Giải Trí Vẽ Kỹ Thuật Cùng Đồ Họa Cơ Khí

Mình chỉ biết vẽ Inventer,solid sơ sơ nên không dám khoe, xin lỗi chủ topic chắc đã sai chuyên mục,Chỉ mong góp vui cùng mọi người:

- Của mình ba hình chiếu giống nhau luôn :

- Còn đây là đáp án:

W

werewolf

Có ai nghĩ được cái đề nào thú vị nhưng có hữu hạn đáp án không.
@yo: hình đó còn đáp án nữa đó. Chú ý là 3 hình chiếu giống nhau thì chưa chắc đã giống nhau cả 6 hình chiếu (thử khoét bớt một góc mà xem)

Last edited by a moderator:
@
: Hình thứ nhất của bạn bị sai thì phải(tớ nghĩ bạn nhầm), với lại hai hình các nét khuất cũng cần đựoc thể hiện chứ nhỉ.Dựng lên 3D lên cho đẹp đi bạn

@
: Hình thứ nhất của bạn bị sai thì phải(tớ nghĩ bạn nhầm), với lại hai hình các nét khuất cũng cần đựoc thể hiện chứ nhỉ.Dựng lên 3D lên cho đẹp đi bạn
Cái này đúng ra là phải có nét đứt, nhưng mà em giấu nét đứt đi cho nó "bí hiểm" (có lẽ là hơi ngớ ngẩn :31:) lần sau em sẽ rút kinh nghiệm :10:

@yo: hình đó còn đáp án nữa đó. Chú ý là 3 hình chiếu giống nhau thì chưa chắc đã giống nhau cả 6 hình chiếu (thử khoét bớt một góc mà xem)
Ý Tưởng của anh hay quá,lúc nãy em đọc chưa hiểu, bác chỉnh số em mới thấy hay:D thank bác một phiếu em đang dựng hình ạ:36:

D

dongdu2907

Thử một bài khác nhé các bác:D
Đây là hình chiếu đứng và chiếu bằng.

D

dongdu2907

Theo em đề nhiều đáp án càng vui chứ bác , như thế mới thấy hết sự sáng tạo của mỗi người.:D

Theo em thì để có 6 hình chiếu giống nhau thì không khó, chỉ cần khối đó có 3 trục đối xứng là được. Đơn giản nhất là khối cầu.

W

werewolf

@dd2907: Hay thì có hay nhưng việc quy định về số đáp án sẽ giúp bài toán có tính mẫu mực cao hơn.
Đó cũng là yêu cầu của một đề bài tốt.
dd2907 đã bao giờ chơi Sudoku, Kakro, Hashi,... chưa?
Các trò chơi đó không chỉ quy định tính duy nhất của đáp án mà còn quy chuẩn cách ra đề bài vậy mà vẫn có sức hấp dẫn lớn đấy thôi.
Một bài toán có nhiều đáp án nhưng mỗi đáp án lại có một đặc trưng riêng hay cho phép người nghiên cứu nó rút ra một điều bổ ích mới thực sự là một bài toán hay.

Last edited by a moderator:

Hình chiếu nào cũng như nhau luôn:19:

Author
Bác iam_td ơi . Bác đã cho hình chung em tham khảo thì Bác cho nó đủ cả nét khuất đi không anh em vào chẳng có gì tham khảo cả(vì em nhìn hình lúc nãy không của Bác không biết là có net dứt không nữa ) Bác post lên nhé Thanks Bác

Author
Bác iam_td ơi em co hinh rồi nhưng mà post mãi lên trang photobucket.com mà chăng được hôm nay nó cứ báo lỗi hoài chán quá . Chắc là đêm nay và sáng mai em sẽ up lên được . Em cung mới kiếm được một ít đề bài này cũng hay lắm . Em sẽ post lên sớm nhất

re

Em thấy cái đề bài ra của dongdu2907 không có nét đứt. Nhưng mà anh Steps vẽ khi chiếu vẫn có nét đứt mà. Tính sao đây?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Tớ thấy chúng ta nên thống nhất "Luật chơi" thì mới có thể đánh giá khách quan được. Đó là CÁC ĐỀ BÀI VÀ ĐÁP ÁN PHẢI TUÂN THỦ TIÊU CHUẨN VẼ KỸ THUẬT CỤ THỂ. Nếu bạn nào ra đề sử dụng tiêu chuẩn khác với TCVN thì cũng cần ghi chú rõ ràng để tránh hiểu nhầm.

Cụ thể về quy ước rất đơn giản:

- Vị trí các hình chiếu: Chiếu đứng đặt trên, chiếu bằng đặt dưới,chiếu từ bên phải đặt sang bên trái...

- Phải đầy đủ các nét đứt (nếu có).

- Phải có đường tâm của các yếu tố tròn (cung, mặt tròn xoay...)

- Nếu là hình cắt thì phải có ký hiệu mặt cắt.

Tạm thời như vậy đã.

Đúng là như vậy. Nhưng qua DRAWING thì thế nào cũng có nét đậm ở đấy ?!
Em muốn nhấn mạnh là làm thế nào để SW không vẽ nét đậm ở giao tuyến (mặt phẳng tiếp tuyến với mặt trụ, chẳng hạn) !!!

Anh DCL cho em hỏi luôn chút ạ :p. Có cách nào trong Solidworks không hiển thị nét vẽ ở giao tuyến giữa mặt phẳng với mặt trụ không ạ? (Inventer thì chỉ cần bỏ lựa chọn Tangent Edges là đc nhưng trong Solid em tìm mãi ko thấy :( )

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
CÁC KIỂU HIỂN THỊ ĐƯỜNG TIẾP TUYẾN​

Tùy thuộc vào mỗi tiêu chuẩn vẽ kỹ thuật mà đường tiếp tuyến có thể được biểu diễn theo những cách khác nhau. SW cho ta 3 cách hiển thị: Không thấy, thấy với kiểu đường nét theo quy ước và thấy như nét cơ bản.

Để chọn cách hiển thị tiêp tuyến, bạn right-click vào một hình chiếu và chọn:

Ta sẽ có các kiểu biểu diễn như sau:

Tiếp tuyến với nét đặc biệt:

Không thấy tiếp tuyến:​

Tiếp tuyến với nét cơ bản​

Ngay cả đối với đường nét cơ bản, ta cũng có thể ẩn chúng đi, cũng bằng trình đơn chuột phải:

Trong ví dụ dưới, tớ ẩn 4 nét chéo của hình chiếu bằng:

Last edited: