=== Câu Lạc Bộ CNC ===

mrgiang99

Active Member
Ðề: === Câu Lạc Bộ CNC ===

Tương tự loại vật lệu của Nemo lúc trước bên này mình có gia công một vài chi tiết tiếng VN gọi là phíp thủy tinh!
Loại hay thấy làm các board mạch điện tử loại Fiber glass PCB!

Đặc điểm là có glass fiber nên rất mau mòn dao, nên phải dùng dao carbite.
Thêm nữa là sinh nhiệt rất cao. chịu nén...
Do vậy phay xong phải đo và thêm vài pass bù kích thước!

Ở đây có nói về chế độ cắt một vài loại nhựa: http://www.boedeker.com/fabtip.htm

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

-Chài, gì mà "dấu nghế" với không dấu nghề, mình chưa biết phải đi từ đâu cho hợp lý, mình thì cũng không có làm mấy cái part khó lắm, thường thường thôi àh. Máy mình đang sài có 20 tools là max, nhưng thường sài thì chừng 10 tool đỗ lại thôi, sài nhiều tool mấy ông setup than nữa thì khổ, nên phải nghĩ cách sài càng ít càng tốt, không phải mất thời gian set tool.
Với lại ý mình là đưa ra những vấn đề phát sinh trong công việc và cùng nhau rỡ rối và học hỏi chứ xem thường người khác thì thú thật bản thân mình chưa xem thường ai bao giờ, nhưng đặc biệt chỉ xem thường những người cố tình xem thường mình thôi, còn vô tình thì cho qua hết ^_^...
Vậy xem như chapter này song, chapter kế tiếp ông đưa mấy cái khó lên để anh em học hỏi đi...
Hihi, :4:, anh nói câu này rất hay - đập 1 phát tuy nhiên vẫn chừa đường về. Em thì khoái "đấu đá" học hỏi kinh nghiệm chứ không có xem thường ai - cho nên chắc anh Nemo cũng bỏ qua rồi.

Em nghĩ em mà đưa cái part của em lên đây, em tin là mọi người bỏ chạy hết. :4:

Author

Gặp cái khó lại ló cái khôn ^_^

Last edited:

Hôm nay mình gặp phải một vấn đề hơi nan giải nhưng cũng đã giải quyết song vì ít khi làm việc với loại vật liệu này.
Các bạn xem hình này thử và hãy xét xem khía cạnh nào làm mình bị nan giải. Vật liệu là Torlon® 5530 (30% glass-filled p
)

Chúc mừng NemoCNC đã học hỏi thêm được một kinh nghiệm quý báu.

Torlon là loại nhựa rất đắt tiền,nó có tính cách điện cao nên hay được dùng trong công nghiệp chế tạo chip điện tử.Một miếng Torlon chừng 152 x 152 x 6,35mm giá gần 300 USD, vì vậy làm với loại vật liệu này thì hơi ớn.

Torlon® 4203 unfilled PAI (P
)

Unfilled Torlon® 4203 has high dielectric properties and low thermal expansion. Torlon 4203 is typically used for insulators, spacers, and mechanical parts up to 520°F

Torlon® 5530 glass-filled PAI (P
)

Torlon 5530 (30% glass-filled) is typically used for applications where dimensional stability over a wide temperature range is needed, as with temperature test sockets, nests, and fixtures.

NOTE: Torlon's moisture absorption is a bit high, so critical dimensional stability can be an issue

Một vài sản phẩm vật liệu Torlon

Màu vàng là Torlon 4203,màu xẩm là 4301.Đây là những fixture để test các con chip vừa ra lò. Cái màu vàng bên phải là 1 assembly,bên trong còn nhiều chi tiết,tất cà đều bằng Torlon.Cái màu vàng ở giửa liên quan đến 1 câu chuyện tôi đã kể,nó là những cái part mà tôi đã cho vào thùng rác khi cãi cọ với khách hàng:1:

Nhựa có trộn gương (glass filled) là loại nhựa mà tôi ghét gia công nhất.Như mrgiang99 đã có kinh nghiệm,làm loại này phải dùng dao carbide,ngay cả khoan cũng vậy.Khoan high-speed steel sẽ bị mòn ngay chỉ sau khi khoan 1 lỗ.

Sản phẩm nhựa pha 30% gương.

* Part của Nemo nhìn thì đơn giản nhưng làm rồi thì mới biết là phiền hà,tôi cũng từng kinh nghiệm qua.Hai chi tiết trong hình dưới bằng Polycarbonate nên mềm hơn Torlon, có chiều cao lại cao hơn part của Nemo và dung sai là +.000/-.001 nên làm cũng thật là phê!

Theo lẽ thường thì người ta sau khi cắt thô bằng nhiều pass thì sẽ cắt tinh bằng 1 pass.Nhưng nhựa vốn mềm nên khi dao ăn vào sẽ vừa cắt nhưng cũng vừa ép nghiêng miếng nhựa,phần trên cao dĩ nhiên sẽ bị bật ra nhiều hơn so với phần gốc cho nên phần gốc dao ăn bình thường còn phần ngọn dao ăn kém hơn. Điều này dẫn đến tình trạng sản phẩm sau khi cắt tinh sẽ bị trên dầy, dưới mõng,cho dầu lập lại cắt tinh bao nhiêu lần cũng vậy.Chiều cao càng cao thì độ chênh lệch càng lớn và đi ra ngoài dung sai.

Để giải quyết chỉ có cách chia ra nhiều đợt cắt thô+tinh,với chiều sâu cắt giảm lại thì độ chênh lệch giảm lại.Người thợ sẽ thử giảm chiều sâu để rút ra được độ chênh lệch nằm trong miền dung sai rồi cứ vậy mà cắt xuống.Ví dụ cắt thô xuống -.250" xong cắt tinh cũng -.250",rồi cắt thô xuống -.5" xong cắt tinh xuống -.5".

Các đường cắt thô và tinh ở các bước sâu hơn sẽ không ảnh hưởng nhiều đến những phần đã cắt tinh ở phía trên vì phần trên này đã bị bật ra khi dao đụng vào.

Cũng bởi sự bật dẽo của vật liệu nhựa khi phay thành cao nên khi lập trình giá trị đường kính trong chương trình thường nhỏ hơn đường kính thật của dao để bù trừ lại sự bật đó.Nhưng trong trường hợp sản phẩm của Nemo thì lại có thêm chút vấn đề như sau:

Khi phay 2 đường ngang thì bề dầy chỉ .125" nên miếng nhựa bị bật,Nemo phải bù dao âm,nhưng khi đến 2 đường dọc thì bây giờ bề dầy lại đến 1.045",rất cứng vững nên dao sẽ ăn đúng với đường kính thật. Vậy là Nemo bù dao âm để giử bề dầy .125" thì sẽ làm hụt đi chiều dài 1.045".Được cái này thì mất cái kia. Nếu mở bù dao để được 1.045" thì lại bị dư ở .125"

Nemo bèn đo xem để được bề dầy là .125" thì chiều dài thiếu bao nhiêu rồi bù phần thiếu này vô thẳng trong chương trình chứ không lập trình với chiều dài 1.045" nữa.

Làm việc với nhựa là như vậy, nó nhỏng nhẽo như em bé chưa biết nói,chỉ biết tỏ thái độ, nên mình phải chìêu nó chứ không thể cứ theo nguyên tắc mà làm.Có khi nó nhỏng nhẽo kiểu này,có khi kiểu khác nên phải tìm hiểu nó muốn gì mà chìêu nó thôi.

Vẽ lại các bước của Nemo để tiện minh họa,từ phôi đến cắt thô+tinh bước 1 xong cắt thô+tinh bước 2

Last edited:
Author

==========================================

Chắc Nemo cũng phải úp hình như bác sv để bài viết thêm sinh động...

