Vấn đề contour mastercam 9.1

• Thread starter votinhkhach
  • Ngày mở chủ đề
V

votinhkhach

Author
<script src='http://img268.imageshack.us/shareable/?i=45405347.png&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>
</noscript>
Mastercam 9.1 mình tự mài mò, cuối cùng đến đây thì...bí, mong các bạn chỉ giúp:
Mình muốn cắt 2 hình chữ nhật 10x20cm, khoảng cách 3mm, nhưng vì sản phẩm bắt buộc phải dùng dao 6mm để cắt, vậy thì lúc này sẽ xra tình huống dao 6mm cắt phạm qua chi tiết kia luôn.
Yêu cầu: mình muốn dao 6mm phải tránh được chỗ ăn phạm, nghĩa là khi gặp đường rãnh nhỏ hơn đường kính dao thì phải tự "né" được. Phải làm sao, giúp mình với, thanks.

paven8880

Active Member
Ðề: Vấn đề contour mastercam 9.1

Ai bảo vẽ như vậy còn đòi ...đạt yêu cầu!
Nếu bắt buộc dùng dao 6 sao không vẽ contuor có chỗ bị phạm tránh ra là được! Không phải máy móc buộc phải vẽ đúng biên dạng!

<script src='http://img268.imageshack.us/shareable/?i=45405347.png&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>
Mastercam 9.1 mình tự mài mò, cuối cùng đến đây thì...bí, mong các bạn chỉ giúp:
Mình muốn cắt 2 hình chữ nhật 10x20cm, khoảng cách 3mm, nhưng vì sản phẩm bắt buộc phải dùng dao 6mm để cắt, vậy thì lúc này sẽ xra tình huống dao 6mm cắt phạm qua chi tiết kia luôn.
Yêu cầu: mình muốn dao 6mm phải tránh được chỗ ăn phạm, nghĩa là khi gặp đường rãnh nhỏ hơn đường kính dao thì phải tự "né" được. Phải làm sao, giúp mình với, thanks.
...sẽ tránh được nếu bạn vẽ thêm đường contuor phụ và bù trừ dao khi lập trình... nhưng bạn cắt 2 hình chữ nhật tách ra làm sao ? Rất vô lý khi khoảng cách 2 hình là 3.mm mà dùng dao 6.mm :39:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

<script src='http://img268.imageshack.us/shareable/?i=45405347.png&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>
</noscript>
Trời, cái này đơn giản quá chừng, đối với vùng biên khi ăn dao thì có 3 chế độ, On, In và Out, lúc đó đường tâm dao nằm trên, trong hay ngoài contour, trong trường hợp này em chọn là In, dao tự động chừa cái biên ra. Thân mến.

V

votinhkhach

Author

Trời, cái này đơn giản quá chừng, đối với vùng biên khi ăn dao thì có 3 chế độ, On, In và Out, lúc đó đường tâm dao nằm trên, trong hay ngoài contour, trong trường hợp này em chọn là In, dao tự động chừa cái biên ra. Thân mến.
A có thể hướng dẫn rõ hơn cho em ở MC 9.1 được ko? Vì em tìm ở MC 9.1 mà ko thấy on, in, out. Compensation chỉ có left và right, đối với hình trên, cho ăn "left" thì cắt biên trong, còn "right" thì cắt biên ngoài, ngoài ra đâu còn option nào khác nữa đâu, help me. thanks

