Xin được giải đáp thắc mắc trong CATIA:

Author
Từ trước tới giờ em nghĩ rằng các sản phẩm vẽ trên CATIA có level releases cao hơn thì không mở được trên CATIA có level releases thấp hơn nó(như V5R17 không thể chạy trên V5R16 chẳng hạn).Liệu điều em nghĩ có đúng không? Có cách nào để convert data từ V5R17 xuống các R thấp hơn nó không ạ? Nếu không thì đây cũng là một nhược điểm trong CATIA.:105:

B
Tôi đã sử dụng nhiều phần mềm như : Pro, NX, MasterCam,Catia và nhận thấy rằng khi đã vẽ trên bản sau thì không thể mỡ dử liệu trên bản trước được.

Author
Em vẽ một chi tiết bằng V5R17 chuyển cho ông anh nhận xét hộ nhưng công ty anh ấy chỉ dùng V5R14 bản quyền.Vậy là không mở được.Em muốn convert nó để gửi. Vẽ cũng mất thời gian nên không muốn vẽ lại, nên tìm cách convert.Bác nào biết giúp em với.

Theo tôi thì bạn chỉ còn cách là save với đuôi Step hoặc igs để mở ở những chương trình khác thôi chứ phiên bản cũ thì không thể mở được các file của phiên bản mới được.
Nếu bạn có tìm hiểu được cách khác thì truyền cho anh em với nhé!
chúc thành công

không thể nào mở được đâu! Catia nó không giống Autocad đâu!

Author
Chào cả nhà!
Em tìm ra cách convert rồi nhưng đến gần đoạn cuối thì báo lỗi không biết có phải là do bản Catia không phải bản quyền nên nó thế không các bác xem cùng giải quyết vấn đề này cùng em nhé.
Các bước convert một CATPart file từ CATIA có R cao hơn xuống R thấp hơn:
Bước 1:Bật CATIA lên rồi vào Tool ---->Utility khi đó nó sẽ xuất hiện một bảng như hình ở dưới.
[/IMG]
Bước 2:Kích đúp vào Downward Compatibility khi đó lại xuất hiện bảng như ở dưới.
[/IMG]
Bước3:Lựa chọn R bao nhiêu đó để convert đến(như em đang dùng V5R14) xuống V5R13 chẳng hạn.
Bước 4:Kích vào chỗ em có đánh số 1 để lựa chọn CATPart file mình cần convert.
Bước 5:Kích vào Change Target Directory để xác định nơi mà mình muốn save.
Bước 6:Ấn ok
Bước 7:Ấn vào run.
Nhưng em làm đến đây nó báo lỗi và xuât hiện bảng báo lỗi như sau:
[/IMG]
Mong các bác nghiên cứu giúp em.:100:

Do phần bạn mua chưa có bản quyền về phần đó! Mình nhớ không nhầm, khi ban cài bản catiaR14, bạn phải chon mấy thông số và DM2,. . Có lẽ do phần mềm bạn mua chưa crack phần đó rùi!

T

tv.anh

Các bạn giải đáp hộ mình.
1: Cho mình hỏi khắc bề mặt trong Catia làm thế nào?
2: Trong bộ cài Catia có thư viện tiêu chuẩn không? nếu có thì ở Hà nội mình có thể mua bộ đĩa thư viện ở đâu. Mình đã xuống Bách khoa hỏi mà không có. Các bạn biết chổ bán có thể chỉ cho mình được không?

Ðề: Xin được giải đáp thắc mắc trong CATIA:

Chào cả nhà!
Em tìm ra cách convert rồi nhưng đến gần đoạn cuối thì báo lỗi không biết có phải là do bản Catia không phải bản quyền nên nó thế không các bác xem cùng giải quyết vấn đề này cùng em nhé.
Các bước convert một CATPart file từ CATIA có R cao hơn xuống R thấp hơn:
Bước 1:Bật CATIA lên rồi vào Tool ---->Utility khi đó nó sẽ xuất hiện một bảng như hình ở dưới.
[/IMG]
Bước 2:Kích đúp vào Downward Compatibility khi đó lại xuất hiện bảng như ở dưới.
[/IMG]
Bước3:Lựa chọn R bao nhiêu đó để convert đến(như em đang dùng V5R14) xuống V5R13 chẳng hạn.
Bước 4:Kích vào chỗ em có đánh số 1 để lựa chọn CATPart file mình cần convert.
Bước 5:Kích vào Change Target Directory để xác định nơi mà mình muốn save.
Bước 6:Ấn ok
Bước 7:Ấn vào run.
Nhưng em làm đến đây nó báo lỗi và xuât hiện bảng báo lỗi như sau:
[/IMG]
Mong các bác nghiên cứu giúp em.:100:

Không biết đến nay bạn đã làm được điều này chưa nhỉ. Nếu được thì post len cho anh em tham khảo với nhe ban.
Còn nếu chưa thì mình có gợi ý này bạn thử (nếu được cho mình biết với nhe)
Bạn đem cái file bạn đã vẽ qua phần mềm có bản quyền rùi làm các bước như bạn nói trên thư xem nhe..hihihihi