Thử nghiệm vài tấm trên photobucket:

Air Show:

========================================

Last edited:

Chào tất cả các bạn minh xin được tham gia cùng clb
cung đề tài xin mọi người cùng thao luận hướng gia công chi tiết này
tiện đây cho mình hỏi mọi người
hôm nay mình có gia công 1 sản phẩm có tên DH-80 mình tìm tại liệu hóa lý tính mà không có
minh thu cho đập vào NAK 80 thi 2 loại ăn vào gần bằng nhau khi gia công thì có cảm giác thép này mềm hơn NAK 80 nhưng lại có cảm giác cao hơn SCM 45C va skd 11 bạn nào có tài liệu về nó cho mình xin

Last edited:

iPumpkin

Chào tất cả các bạn minh xin được tham gia cùng clb
cung đề tài xin mọi người cùng thao luận hướng gia công chi tiết này
tiện đây cho mình hỏi mọi người
hôm nay mình có gia công 1 sản phẩm có tên DH-80 mình tìm tại liệu hóa lý tính mà không có
minh thu cho đập vào NAK 80 thi 2 loại ăn vào gần bằng nhau khi gia công thì có cảm giác thép này mềm hơn NAK 80 nhưng lại có cảm giác cao hơn SCM 45C va skd 11 bạn nào có tài liệu về nó cho mình xin

Chịu khó tìm trên google là có mà.

Mà bản vẻ này....xấu thiệt đó. Không giống bản vẽ gia công chuyên nghiệp gì hết, chắc là gia công thô ?

Author

=====================================================

Bản vẽ phải có hình bác Kin mới chịu àh nha...^_^

======================================================

Tiếp chapter 2 bên Lathe, mình xin tiếp 1 chapter theo song song bên Mill...

Chapter 3:

Tìm hướng gia công cho chi tiết này trên máy phay 3 trục.

[TD="class: td1, width: 20"]
[/TD]
[TD="class: td2"]Click this bar to view the full image.[/TD]

Last edited:

Chịu khó tìm trên google là có mà.

Mà bản vẻ này....xấu thiệt đó. Không giống bản vẽ gia công chuyên nghiệp gì hết, chắc là gia công thô ?
Mình đã tìm rồi nhưng không có nên minh lên đây hỏi mọi người
còn bản vẽ là của khách đặt hàng chuyện chuyên hay không chuyên mình không quan tâm lắm cái mình quan tâm là gia công thôi
với lại là khách mình không thể đánh giá về họ và cũng không thể mới qua 1 bản vẽ có thể đánh giá họ chuyên hay không chuyên
bản vẽ mình gửi lên là gia công tinh luôn không qua mài hôm nay mình đã làm nhưng tg lâu quá 2h17p mới được 1 cái
đây là mình gia công bằng tiện truyền thống chất lượng hình không được tốt các bạn thông cảm

Loại máy :

Hướng gia công :

Sản phẩm :

iPumpkin

Mình đã tìm rồi nhưng không có nên minh lên đây hỏi mọi người
còn bản vẽ là của khách đặt hàng chuyện chuyên hay không chuyên mình không quan tâm lắm cái mình quan tâm là gia công thôi
với lại là khách mình không thể đánh giá về họ và cũng không thể mới qua 1 bản vẽ có thể đánh giá họ chuyên hay không chuyên
bản vẽ mình gửi lên là gia công tinh luôn không qua mài hôm nay mình đã làm nhưng tg lâu quá 2h17p mới được 1 cái
đây là mình gia công bằng tiện truyền thống chất lượng hình không được tốt các bạn thông cảm
Bản vẽ không có ghi kích thước chiều dài của từng đường kính, kích thước ghi loạn xạ không theo một nguyên tắc nào, không có dung sai chế tạo, các góc vuông không có chamfer, không có runout => cho nên là gia công thô, yêu cầu không cao. Nếu mà gia công chi tiết này lập trình 10phút là xong. Chương trình Tiện của bạn đường chạy dao cũng...xấu nửa. :24:. Bạn đừng giận mình góp ý thẳng thắn nhé.

Author

Thua.......luôn...

Đây chỉ là câu lạc bộ giao lưu, nếu bác có cao kiến thì bác trình bày để người khác rút kinh nghiệm, nếu là ý kiến hay thì người ta sẽ tự biết mình cần sửa sai ở những chỗ nào.

Khi khách hàng giao cho mình 1 bảng vẽ để đặt hàng, đều quang trọng là mình nhìn vào bản vẽ đó và xem các thông tin trên đó có đầy đủ để làm cho mình hiểu nó hay không. Nếu có chỗ nào chưa rõ thì phải hỏi lại khách hàng ý anh ở chỗ này anh muốn làm như thế nào, chứ không phải gọi lại khách hàng và nói với họ là chỗ này anh vẽ sai hay vẽ xấu được.

Thiện tai, thiện tai...

"Bản vẽ không có ghi kích thước chiều dài của từng đường kính" ......vui lòng đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng.

( Muốn tu mà không được yên với bác Kin này...:1: )

Last edited:

iPumpkin

Thua.......luôn...

Đây chỉ là câu lạc bộ giao lưu, nếu bác có cao kiến thì bác trình bày để người khác rút kinh nghiệm, nếu là ý kiến hay thì người ta sẽ tự biết mình cần sửa sai ở những chỗ nào.

khi khách hàng giao cho mình 1 bảng vẽ để đặt hàng, đều quang trọng là mình nhìn vào bản vẽ đó và xem các thông tin trên đó có đầy đủ để làm cho mình hiểu nó hay không. Nếu có chỗ nào chưa rõ thì phải hỏi lại khách hàng ý anh ở chỗ này anh muốn làm như thế nào, chứ không phải gọi lại khách hàng và nói với họ là chỗ này anh vẽ sai hay vẽ xấu được.

Thiện tai, thiện tai...

"Bản vẽ không có ghi kích thước chiều dài của từng đường kính" ......vui lòng đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng.

( Muốn tu mà không được yên với bác Kin này...:1: )
Nemo nhìn kỹ lại xem, chỉ có ghi đường kính mà không ghi chiều dài.

Last edited:

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Nemo nhìn kỹ lại xem, chỉ có ghi đường kính mà không ghi chiều dài.
Đúng là bản vẻ trên không ghi kích thước chiều dài. nhưng nó là bản CAD nên lỗi đưa ra ở đây là do bản chủ không ghi ra đưa mọi người xem thôi :D:D
Các bác vào chủ đề chính là gia công thế nào để ? :D

Có thể hàng ngàn bản vẽ mà iPumpkin đọc hàng tuần đều dễ thể hiện nên không có bản vẽ nào thể hiện kiểu này. Kích thước chiều dài trong bản vẽ này là từ chuẩn 0.0 ở đầu nhỏ của chi tiết, các kích thước chỉ lên hướng trên là kích thước từ chuẩn 0.0 đến vị trí được chỉ.
Mình nghĩ iPumpkin rất giỏi trong việc thể hiện bản vẽ, bạn có thể vui lòng cho mọi người học hỏi bằng cách sửa lại bạn vẽ này không? Từ đó lấy nó làm chuẩn để sau này muốn đưa bản vẽ lên clb CNC thì chúng ta khỏi tranh luận về bản vẽ nữa mà chỉ tập trung vào chủ đề chính.

Bản vẽ phải có hình bác Kin mới chịu àh nha...^_^

Tiếp chapter 2 bên Lathe, mình xin tiếp 1 chapter theo song song bên Mill...

Chapter 3:

Tìm hướng gia công cho chi tiết này trên máy phay 3 trục.

..chẵng nhìn thấy gì...cận thị mà gặp cái này nữa thì bó tay 8-}
bv tiện trụ bậc trên đã thấy nản rồi giờ nemo chơi còn ác đạn hơn...
...nhìn cái này thì thấy gia công 3 bước là xong trên máy 3 trục..mà cái này to nhỏ lớn bé như thế nào chẵng biết nên đoán vậy haizzz. :37:

Có thể hàng ngàn bản vẽ mà iPumpkin đọc hàng tuần đều dễ thể hiện nên không có bản vẽ nào thể hiện kiểu này. Kích thước chiều dài trong bản vẽ này là từ chuẩn 0.0 ở đầu nhỏ của chi tiết, các kích thước chỉ lên hướng trên là kích thước từ chuẩn 0.0 đến vị trí được chỉ.
Mình nghĩ iPumpkin rất giỏi trong việc thể hiện bản vẽ, bạn có thể vui lòng cho mọi người học hỏi bằng cách sửa lại bạn vẽ này không? Từ đó lấy nó làm chuẩn để sau này muốn đưa bản vẽ lên clb CNC thì chúng ta khỏi tranh luận về bản vẽ nữa mà chỉ tập trung vào chủ đề chính.
Xin hỏi là cái bản vẽ đó theo tiêu chuẩn nước nào thế ? Nào giờ mới thấy ..:(

Bản vẽ không có ghi kích thước chiều dài của từng đường kính, kích thước ghi loạn xạ không theo một nguyên tắc nào, không có dung sai chế tạo, các góc vuông không có chamfer, không có runout => cho nên là gia công thô, yêu cầu không cao. Nếu mà gia công chi tiết này lập trình 10phút là xong. Chương trình Tiện của bạn đường chạy dao cũng...xấu nửa. :24:. Bạn đừng giận mình góp ý thẳng thắn nhé.
Nhìn bạn phát biểu mình dám chắc bạn chưa từng gia công những chi tiết như thế này và nói lập trình 10 p dám chắc bạn không thể gia công được sản phẩm này bằng gia công truyền thống lập trình để chương trình mô phỏng chạy thi vài phút là song nhưng để gia công chiều dài 200 phi 4 thì đó là cả 1 quá trình bạn nên thử đi rồi biết
còn chạ dao xấu đẹp là sao minh không hiểu xin chỉ giáo ?
Còn chiều dài bản vẽ bạn nhìn lại diểm 0 từ đâu rồi hãy nói thứ nữa là mình cần bàn về hướng gia công sản phẩm co chiều dài hi nhỏ như vậy mà không dùng được chống tâm nên bác đừng quan tâm đến bản vẽ cái cần quan tâm là hướng gia công bác ah
còn khi gia công thực sự những cái đó có thể kiểm tra qua cad

ở rum mình thấy có bác mrgiang là có thể từng gia công nhưng chi tiết như vậy xin bác cho biết ý kiến

Với chi tiết của bạn heartbeat24 Mình cũng từng làm rồi .vấn đề khó đó là ở chỗ chi tiết quá nhỏ mà dài nên khi gia công không được vững nên dung sai nó lệch quá lớn so với yêu cầu .
Vấn đề mình xử lý trong trường hợp này là dùng giá đỡ, chống tâm và mình giảm tốc độ cắt xuống thật thấp lúc gia công tinh .

đây là sản phẩm mình đã làm :
bản vẽ:

sảnh phẩm :

nhân tiện đây mình cũng có câu đố nhỏ . cho các Bác về kinh nghiệm gia công cái sảnh phẩm như trên :
Phôi khách hàng mang cho có để dư khoảng 3mm. cái khó là ở chỗ họ đã khoan thông suốt lỗ phi 5mm ở tâm rồi . nhưng do lỗ quá sâu với độ dài 417.65mm nên ở đâu bên kia nó đã bị lệch tâm đi so với phôi.
Vậy làm sao để sau khi mình gia công xong lỗ ở tâm vẫn được đồng tâm cả hai đầu sản phẩm ???.
( cái này mình đã bị hỏ 1 cái rồi mới rút ra được bài học .:D ).
phôi khách hàng cho :