Yêu cầu của nhà tuyển dụng đối với người học pro như thế nào

Author
Hôm nay mình làm chuyên mục này với hy vọng mọi người sẽ cùng giao lưu với nhau,sinh viên học pro sẽ biết công ty mình đang cần gì.Thực ra tất cả các sinh viên như tụi mình đều sử dụng được pro hay các phần mềm cad/cam khác nhưng đâu phải là sử dụng hoàn toàn được,có người làm về vần đề này tốt có người làm về vấn đề khác tốt.VD :Nếu như mình vẽ chi tiết tốt,xuất bản vẽ tốt,lắp ráp tốt,gia công được,nhưng đó chỉ là lí thuyết trên phần mềm,chúng ta cần phải va chạm thực tế và hy vọng là các anh chị đã đi làm rồi chia sẻ chút kinh nghiệm để các em út biết được cái đích để tiếp tục định hướng đi cho mình.
Mình xin đưa ra vấn đề đầu tiên là :thực ra một công ty khi họ tuyển dụng chúng ta,họ yêu cầu chúng ta biết sử dụng Pro như vậy xin hỏi là biết sử dụng ở mức độ nào.Ở đây vấn đề mình nói có thể rộng vì có thể công ty này họ chỉ yêu cầu chúng ta thiết kế thôi,công ty khác họ yêu cầu ta phải gia công.Như vậy tóm lại ý của mình là một công ty lớn hay nhỏ thì yêu cầu của họ đối với chúng ta ở mức độ thế nào về Pro E?

Author
Ðề: Yêu cầu của nhà tuyển dụng đối với người học pro như thế nào

Có lẽ do sơ suất mình đã không kiểm tra nội dung khi soạn xong,mình xin đính chính lại là ở mức trung bình như sử dụng được các thanh công cụ trong phần modelling,Assembly,và drawing,cộng thêm một chút sáng tạo trong cách giải quyết vấn đề.Có nghĩa là mình hay đối tượng tuyển dụng có thể dựa vào bản vẽ chi tiết để dựng nên chi tiết hay cụm chi tiết ấy và suất ra bản vẽ.Ở mức độ ấy một người như mình hay nhà tuyển dụng có thể được tuyển dụng hay không và thông thường được đưa vào vị trí nào trong công ty.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Có lẽ do sơ suất mình đã không kiểm tra nội dung khi soạn xong,mình xin đính chính lại là ở mức trung bình như sử dụng được các thanh công cụ trong phần modelling,Assembly,và drawing,cộng thêm một chút sáng tạo trong cách giải quyết vấn đề.Có nghĩa là mình hay đối tượng tuyển dụng có thể dựa vào bản vẽ chi tiết để dựng nên chi tiết hay cụm chi tiết ấy và suất ra bản vẽ.Ở mức độ ấy một người như mình hay nhà tuyển dụng có thể được tuyển dụng hay không và thông thường được đưa vào vị trí nào trong công ty.
Rất cám ơn bạn đã có một topic rất hay tớ thích nhất câu một chút sáng tạo trong cách giải quyết vấn đề ~~> để nói đến phần mềm chỉ là công cụ hỗ trợ là điều kiện cần nhưng chưa đủ , muốn đủ là nền tảng kiến thức kỹ thuật và tư duy phân tích sáng tạo .

Author

Tất cả những gì mà sinh viên mới ra trường phải đối mặt là liệu những kiến thức mình đã học ở trường,và học thêm từ bên ngoài có đủ để tìm được những công việc thỏa mãn nhu cầu kiếm sống hay không.Do đó mình rất hy vọng ở trên MES này mình hay những sinh viên chưa ra trường có được những định hướng tốt hơn đối với kiến thức đã học không chỉ với Pro mà còn nhiều thứ khác.

nguyenduyngoc

<b>Giải nhất MiniCAD 2010 kỳ 1</b>

Em nghĩ nhà tuyển dụng sẽ không đề cao pro hay catia, solidworks,.. mà quan trọng là cách tiếp nhận và giải quyết vấn đề của ứng viên thôi.

Mình thì làm trong ngành khuôn mẫu được 1 thời gian,và có nhận xét riêng về lĩnh vực này như sau:

-Đa số các công ty lớn họ đều có quy trình rất bài bản.Cùng 1 bộ khuôn nhưng sẽ chia ra làm nhiều công đoạn: vẽ mẫu,thiết kế khuôn,xuất bản vẽ 2D,lập trình gia công....Và hầu hết mỗi công đoạn này sẽ giao cho những người (hoặc bộ phận) khác nhau đảm nhiệm.Cho nên tùy theo khả năng và kinh nghiệm của bạn mà họ sẽ nhận bạn vào các vị trí tương ứng.Đối với SV mới ra trường thì có thể bắt đầu từ khâu vẽ mẫu,hoặc xuất bản vẽ 2D.Vì vậy nếu đã tuyển SV mới ra trường vô các vị trí này thì có thể họ sẽ không quan trọng kinh nghiệm của các bạn bằng các bằng cấp và thành tích đạt được trong quá trình học (tất nhiên nếu có kỹ năng và kinh nghiệm thì sẽ được ưu tiên).
-Về vấn đề lương bổng thì các cty lớn họ đều đã có sẵn các mức lương riêng cho từng vị trí.Tuy nhiên nếu cùng làm 1 vị trí,năng lực của người này cao hơn người kia thì lương có thể cao hơn 1 tý,nhưng mức chênh lệch là không đáng kể
-Làm trong môi trường này thì bạn có điều kiện tiếp xúc với các máy móc hiện đại,biết được nhiều công nghệ mới.Nhưng chỉ dừng lại ở mức độ "biết" thôi,vì họ đã có quy trình sẵn rồi,mỗi người quanh năm suốt tháng chỉ làm 1 công đoạn nhất định mà mình được giao.

-Còn ở các công ty hoặc cơ sở SX nhỏ họ lại yêu cầu đến kinh nghiệm và kỹ năng thiết kế của bạn là tối đa,và khả năng chịu áp lực nữa.Thường họ chỉ dùng 1 hoặc 2 người cho công việc thiết kế,và kiêm luôn cả phần lập trình gia công,thậm chí phải xuống xưởng hướng dẫn công nhân cách gia công nữa.
-Thường các cty này họ chỉ tuyển người có kinh nghiệm từ 1-2 năm trở lên,SV khó mà xin vào làm được.Tuy nhiên không có gì là không thể (mình vẫn thường thấy các bạn SV mới ra trường xin vô thực tập và làm việc không công,trong thời gian này nếu các bạn thể hiện được khả năng làm việc và tư duy tốt thì có thể sẽ được cất nhắc lên vị trí thiết kế hoặc quản lý).Các cty này thường không quan trọng bằng cấp,và mức lương mà họ trả là theo khả năng của bạn cộng với tình hình sản xuất của họ (cty nhận đơn hàng nhiều -> bạn làm nhiều và kịp tiến độ -> lương cao)
-Vô môi trường này thì nói chung hơi bị cực,nhưng được cái là làm qua 1 thời gian thì kinh nghiệm của bạn sẽ tăn lên đáng kể vì cái gì cũng đã đụng tay đụng chân làm qua.Sau này có xin vô cty khác,dù vô bất cứ vị trí nào thì cũng không bị bỡ ngỡ

-Như đã nêu ở trên,không có môi trường nào là hoàn hảo.Có thể nó tốt và phù hợp với người này,nhưng lại không phù hợp với người kia.Vì vậy mình nghĩ ngoài chuyện thăm dò xem các công ty yêu cầu khả năng thiết kế của bạn tới đâu, trước khi xin vô đó các bạn cũng nên định hướng xem là mục tiêu của mình làm trong đó để làm gì.Vì thực tế có người chỉ muốn 1 cv ổn định với 1 mức lương kha khá,còn có người bước đầu chấp nhận mạo hiểm và cực khổ để đạt được mục đích cao hơn.Và người có thể nhận thức đúng đắn điều này nhất là chính các bạn chứ không 1 ai có thể giúp được hết

Author

Thật khó nói nhưng đây mới chỉ là ý kiến của The_rock,kinh nghiệm công tác của anh rất đáng học hỏi,mình muốn tham khảo thêm một số bạn khác như thế nào.Hi hi,nghe ý kiến của càng nhiều người càng học hỏi được nhiều mà.Các bạn hãy kể về công việc mình đang làm,sản phẩm mà bạn đang thực hiện,quy mô của công ty bạn,một công ty cỡ như vậy sẽ có bao nhiêu vị trí làm việc thiết kế,hay bao nhiêu vị trí thiết kế khuôn,bao nhiêu vị trí lập trình gia công.Có khi dựa vào vác thông tin trên mình hay các bạn có thể tham khảo được tỉ lệ trúng tuyển vào vị trí mà nhà tuyển dụng cần.Hy vọng các bạn,anh,chi em viết thêm bài cho ý kiến để mục này ngày càng phong phú hơn.

Mất thời gian! Cứ lo ra trường đi đã rồi biết ngay!

Author

Việc giao lưu học hỏi giữa người đi làm và người học em cảm thấy cũng nên mà.Có những việc mà đối với người này là vô ích nhưng đối với đối tượng khác lại rất hữu ích,mong các anh đừng từ chối.

Các anh đi làm rồi toàn giữ bí kíp gia truyền thôi!!!Mình mới ra trường thật sự là rất chán!!!Tìm công việc thiết kế cứ phải là bằng cấp đại học, đủ 22 tuổi n...rồi là giỏi tiếng anh , nào là là tiếng nhật...!!!ôi học phần mềm đã mệt!!nay đi xin việc còn mệt hơn...nhiều khi trình độ Đhọc không bằng trung cấp ấy chứ!!!Thời buổi giờ là phải bằng cấp!!!Thôi Dunghaui chả đi xin việc nữa!!!Tìm trường nào ngon ngon !!!sịn sịn đi học liên thông ngay....