V

votinhkhach

Author

...sẽ tránh được nếu bạn vẽ thêm đường contuor phụ và bù trừ dao khi lập trình... nhưng bạn cắt 2 hình chữ nhật tách ra làm sao ? Rất vô lý khi khoảng cách 2 hình là 3.mm mà dùng dao 6.mm :39:
Ai bảo vẽ như vậy còn đòi ...đạt yêu cầu!<br>
Nếu bắt buộc dùng dao 6 sao không vẽ contuor có chỗ bị phạm tránh ra là được! Không phải máy móc buộc phải vẽ đúng biên dạng!
Nói rõ để bạn hiểu luôn nè, đó là 1 chi tiết ghép đôi của 1 con dao cắt da giày, vì tiết kiệm nguyên liệu, nên phải ghép chung như vậy, chứ nếu ghép mà cách nhau khoảng cách an toàn của dao thì...đâu có gì để nói nữa. Còn khoảng cách giữa 2 con dao là 3mm vậy tại sao ko dùng dao nhỏ hơn 3mm mà xài? Trả lời: bởi vì dao này làm trên nguyên liệu thép SKD, rất cứng, nên dùng dao dưới 3mm thì bao giờ cắt mới xong? buộc phải dùng dao 6mm là vậy. Còn việc vẽ thêm 1 contour thì...bao giờ mới ra 1 sản phẩm? Khi mà sản phẩm bên đối tác đặt cả trăm, ngàn con dao ghép tương tự như vậy mà ngồi vẽ lại thì sao được. Mình có sử dụng thêm Alphacam, và phần mềm này "né" được đoạn nào mà dao ko vô được, khác với MC 9.1. Và bên dưới là hình mình sử dụng alphacam. Mình muốn hỏi là trên MC 9.1 có thể né được như vậy ko?

<script src='http://img684.imageshack.us/shareable/?i=94255625.png&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>
</noscript>

Last edited by a moderator:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Trời ạ, bạn hỏi như là đánh đố người khác, câu hỏi không rỏ ràng, chưa đầy đủ dữ kiện, cắt hai cái hình kia là cắt bên trong hay bên ngoài ? nếu cắt bên trong thì dễ dàng rồi, còn cắt bên ngoài nếu mà giữ lại cái thành 3mm thì nếu dùng dao 6mm thì làm sao mà chui lọt ? nhìn ngay là chui không lọt bạn có dùng phần mềm nào đi nửa cũng chẳng thể nào lọt.

Còn compensation mà bạn hỏi trong M9.1 nó là bù dao trái hay phải, nó không phải là On, In hay Out khi mà chọn vùng gia công, mình không xài M9.1, tuy nhiên tùy chọn này là cơ bản. Ai cũng phải biết.

</noscript>

Vậy là cắt bên ngoài? chừa lại chỗ dao vô không được ? àh ... không biết có phải như vầy không?

Màu đỏ là chi tiết , còn màu vàng là đường cắt . ( dùng dao 6mm cắt đó , khoảng cách giữa 2 cục là 3mm đó.kích thước mỗi cục là 10 x 20 mm ).

Last edited:
V

votinhkhach

Author

Trời ạ, bạn hỏi như là đánh đố người khác, câu hỏi không rỏ ràng, chưa đầy đủ dữ kiện, cắt hai cái hình kia là cắt bên trong hay bên ngoài ? nếu cắt bên trong thì dễ dàng rồi, còn cắt bên ngoài nếu mà giữ lại cái thành 3mm thì nếu dùng dao 6mm thì làm sao mà chui lọt ? nhìn ngay là chui không lọt bạn có dùng phần mềm nào đi nửa cũng chẳng thể nào lọt.
Đúng đúng, cái rãnh đó chỉ 3mm thôi, dùng dao 6mm thì tức nhiên ko chui lọt rồi, nhưng mà MC 9.1 thì nó...lọt được hết đó, vậy mình mới post bài lên để hỏi làm sao cho nó (hoặc mình) "thông minh" chút xíu là ko lọt qua được, hình mình đính kèm là nó đã lọt qua rồi đó, vì vậy mà nó cắt phạm vô sản phẩm.

V

votinhkhach

Author

Vậy là cắt bên ngoài? chừa lại chỗ dao vô không được ? àh ... không biết có phải như vầy không?

Màu đỏ là chi tiết , còn màu vàng là đường cắt . ( dùng dao 6mm cắt đó , khoảng cách giữa 2 cục là 3mm đó.kích thước mỗi cục là 10 x 20 mm ).
Trời ơi, còn đố lại tui nữa làm gì, như vậy đó, nhưng làm sao trên MC 9.1? chỉ mình với. thanks.

ra là vậy, bạn thật không rõ ràng

Trường hơp của bạn trên cam V9 chạy contour mà gặp đường rãnh nhỏ hơn đường kính dao thì dao sẽ chạy luôn và sẽ phạm vào sản phẩm kia là điều chắc chắn .
Lý do là vì bạn vẽ đường contour riêng biệt cho 2 sản phẩm chứ đâu phải cho một sản phẩm, cái này bác paven888 như trên rồi "Nếu bắt buộc dùng dao 6 sao không vẽ contuor có chỗ bị phạm tránh ra là được"

Còn vì sao mình nói tạo đường contour phụ, vì như hình vẽ của bạn là không còn cách nào khác ngoài việc phải vẽ thêm đường phụ, chưa nói tới có những sản phẫm mà bạn không vẽ thêm đường phụ thì không bao giờ làm ra được sản phẩm

Còn về việc sản xuất hàng loạt, lên 100pcs hay 1000pcs, thì mình không phải lập trình cho 100 hay 1000 pcs đó mà chỉ lập trình cho duy nhất 1pcs đó thôi, sau đó Transform thành nhiều sản phẩm theo quy trình gia công của mình đã đặt ra.

V

votinhkhach

Author

ra là vậy, bạn thật không rõ ràng

Trường hơp của bạn trên cam V9 chạy contour mà gặp đường rãnh nhỏ hơn đường kính dao thì dao sẽ chạy luôn và sẽ phạm vào sản phẩm kia là điều chắc chắn .
Lý do là vì bạn vẽ đường contour riêng biệt cho 2 sản phẩm chứ đâu phải cho một sản phẩm, cái này bác paven888 như trên rồi "Nếu bắt buộc dùng dao 6 sao không vẽ contuor có chỗ bị phạm tránh ra là được"

Còn vì sao mình nói tạo đường contour phụ, vì như hình vẽ của bạn là không còn cách nào khác ngoài việc phải vẽ thêm đường phụ, chưa nói tới có những sản phẫm mà bạn không vẽ thêm đường phụ thì không bao giờ làm ra được sản phẩm

Còn về việc sản xuất hàng loạt, lên 100pcs hay 1000pcs, thì mình không phải lập trình cho 100 hay 1000 pcs đó mà chỉ lập trình cho duy nhất 1pcs đó thôi, sau đó Transform thành nhiều sản phẩm theo quy trình gia công của mình đã đặt ra.
Thanks.
Ý của mình là KO VẼ NHƯNG VẪN NÉ ĐƯỢC, cụ thể mình có kèm hình sử dụng alpham và chẳng cần phải vẽ thêm bất kỳ 1 đường nào nhưng nó vẫn tránh được, vì vậy mà mình nghĩ trong MC 9.1 có làm tương tự được hay ko?
còn về phần gia công cho vài trăm sản phẩm này thì tức nhiên nếu giống nhau đồng loạt thì ko có gì nói, bên mình gia công giày, 1 chiếc giày gần cả 100 chi tiết, mỗi chi tiết >20 size, mỗi size khác nhau hoàn toàn thì làm với cách vẽ thêm contour là thất sách :)

paven8880

Active Member

Mãi mới hiểu được ý bạn! Mà không biết có ... hiểu đúng không!
Ý bạn là nếu gặp "đường" hẹp thì dao "đừng" có rúc vào phải không?
Nếu vậy hãy chuyển qua kiểu cắt pocket là OK ngay!

Offset 2 hình đó ra 6.1mm .( Vẽ thêm hình chữ nhật cách 2 hình đó 6.1mm ) , chạy pocket .

Có thể thời gian hơi lâu hơn chút !!

Nếu bạn không đủ thời gian cho việc vẽ thêm một contour thì vẫn đủ thời gian để xóa đi một số đối tượng không cần thiết chứ.
[ANH]8503_4ECD9F4F[/ANH]
Khi đó contour kín sẽ là 2 open contour.

[ANH]42A1_4ECD9FDA[/ANH]

Vậy là ra được thôi.

[ANH]D2EE_4ECDA026[/ANH]

Còn có một số điều nữa là khi bạn dùng MC9 để lập trình,bạn cần phải hiểu đối tượng gia công trên MC9 là gì,geometry ở đây chỉ là tool Control geometry chứ không phải là đối tượng bạn gia công hay đối tượng kiểm soát va chạm,Alphacam xử lý vấn đề này thê nào,bạn cho mọi biết với.

Offset 2 hình đó ra 6.1mm .( Vẽ thêm hình chữ nhật cách 2 hình đó 6.1mm ) , chạy pocket .

Có thể thời gian hơi lâu hơn chút !!
bác kia không cho vẽ thêm một đường nào hết, Offset cũng là vẽ thêm !
làm như bác cadman thì cũng ok !
giữ nguyên hình gốc sao pocket ! bác Paven8880 chỉ giúp ! cái này mình cũng chưa biết :4:
thanks !

@paven8880: ok bác, mình cũng nghĩ vậy, chỉ việc Offset thôi rất nhanh, nhưng ở đây bạn ý không chiệu vẽ thêm vì lý do gì đó nên mình không có ý kiến nào khác..

Last edited:
V

votinhkhach

Author

<script src='http://img560.imageshack.us/shareable/?i=filegn.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>
</noscript>

File yêu cầu cắt contour.
Nguyên liệu: thép SKD
Sản phẩm yêu cầu: cắt 1 cặp nguyên liệu (2 sản phẩm ghép chung với nhau, khoảng cách 3mm) và đúng tuyệt đối.
Dao cắt sử dụng: 6mm

<script src='http://img266.imageshack.us/shareable/?i=mastercam.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>
</noscript>

Hình trên là sử dụng mastercam, cắt contour và sản phẩm đã bị lỗi, ko đáp ứng yêu cầu.

<script src='http://img684.imageshack.us/shareable/?i=alphacam.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>
</noscript>

Hình trên sử dụng alphacam cắt contour. Ko cần THÊM BỚT, chỉ cần set cho cắt in, out. Dao (6mm) trong chương trình này nó sẽ tự động hiểu và tìm những chỗ thích hợp để cắt, những phạm vị nào nhỏ hơn 6mm thì tự động nó tránh được mà mình chẳng cần phải tác động gì cả. Sản phẩm được cắt đạt yêu cầu.
Vậy trên mastercam 9.1 có thể làm được như alphacam ko?
Việc thêm bớt trên mastercam tức nhiên mình sẽ làm được nhưng mà mất thời gian, vấn đề mình post topic này làm sao sử dụng mastercam tối ưu nhất. Mong các bạn chỉ giáo giùm. Thanks.

PS: mong các bạn đừng post những bài tương tự như "alphacam cắt được vậy sao ko sử dụng alphacam mà lại phải đòi bằng được trên mastercam" nhé. Có lý do của nó hết :).

Last edited by a moderator:
V

votinhkhach

Author

Hình bạn này post đúng như yêu cầu của mình nè. Bạn sử dụng phần mềm nào? Nếu là MC 9.1 thì giúp mình nhé, thanks

Hình bạn này post đúng như yêu cầu của mình nè. Bạn sử dụng phần mềm nào? Nếu là MC 9.1 thì giúp mình nhé, thanks
Hi bạn , mình biết MC 9.1 , nhưng một thời gian cũng tương đối lâu rồi , mình không xài MC 9.1 .

Mình cũng làm bên giày dép ( hình như bạn votinhkhach cũng làm giày dép) , nên đoán được ý bạn sơ sơ .

Hình trên mình dùng lệnh cuting 3D của phần mềm type3 ( cổ điển rồi ). Mình thấy cũng nhanh lắm.vài cái chuột là co file để máy cnc chạy rồi. mình biết type 3 đã cổ rồi , mình cũng định không nói mắc công anh em nói xài cùi bắp :4:, nhưng lỡ bạn hỏi rồi thì mình nói luôn.hehe.

Sản phẩm giống giống bạn mình cũng đã làm qua , và mục đích của bạn mình cũng hơi hơi hiểu.Bên mình cắt ngoại vi khuôn dép, hoắc sắp sản phẩm dạng "chéo trả " để tiết kiệm vật liệu, rồi cắt !

Hình mình post là không vẽ thêm gì cả.chỉ vẽ curve 2D rồi move theo đúng kích thước yêu cầu, rồi khai báo dao để cắt thôi.!

Nếu CAM dạng khác hoặc 3D , ... thì mình dùng PowerMill . CAD thì mình dùng rhinoceros.

Thân chào bạn votinhkhach ... Cám ơn mọi người. !!!

Last edited: