Bước đầu làm quen với SolidWorks

M

minove

Ðề: Bước đầu làm quen với SolidWorks

Thank bác the_rock. Em làm theo cách cho đặc vòi ấm rồi mới shell là được. Còn cách chọn mặt giao của ấm và vòi thì cũng được nhưng nó để lại chiều dầy gờ tại mặt giao đó nên không hợp lý. Cảm ơn bác nhiều.. :)

D

duyhoa0001

Cháu làm bên khuôn mẫu.khi muốn lấy bản vẽ lắp của 1 cái khuôn(từ 3d sang 2d)mà vẫn muốn thể hiện các chi tiết bên trong khuôn bằng nét đứt thì phải làm sao?xin chú chỉ giúp cho.

S

shark_87

Chào các bạn!
Mình mới học qua về solidwork, cũng chưa được thực hành nhiều.
Mình đang phải vẽ một chỏm elips mà không biết cách vẽ như thế nào cho chính xác. Mong các bạn chỉ giùm!
thank

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chào các bạn!
Mình mới học qua về solidwork, cũng chưa được thực hành nhiều.
Mình đang phải vẽ một chỏm elips mà không biết cách vẽ như thế nào cho chính xác. Mong các bạn chỉ giùm!
thank
Có mấy cách tạo chỏm ellip như sau:

Cách 1 - Vẽ biên dạng ellip:

Cậu dùng lệnh vẽ cung ellip để vẽ biên dạng, ví dụ như sau:

[LEFT]Rồi dùng lệnh Revolve để tạo chỏm 3D:

[LEFT]Cách 2 - Dùng lệnh Dome:

Cậu tạo một khối trụ:
[/LEFT]

[LEFT]Rồi dùng lệnh Dome để tạo chỏm có chiều cao cần thiết, với tùy chọn Elliptical Dome:

[LEFT]Kết quả:

[LEFT]Cách 3 - Dựng chỏm ellip gần đúng bằng các cung tròn:

Cậu dựng biên dạng ví dụ như sau:

[LEFT]Rồi tạo mô hình 3D bằng lệnh Revolve:

[LEFT]Nhận xét:

• Cách 1: Chính xác và bài bản nhất.
  • Cách 2: Cũng chính xác nhưng ưu điểm là dựng hình nhanh nhất, do không phải vẽ biên dạng.
  • Cách 3: thực tiễn nhất, do dễ chế tạo và dễ kiểm tra. Thực tế trong chế tạo, các bình chịu áp có đáy (chỏm) ellip đều làm theo cách này.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

[/LEFT]

S

shark_87

Cháu xin cảm ơn chú DCL!
Có lẽ cháu diễn đạt chưa rõ ràng lắm, bài toán của cháu khác ở trên là khối trụ có đáy là hình elip và cháu muốn vẽ một cách chính xác phần chỏm. Ngoài cách dùng lệnh dome chú có thể chỉ thêm cho cháu cách vẽ chính xác hơn không ạ, cháu đang nghĩ sweep nhưg lúng túng ko biết làm thế nào! Rất mong được sự jups đỡ của chú!

C

corsair37

Mình có điều muốn hỏi chút. Có cách nào copy 1 mặt phẳng từ trong part này sang một part khác không? Ví dụ như mình có gởi hình kèm theo với 1 mặt phẳng đã được copy trong part này. Giúp mình copy nó ra thành part mới nhé! Mình gởi file kèm theo.
http://www.mediafire.com/?gd2tuj91cjz92zv

S

shark_87

Cháu cũng đã dùng lệnh dome và shell nhưng khi chuyển về 2D thì biên dạng ko giống với bên khách hàng gửi sang. Vậy nên, cháu muốn vẽ được đúng theo biên dạng đấy để tínht th

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Cháu cũng đã dùng lệnh dome và shell nhưng khi chuyển về 2D thì biên dạng ko giống với bên khách hàng gửi sang. Vậy nên, cháu muốn vẽ được đúng theo biên dạng đấy để tínht th
Nếu vậy, có nghĩa là khách hàng không dùng lệnh Dome để vẽ đáy ellip mà dùng đường cong kiểu khác (như parabol chẳng hạn) hoặc cách vẽ gần đúng. Và như tớ đã nêu ở bài trên, thực tế không ai dùng lệnh vẽ đường cong bậc cao này để tạo đáy cho thiết bị cả. Bởi vì các loại bình này không cần có độ chính xác quá cao mà rất khó chế tạo như vậy, chỉ cần có hình dạng tương đối là được. Về mặt hình học thì đơn giản nhất là đáy phẳng, nhưng với các vỏ chịu áp thì chỗ chuyển tiếp giữa đáy phẳng và thân trụ sẽ có moment uốn rất lớn, gây nên ứng suất tập trung cũng rất lớn. Ngoại trừ thùng phuy và các loại thùng không chịu áp thì người ta mới làm đáy phẳng, còn các loại chịu áp thì người ta làm đáy cầu hoặc ellip gần đúng với lý do đó.

Trong các sổ tay kỹ thuật thiết kế bình chịu áp, có nêu rõ một số kiểu đáy ellip gần đúng. Cậu có thể hỏi thẳng khách hàng rằng họ muốn có đáy cụ thể như thế nào hoặc tra bảng và làm theo sổ tay đều được, rồi yêu cầu họ xác nhận là OK.

Chào mọi người. Tôi là thành viên mới, tôi đang học SW và làm tới bài bản lề theo tài liệu Tutorial. Khi làm đến chốt thì SW không tạo ra quan hệ Inplace vơid mặt hẹp của tổ hợp và khi vẽ muc chốt cũng không thể tạo được quan hệ Coradial với cạnh tròn bên ngoài của ống. Vậy xin mọi người chỉ giúp, cảm ơn nhiều nhiều.

C

corsair37

Câu hỏi trước đăng ở phần này mình đã kiếm thấy nên mình xóa rồi. Bây giờ mình có câu hỏi khác mong các bạn giúp đỡ:

Trong SW có thể copy đối tượng từ bản vẽ này sang bản vẽ khác được giống như AutoCAD không? Ví dụ như mình up lên đây 3 bản vẽ:
- "Ban ve goc" có 1 hình hộp chữ nhật.
- "Ban ve 1" gồm hình hộp chữ nhật và 1 hình trụ tròn phía trên (2 hình này riêng biệt, không Merge với nhau).
- "Ban ve 2" có hình hộp chữ nhật ở "ban ve goc" và 1 hình trụ tam giác.

Có cách nào copy hình trụ tròn trong "ban ve 1" sang "ban ve 2" mà vẫn giữ nguyên vị trí so với hình hộp chữ nhật không? Tức là "ban ve 2" se gồm 3 hình: hình hộp chữ nhật, hình trụ tròn phía trên (giống vị trí trong "ban ve 1"), và hình trụ tam giác.

http://www.mediafire.com/?ubm7f4qywia4hc3

Cám ơn các bạn nha!

ÚI sao topic những câu hỏi nhỏ lại khóa vậy chú Lăng, cháu đang định hỏi chú và mọi người bên đó, giờ phải qua bên này rùi ah
Ví dụ cháu có 1 dòng chữ như thế này (PUCOMTECH)

chữ là do cháu tô màu sau đó render ở 360 mà thành
nhưng đôi lúc cháu cũng tô màu sau đó render, nhìn trong SW thì vẫn thấy hiển thị màu như mình chọn nhưng khi render thì lại không thấy màu xuất hiện nên đành phải nhờ chú Lăng và mọi người giúp đỡ

Last edited:
S

saodo

em chào các bác em mới tham gia vào diễn đàn
có gì các bác chỉ bảo giúp nhé

có bác nào có tài liệu về học SolidWorks cho em xin ít.

em chào các bác em mới tham gia vào diễn đàn
có gì các bác chỉ bảo giúp nhé

có bác nào có tài liệu về học SolidWorks cho em xin ít.
Bạn nên sử dụng chức năng tìm kiếm trên diễn đàn trước khi đặt câu hỏi bạn nhé :1:

Tài liệu bạn cần ở đây
http://timkiem.meslab.org/meslab.ht...idworks&sa=Search&siteurl=timkiem.meslab.org/

Thân!
Nguyenthanh.

[LEFT]Tại Panel trái:

- Chọn trục tâm cho trường thứ nhất;
- Gõ 360 cho trường thứ hai;
- Gõ 6 cho trường thứ ba;
- Kiểm Equal Spacing;
- Click vào trường Features to Pattern

Rồi click lỗ nhỏ trong vùng đồ hoạ.
[/LEFT]

[LEFT]Ta có kết quả:
[/LEFT]

Chào bác ! cho em hỏi là nếu như mình muốn cho các lỗ nhỏ kia ( 6 lỗ nhỏ ) không đối xứng qua đường tâm chi tiết mà nó đối xứng qua đường thẳng khác thì làm thế nào ?? Ý cháu là có lệnh để ta vẽ trục đồi xứng ko​

Nếu bạn muốn các lỗ này pattern qua 1 trục nào thì có thể chọn trục đó trong phần Pattern Axis (mục đầu tiên trong lệnh Circular Pattern).Để có được trục này không nhất định phải dùng lệnh tạo 1 Axis mới,mà có thể tận dụng 1 Sketch hoặc 1 cạnh của khối Solid đã có trước đó (với điều kiện đường được chọn phải là đường thẳng).Sau đây là 1 ví dụ về việc chọn 1 đường thẳng trong 1 Sketch để làm trục quay:

Và kết quả:

Bạn ơi nếu như lệnh ấy đường tâm nó nhấn một sketch là một đường thẳng bất kì thì kô nói làm j nhưng đàng này khi mình vẽ một sketch khác thì thấy nó không nhận đường ấy làm tâm quay. Với lại bạn có thể hướng dẫn mình cái vẽ đường tâm Axis mới vì ngoài kia có bạn đã hướng dẫn rồi nhưng mình vào tìm thì không thấy. Bạn ấy hướng dẫn như sau Features-> Reference Geometry-> Axis.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Nếu Sketch của bạn không nhận làm trục quay thì bạn biến Sketch đó thành trục Axis
Vấn đề tại sao bạn vẽ không nhận Sketch đó . Nếu biên dạng Sketch của bạn vẽ ra khỏi biên dạng hình học khối thì phần mềm không nhận Sketch đó làm trục quay :

Nếu vẽ biên dạng Sketch trong biên dạng hình học thì OK

Last edited:

Nếu Sketch của bạn không nhận làm trục quay thì bạn biến Sketch đó thành trục Axis
Vấn đề tại sao bạn vẽ không nhận Sketch đó . Nếu biên dạng Sketch của bạn vẽ ra khỏi biên dạng hình học khối thì phần mềm không nhận Sketch đó làm trục quay :

Nếu vẽ biên dạng Sketch trong biên dạng hình học thì OK
Cảm ơn nhé. Tớ làm được rồi. Dù sao cũng thấy hơi cùi bắp vì mình nghĩ là nếu mình dùng lệnh này thì ta cứ vẽ một đường thẳng bình thường rồi cho nó làm trục quay là được. Không biết các phiên bản sau thế nào

C

corsair37

Chào các bạn, mình có thêm 1 câu hỏi nữa. Mình không biết dùng lệnh Sweep với hình dạng thay đổi theo suốt chiều dài chiều quét, mình có up lên bản vẽ đang vẽ dở: http://www.mediafire.com/?v73gg8zi73h3p72
Mình muốn vẽ một cánh tay với mặt sweep là sketch 7, đường dẫn là đường giữa (đường tâm) với hình dạng thay đổi theo 2 đường biên dạng 2 bên (nhỏ dần ở đoạn cuối). Sau đó cắt đoạn trong cánh tay với rãnh theo hình dạng thanh trồi ra từ ống bao ngoài và viên bi tròn ở đoạn cuối (biên dạng rãnh lớn hơn 1mm mỗi bên cho dễ trượt, với chiều sâu bằng chiều dài thanh có sẵn. Để thực hiện mô phỏng chuyển động sau này.

Và mình muốn hỏi về Motion, sau khi bản vẽ trên được vẽ, cánh tay chuyển động như sau: Vị trí cố định như hình vẽ, khi chuyển động sẽ trượt thoát ra khỏi ống trục 100mm và xoay xuống khoảng 95-100 độ với tâm quay là viên bi. Và chuyển động ngược lại để vào vị trí cũ. Vì mình muốn kiểm tra xem nó di chuyển như thế nào và có va chạm gì với 1 số thiết bị khác gắn phía dưới không? Làm sao thể hiện chuyển động trong SW được.

Và mình cũng cảm ơn bạn Hiro đã trả lời câu hỏi #211 cho mình. Và mình cũng cập nhập lại câu hỏi #211. Mong sự giúp đỡ của diễn đàn nhé.

Còn điều này nữa. Nếu có thể thì mình có thể gặp offline các bạn trong diễn đàn không vì mình có nhiều khó khăn về SW muốn hỏi thực tế sẽ nhanh chóng và dễ tiếp thu hơn. Mình đang ở Tp.HCM.

Để thực hiện điều bạn đang muốn làm những sử dụng bằng lệnh Sweep thì đó là điều không thể thực hiện được:1:
Đây là hình ảnh File gốc của bạn

-Lệnh Sweep là lệnh tạo khối bằng cách quét một biên dạng theo một Profile , ngoài ra có thể uốn khối đó theo các đường Curve , nhưng các đường Guide Curve này phải có các tính chất bắt buộc mà Solidworks đề ra.Nên bạn muốn thực hiện quét Profile đường tròn theo Path ở giữa và uốn theo 2 đường Guide Curve ở trên và dưới là không thể thực hiện được . Do xảy ra một số lỗi sau :
*Các tính chất của đường Guide Curve trong Sweep

+Phải tiếp xúc với biên dạng của Profile tại một điểm bất kỳ (Điềm này phù hợp)

+là đường cong liên tục (nếu là thẳng là tiếp xúc một điểm trên Profile thì không có ý nghĩa gì nữa) bao gồm các Line , Arc , .v.v... (hoặc là một tổ hợp các biên dạng đó) , điểm này các thực thể bạn đang sử dụng không phù hợp rồi.

+Không cần phải bằng với đường Path , vì mặt cuối cùng của khối do Sweep tạo ra sẽ là mặt đi qua các điểm kết thúc của các đường Guide Curve (điểm này không quan trọng)

+Guide Curve phải là một thực thể duy nhất , không có điểm kết thúc bằng một góc.

Nên tóm lại vấn đề lỗi bạn đang mắc phải nằm ở tính chất 2 của đường Curve:1:

Một ví dụ sử dụng Sweep có chứa Guide Curve

Còn nếu bạn muốn thực hiện thao tác trên thì nên vẽ thêm một đường tròn và sử dụng lệnh Loft như hình sau

Thân!
Nguyenthanh.