Bước đầu làm quen với SolidWorks

Ðề: Bước đầu làm quen với SolidWorks

Bản cài đặt SolidWorks 2008 không kèm theo cosmos. Bạn nên chuyến sang dùng SolidWorks 2009 hoặc 2010. Thân!

T

tungzjin

pro nào có video ve SW thì cho mình link với, hum nay nhận đồ án môn học nên muốn thể hiện ý tưởng bằng hình ảnh 3D luôn mà chưa biết gì về SW hết
cảm ơn nhìu nha

Sơn MDC

<b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu

bạn lên youtube.com và ghõ từ khóa Solidworks thì nó sẽ cho bạn cả list từ khóa liên quan và tha hồ xem clip hướng dẫn (nhưng tất cả bằng tiếng anh, và một vài ngoại ngữ khác).
ví dụ:

N

nguyentrang

Chú ah.cho cháu hỏi chut???cháu dùng SW 07.khi cháu vẽ ren thì no không hiện,,mặc dù xuất sang 2d thì có..cháu cũng đã tick vào 2 ô cosmetic theads và shaded cosmetic theads rùi.nhưng mãi không được.. Chau xin cảm ơn Chú vả mọi người trước ha!!:105:

TAMAC

Active Member

Chú ah.cho cháu hỏi chut???cháu dùng SW 07.khi cháu vẽ ren thì no không hiện,,mặc dù xuất sang 2d thì có..cháu cũng đã tick vào 2 ô cosmetic theads và shaded cosmetic theads rùi.nhưng mãi không được.. Chau xin cảm ơn Chú vả mọi người trước ha!!:105:
Chắc cậu dùng Insert/Annotation/Cosmetic theads...đó đâu phải là vẽ ren. Đã có bài viết về cách vẽ ren rồi, tớ chỉ nói sơ qua tương tự như cách vẽ lò so phải vẽ một đường dẫn (helix/spiral) như bước của ren, vẽ một tiết diện của ren rồi cho tiết diện đó cắt chạy theo đưỡng dẫn (cut/sweep). Trong khi thiết kế chi tiết có nhiều lỗ ren nếu vẽ ren thật sự sẽ làm nặng máy và không cần thiết nên dùng Annotations để thể hiện đó là ren, khi xuất bản vẽ 2D vẫn đạt yêu cầu.

N

nguyentrang

Đúng là mình dùng Insert/Annotation/Cosmetic theads.....nhưng thằng bạn mình nó củng làm như thế..và có hiện ren, những lần trước mình cũng làm được.nhưng không hiểu lần này sao nữa..hix.hix..ngay cả bu long mình lấy trong thư viện ra nó cũng ko hiện ren.:4:

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Bạn nguyentrang
Right click vào Annotitions => Display => Hộp thoại đặc tính Annotitions xuất hiện bạn hãy nhấn check chọn vào Shaded Cosmetic Thread => Ok
Chú ý : đây chỉ là ren mô phỏng không hiển thị đúng bản chất của ren ; bản chất ren được thực hiện như bác lehai đã nói

Last edited:
N

nguyentrang

Vấn đề là ở chỗ.Em cung làm y chang như thế..nhưng không tài nao nó hện ra được, về bản chất ren đó thế nào thì em đã biết và từng lam được..em cũng đã làm thế này http://www.upanh.com/uploaded.php?mode=view&id=tergwa&ff .hi..không biết lỗi gi nữa.mong chú DCL và mọi người giúp với.dù nó chỉ là lỗi nhỏ nhưng cháu thấy bực mình lắm.:65:

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Các hướng dẫn trên của các bạn đều đúng cả, tại sao cậu không làm được?

Ví dụ, ta có thân bu-lon như sau:

[LEFT]Ta cần tạo ren M14x1 và dài 30 mm cho đoạn này. Hãy dùng lệnh trình đơn Insert, Annotation, Cosmetic theads với các thiết lập như sau:

[LEFT]Kết quả trên bản vẽ 2D (Drawing):

[/LEFT]
[/LEFT]

Ta có thể sửa lại kích thước đường kính:

[LEFT]Để có ký hiệu phù hợp:

[LEFT]Còn đối với mô hình 3D, để hiển thị ren, hãy right-click thư mục Annotation trên cây thiết kế rồi chọn Details...:

[LEFT]Trong hộp Annotation Properties, kiểm Shaded cosmetic threads:

[LEFT]Kết quả:

[LEFT]Thực sự, tớ rất ít quan tâm tới những câu hỏi kiểu này, mong cậu hãy dành thời gian nghiên cứu những vấn đề quan trọng và cơ bản hơn!
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

D

dddong

Các bạn xem hộ tớ chi tiết LÒ XO này với. Tớ đã biết vẽ lò xo này + đọc bài viết xử lý đầu lò xo để nối với 1 chi tiết khác ở đây . Nhưng có vẻ nó ko đúng cho chi tiết của tớ lắm. Mong mọi người chỉ giáo dùm cách vẽ.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Nếu như minh họa dưới thì cậu đã dựng hình được chưa?

[LEFT]Nó gồm có 1 cái lò xo và 1 cái giống móc khóa. Cậu sử dụng lệnh Sweep để tạo hai phần này không khó gì, đúng không? Lưu ý phần tách nhau cần cân xứng để sẽ nối bằng lệnh Loft như sau:

[LEFT]Lưu ý rằng lệnh Loft không hề có Sketch nào, cậu tận dụng luôn 2 mặt mút của lò xo và móc khóa để thực hiện việc nối chúng lại.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng!
[/LEFT]

[/LEFT]

C

corsair37

Chào các bạn,
Mình mới tập tành vẽ SW và thấy chương trình này rất mạnh về chi tiết 3D. Cám ơn bác DCL đã post bài hướng dẫn và các bạn có nhiều bài viết hay.
Mình có thắc mắc trong sketch với lệnh offset mong bạn nào biết giúp mình. có cách nào tạo offset với khoảng cách có được nhờ bắt 2 điểm trong bản vẽ mà không cần nhập số vào ô như trong AutoCAD không? Mình không thể dùng Dimension để đo và nhập liệu vào ô thông số được vì số không tròn mà có rất nhiều số lẻ.
Cám ơn các bạn trước nha!

H

hugodajca

các anh ơi cho e hỏi.e mới tìm hiểu sw gần đây.hiện e đag sài sw2010 nhưng khi e vào liblary chọn motor thì ko add ra được, vậy là do thư viện thiếu hay sao ạ.cho e hỏi luôn là muốn kiếm thư viện sw add thêm vào làm sao ạ.thanks mọi người ( thanks bác DCL vì những bài viết hay và bổ ích ,e đã đọc từng topic của bác )

M

minove

Chào anh DLC, em có vẽ cái ấm pha trà ở nhà. Vẽ xong vật thể rùi, còn tạo lệnh shell để tạo lòng ấm nữa là ok, em thử mãi mà không được. Nhờ anh chỉ giúp cho. File vẽ và hình ảnh của em ở dưới. (ps: em tìm hướng dẫn vẽ ấm ở diễn đàn mãi mà không được, nếu post sai vị trí mod thông cảm nha).
http://www.mediafire.com/?czjw1qsbk6eec4t

Last edited by a moderator:
M

minove

Chào anh DLC, em có vẽ cái ấm pha trà ở nhà. Vẽ xong vật thể rùi, còn tạo lệnh shell để tạo lòng ấm nữa là ok, em thử mãi mà không được. Nhờ anh chỉ giúp cho. File vẽ và hình ảnh của em ở dưới. (ps: em tìm hướng dẫn vẽ ấm ở diễn đàn mãi mà không được, nếu post sai vị trí mod thông cảm nha).
http://www.mediafire.com/?czjw1qsbk6eec4t

em gửi bị trùng mà không biết bỏ bài cũ thế nào. sorry

chaò anh, em cũng chỉ biết sơ sơ vấn đề có lẽ là do cái đường spinline của anh (ở mặt dưới) nó tiếp xúc với dường biên bình trà với góc lượn nhỏ quá hay sao ấy,nên em có kéo lại cái chỗ đó và shell voeis khoảng cách là 2mm.không biết phải vậy không nữa ,nhưng mà lại được :69:

M

minove

Hic, không có bác nào giúp em vấn đề này nhỉ. Buồn quá :7:

Hic, không có bác nào giúp em vấn đề này nhỉ. Buồn quá :7:
-Nhìn hình cũng không rõ bạn vẽ cái ấm này bằng cách nào.Thế nhưng nếu phần vòi ấm bạn không vẽ đặc mà có lòng rỗng bên trong,xong rồi mới thực hiện lệnh Shell để tạo lòng rỗng cho phần thân ấm,thì trong mục Faces to remove,bạn phải chọn thêm mặt giao giữa phần thân và phần vòi ấm,như vậy SW mới bỏ đi phần này,kết quả là vòi ấm và thân ấm sẽ thông với nhau

-Bạn làm thử cách đó xem có được không nhé :)