Nhờ mọi người hướng dẫn tách khuôn sản phẩm này?

Status
Not open for further replies.
Author
Tách khuôn hai nửa hoặc thêm một số slide đơn giản thì không vấn đề gì nhưng gặp một số chi tết ngóc ngách một chút là mình vướng mắc về phương pháp.
Đây là chi tiết mình lấy trong cast mà chưa tìm ra phương pháp tách nó,bạn nào làm được thì làm cái video hay hướng dẫn qua cho anh em học hỏi. Các bạn làm bằng phần mềm nào cũng được, miễn là mình nhìn thấy phương pháp tách nó ra.

Đây là file.
http://www.mediafire.com/file/bs2bmjcl77qiwbf/phone_rr_molding.zip
IGS file
http://www.mediafire.com/file/q6b3tfi7d7ti5ce/vodienthoai.zip

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ðề: Ai có thể tách khuôn sản phẩm này?

Tách khuôn hai nửa hoặc thêm một số slide đơn giản thì không vấn đề gì nhưng gặp một số chi tết ngóc ngách một chút là mình vướng mắc về phương pháp.
Đây là chi tiết mình lấy trong cast mà chưa tìm ra phương pháp tách nó,bạn nào làm được thì làm cái video hay hướng dẫn qua cho anh em học hỏi. Các bạn làm bằng phần mềm nào cũng được, miễn là mình nhìn thấy phương pháp tách nó ra.
Đây là file.
http://www.mediafire.com/file/bs2bmjcl77qiwbf/phone_rr_molding.zip
Một số phần mềm thiết kế khuôn có chức năng phát hiện những lỗi hoặc bất hợp lý trên sản phẩm, trước khi tạo khuôn cho sản phẩm đó. Ngoại trừ những lỗi về kết cấu và chức năng của sản phẩm thì để sản xuất hoặc chế tạo được, sản phẩm còn có thể có những lỗi thuộc về công nghệ đúc. Một cách khái quát, ta có thể thấy: một sản phẩm được thiết kế hoàn chỉnh là vừa phải đáp ứng được tính công dụng, lại vừa phải thỏa mãn được cả tính công nghệ nữa.

Trong trường hợp cụ thể là thiết kế khuôn cho các sản phẩm nhựa cứng, ngoài các yếu tố về khả năng điền đầy khuôn, còn cần lưu tâm đến khả năng tháo sản phẩm ra khỏi khuôn mà không làm hư hỏng khuôn và sản phẩm. Chính xác là ta cần xác định góc thoát hoặc độ dốc đúc của mọi bề mặt theo hướng tháo khuôn. Nhiều trường hợp, do cấu tạo và chức năng của sản phẩm mà ta buộc phải tạo ra những bề mặt không thể tuân theo quy tắc độ dốc nêu trên được, ví dụ như các lỗ hoặc cơ cấu lẫy cài.

Vài giải pháp thông dụng:

Trên đây là phần hướng dẫn của SolidWorks, tuy nhiên nguyên lý thì hoàn toàn như các phần mềm tương tự khác.

Last edited:

To Vantutn:
-Thứ 1: bạn nên sửa tiêu đề lại.Vì nhìn có vẻ như bạn muốn đánh đố hơn là nhờ mọi người giúp đỡ
-Thứ 2: nếu được thì bạn nên up thêm 1 file dạng step hoặc igs,vì không phải người nào có kinh nghiệm tách khuôn đều biết sử dụng Unigraphics

nếu bạn hiểu về cơ cấu của một bộ khuôn hoàn chỉnh thì cái này không khó, điều bận tâm ở đây là mình sẽ tạo slider như thế nào.

hình này chắc bạn sẽ liên tưởng dễ hơn

Last edited by a moderator:

neverlose

<b>we only here today</b>

Đọc sơ quá hướng dẫn của bác DCL thì khó hiểu nếu bạn chưa được học kĩ về khuôn , vì các under cut nhiều khi ta cần phải dùng đến lõi mặt bên , cái này có thể đọc trong tài liệu về khuôn mẫu.

Để tối về mình gởi cho Tú bài hướng dẫn tách khuôn và video trong Pro/e , như thế sẽ dễ hình dung hơn.

Ðề: Nhờ mọi người hướng dẫn tách khuôn sản phẩm này?

Tớ nghĩ nếu bạn muốn chia sẻ kiến thức hay muốn nhờ hoặc muốn học hỏi thì nên làm cái tiêu đề cho rõ ra.
Còn làm cái tiêu đề như trên và qua các bài post của bạn.... thì mình biết là bạn đang khoe tài.
Thôi thì... bạn giỏi rồi!
Riêng tớ thì chẳng hứng thú gì với những bài kiểu này, nhưng xốn con mắt, ngứa cái tai, vào làm vài dòng cho nó có.
Bạn giỏi, bạn giỏi... khâm phục, khâm phục!

Author

Hic, chỉ là cái tiêu đề thôi mà, mình đâu có nghĩ nó phức tạp như vậy. Hôm nay mình online bằng điện thoại mình cảm thấy vô cùng xấu hổ và phải nhờ người khác sửa cho.
Thực ra đây là vấn đề mà có rất nhiều bạn quan tâm, và bản thân mình cũng chưa có kinh nghiệm về vấn đề này nên đặt vấn đề lên đây để nhờ mọi người giúp đỡ và mình nghĩ có thêm hướng dẫn của mọi người thì nhiều người chưa biết như mình có cơ hội học hỏi (mình đã trao đổi với nhiều người và thường vướng mắc ở vấn đề này).
Gửi chú Lăng: cháu cảm ơn chú rất nhiều vì đã không hiểu lầm là cháu đặt vấn đề lên đây để đánh đố mọi người và đã hướng dẫn cho cháu, những bài viết cưa chú thực sự có ích với những người như cháu...!
@ sam: Mình biết rất rõ là có nhiều người làm được điều mình muốn hỏi, nhưng chắc bạn không biết được là số người chưa biết còn nhiều hơn rất nhiều.
@the_rock: cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến.
@ chuyên gia cao cấp haith2407: Mình vốn rất khiêm tốn, chỉ là có ngôn từ lủng củng thôi. Mình chưa bao giờ có ý khoe khoang với ai cả, bạn đừng suy bụng ta ra bụng người.
Nghe các chuyên gia cao cấp có những lời lẽ như vậy thì chắc mình chả bao giờ dám post bài nữa, mình biết mình chả là cái gì cả. Không có những người như mình chắc cũng chả có vấn đề gì cả, nhưng có thêm vài người như chuyên gia haith2407 thì diễn đàn tan rã mất.
@ anh Nova: nhờ anh del hộ em cái nick này.
:20::20::20:

Last edited:

To Vantutn:
-Máy mình không có Unigraphics nên không mở được file của bạn.Mình vẽ lại cái giống giống rồi tách khuôn chỗ cái móc ra cho bạn xem nè (dùng cơ cấu lói xiên)

(Chọn chế độ FullScreen để xem được rõ nhé)

Last edited:

Mình là dân ngoại đạo, dân kim loại thiết kế đúc và luyện kim. Mình cũng thích về cơ khí thiết kế khuôn lắm, vì 2 ngành nghề cùng anh em họ gần gũi nhau. Bạn vantuvn trình bày một vấn đề, k hóc búa với dân cơ khí lão làng thì là hóc búa với dân k trong nghề. Do đó, chia sẻ nhau là tốt và chia sẻ cho cộng đồng dân kỹ thuật còn tốt hơn. Mình thấy bài post của bạn ấy là rất hay. Còn những bạn đã biết rồi thì chỉ giáo sẽ hay hơn nhiều. Cớ gì lại nói bạn ấy là đem đề tài hóc búa đánh đố mọi người? Mọi người là với ai? "Chẳng hiểu nỗi???? "

neverlose

<b>we only here today</b>

ĐỌc mấy ý kiến thì rất nhiều người hiểu lầm. Tự dưng mình cũng thấy bực lây.

Bạn nào dám nói là theo dõi box NX sát sao thì hãy ý kiến còn không thì đừng có ý kiến lung tung về cá nhân ai đấy.

Bạn vantutn là người theo box NX và giúp đở box này từ khi mình mới bắt đầu vào mes kia,tách vỏ điện thoại này thì cũng chỉ vì muốn giúp bạn thieubkdn thôi. Sáng hôm qua bạn đã nhờ mình đổi tiêu đề mà mình lực bất tòng tâm nên phải nhờ smod đổi.

Không nói chuyện ngoài lề nữa, bác nào biết thì chỉ giúp không ý kiến lung tung.

Ai cũng có chuyện để làm, không rảnh gì mà đi moi móc.

@vantutn: anh zai đừng buồn, em 2 tháng nay mới vào, cứ tưởng vui vẻ không ngờ gặp ngay vụ của bác. Tại sao em lại khâm phục anh? có gì hay đều gửi cho anh? Đó là vì anh luôn tôn trọng người khác "tôi có một ham muốn tột bậc, đó là học...từ các bạn". Câu nói này em vấn nhớ. Mong anh zai sớm vui vẻ, nếu có "chuyên gia cao cấp" nào muốn solo bác cứ chiến cho em, cuộc sống này chuyên gia cao cấp chắc gì đã thành công bằng gia đinh cao cấp

Nội Quy Diễn Đàn

Nick chung của BQT - Thực hành Nội Quy
Moderator

@all: Những chủ đề ngoài chuyên môn, các bạn vui lòng tranh luận trên PM, YM hoặc email nhé :6:.

Xin phép khóa topic :)

Status
Not open for further replies.