Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Các bác "lão thành cách mạng" hãy giúp em giải đáp 1 thắc mắc trong quá trình tạo khuôn trong catia với:
Vấn đề của em là: Em có 1 chi tiết, đã phân khuôn (tách cavity và code) trong modun cavity và code rồi. sau đó chuyển sang môi trường mold tool, gọi khuôn cơ bản (basic mold) nhưng cái mặt phân khuôn nó không nằm đúng hướng mình muốn (em đã hỏi 1 số người và họ bảo là chỉ cần đổi hệ tọa độ của chi tiết sao cho phù hợp với hướng tháo khuôn là được, nhưng em không biết đổi hệ tọa độ của 1 chi tiết khi đã xây dựng nó rồi). Các bác cho em biết những lí do và hướng giải quyết với. thank!
link chi tiet của em:
http://www.mediafire.com/?1non2emzumy
Để sửa lại tạo độ vị trí chi tiết trong môi trường Mold tooling design bạn chỉ cần chọn chi tiết rồi dùng lệnh Manipulation rồi sau đó chọn theo tọa độ mà bạn muốn dổi là xong.

D

dinhhuan88

Để sửa lại tạo độ vị trí chi tiết trong môi trường Mold tooling design bạn chỉ cần chọn chi tiết rồi dùng lệnh Manipulation rồi sau đó chọn theo tọa độ mà bạn muốn dổi là xong.
Cảm ơn đại ca nhé. Em làm được rồi. Ngoài cách này ra còn có cách nào giải quyết vấn đề này nữa ko vậy?

Cũng có nhiều cách khác nữa nhưng mình hay dùng cách này, đây cũng là cách phổ biến nhất

D

dinhhuan88

Cũng có nhiều cách khác nữa nhưng mình hay dùng cách này, đây cũng là cách phổ biến nhất
Cảm ơn nguyenanhbka87 nhé.
Hôm nay em lại gặp 1 rắc rối nữa là: Khi dùng lệnh split để cắt cavityplate thì nó lại hiện ra thông báo này (em chụp ảnh màn hình để các bác dễ hiểu):
Em đã thử với 2 chi tiết khác đơn giản hơn nhưng cũng vẫn cái thông báo này hiện ra.
Mong các bác giải đáp giúp em. Thank!

Bạn thử xem lại mặt phân khuôn chi tiết bạn dùng để cắt cavity plate đã kín chưa và bề mặt đã cắt hết phần cavity plate chưa ?

D

dinhhuan88

Bạn thử xem lại mặt phân khuôn chi tiết bạn dùng để cắt cavity plate đã kín chưa và bề mặt đã cắt hết phần cavity plate chưa ?
Hihi. Mình đã thử làm khuôn với cái hình hộp vát cạnh, như vậy thì rất dễ dàng làm kín mặt phân khuôn và bề rộng mặt phân khuôn vượt ra ngoài khuôn. Nhưng khi split vẫn hiện ra lỗi đó. Có thể nào là do máy mình lỗi ko?
Mình đã thử split trong môi trường part, nhưng không thấy lỗi gì. Thật là khó hiểu.

C

Codon

Trả lời Paven 8880 nếu nhìn lệch thì bấm vào nút Fit All in là xong ngay. nằm ở dưới màu vàng đó.

paven8880

Active Member

Trả lời Paven 8880 nếu nhìn lệch thì bấm vào nút Fit All in là xong ngay. nằm ở dưới màu vàng đó.
Cám ơn Codon rất nhiều! mình làm được rồi nhưng không phải như bạn nghĩ đâu! có thể bạn lầm!
cái này(khung nhìn bị lệch) là như sau: ở View/render style bạn tích vào perspective thay vì bạn đặt ở chế độ parallel!
1 lần nữa cám ơn bạn!

C

Codon

Cho mình hỏi làm sao có thể lặp lại lệnh thật nhanh trong catia?

Cho mình hỏi làm sao có thể lặp lại lệnh thật nhanh trong catia?
Khi bạn dùng lệnh nào đó.Bạn Click double vào lệnh đó là có thể sử dụng liên tục,nhiều lần lệnh đó.

C

Codon

Thưa các bác! Trong Catia khi lắp ráp, đến phần lắp ổ bi thì mình làm như thế nào, có phải vẽ ổ bi không, hay tìm chọn ổ bi?

D

dangvannhat

ai vẽ đc cái đai ốc ko? tui vẽ rui mà sao đường ren nó đi đầu và cuối thôi, còn phần giữa thì nóp không theo đường ren mà vẫn phẳng lì như thế. Làm hoài ko đc nên bực mìh quá, mong anh em chỉ giáo dùm

C

chienchieu

xin chao cac bac em can tim tai lieu lam khuon bang catia ma kho qua cac bac co gui e voi nhe
cam on cac bac rat nhieu

Bạn DOWNLOAD đây nề. Tiếng anh nha. File help của Catia

chào các anh!cho em hỏi trên catia có phần vẽ giống như trên spaceclaim phải không ạ?nếu ai có tài liệu về phần này thì share cho em với.cám ơn mọi người!!!!!!!!!

V

vongocsanh

Hi ban Onlyordinar.
Live Shape trong CATIA V6 cũng có phần thiết kế theo kiểu direct modeling giống Space Claim đó bạn.

Last edited by a moderator: