Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

N

ngoclinh115

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

bác nào có thể chỉ cho em cách mô phỏng hai bánh răng ăn khớp được không em làm mãi mà không được

Q

quangtam

Thưa các sư huynh ở diễn đàn,em mới bắt đầu học catia,Mong các huynh chỉ dùm em cách học:học cái j trước cái gì sau.Thanks các huynh.

L

leluong83

Chao moi nguoi
Cho em hoi co bac nao biet cach kiem tra loi trong catia khi ma muon lam dac khoi khong nhi?
Mot so sp do bi vo mat nen em phai lam kin de chuyen sang dang khoi, chuyen hoai ma khong dc. khong biet bi ho o cho nao nua
Em da vao phan Healing assitance ma van khong duoc
Help me~!
Thanks
---------------
Viết Tiếng Việt có dấu bạn nhé!

Last edited by a moderator:
L

leluong83

Truoc mat de hoc catia hoac bat cu pham mem 3D nao thi cung phai hoc ve 2D tren sketch chu
Sau do moi hoc den ve 3D
-------------------
Hãy viết Tiếng Việt có dấu!

Ðề: help me

Em dang phai ve lai chi tiet nay bang Catia ma kho qua
Tim mai khong ra duong tam cua no
Co dai ca lam cao thu giup em voi
Thanks very much!

Em đang phải vẽ lại chi tiết này bằng Catia mà khó quá
Tìm mãi không ra đường tâm của nó
Có cao thủ nào giúp em với
Thanks very much!
Lệnh RefectLine trong trong Renegrative Shape Design sinh ra để làm công việc này :67:

Chao moi nguoi
Cho em hoi co bac nao biet cach kiem tra loi trong catia khi ma muon lam dac khoi khong nhi?
Mot so sp do bi vo mat nen em phai lam kin de chuyen sang dang khoi, chuyen hoai ma khong dc. khong biet bi ho o cho nao nua
Em da vao phan Healing assitance ma van khong duoc
Help me~!
Thanks
LẦN SAU KHI POST BÀI BẠN NÊN ĐÁNH TIẾNG VIỆT CÓ DẤU ĐỂ MỌI NGƯỜI DỄ HIỂU DỄ ĐỌC NHE BẠN !

Để kiểm tra thì : trong môi trường sketch bạn vào tools chọn sketch analysis để ktra coi biên dạng sketch có bị hở (open) ko nhé nếu biên dạng sketch đóng (close) thì ok.

Last edited:

paven8880

Active Member

Thưa các sư huynh ở diễn đàn,em mới bắt đầu học catia,Mong các huynh chỉ dùm em cách học:học cái j trước cái gì sau.Thanks các huynh.
Nếu bạn là dần Cơ khí cần học Catia để thiết kế thì việc đầu tiên bạn phải Mechanical desigh học trước tiên phần part desigh. Các lệnh ở đây nhìn chung rất trực quan nên cũng dẽ học!
tiếp theo bạn chuyển sang phần wireframe - surface desigh... rồi xuất bản vẽ kỹ thuật phần drawing,...
húc bạn thành công.

Hiện tại mình đang tìm hiểu coi có thể chuyển file catia từ phiên bản mới sang phiên bản cũ (thấp hơn) đuợc không. Không biết có bạn nào có ý tuởng đó không nhỉ. Nếu có thì cùng nghiên cứu nhe. Chứ mình thấy rằng catia là một phần mềm có những tính năng hơn autocad rất nhiều vậy mà autocad làm đuợc điều đó catia thì...............?????(nếu quả thật ko làm đuợc điều này thì rất là tiêt ...........)
Mong mọi ngừoi góp ý nhe...hihihih :36: :36: :36:
Sao vấn đề này ko thấy cao thủ nào cùng bàn luận hết nhỉ....
Bác THIENCANH cũng ko thấy có ý kiến cả .........thật là đáng tiếc...:68::68:

Em đang học thiết kế chi tiết dạng tấm trong catia.Khi em sử dụng lệnh : User Flange

Tạo tấm bằng cách quét 1 biên dạng dọc theo 1 cạnh của tấm .
Em vẽ 1 biên dạng như hình và thực hiện lệnh.Nhưng không được nó báo lỗi như sau và em đã sửa lại biên dạng profile nhưng khi thực hiện lệnh vẫn báo lỗi.Bác nào biết chỉ dùm em với ,hay em chưa hiểu bản chất của lệnh?

Thanks !

Do biên dạng của bạn không tiếp tuyến với tấm(nói cách khác là biên dạng đó phải tiếp xúc với bề mặt chứa cạnh mà bạn chọn la profile của tấm ). Đọc phần thông báo lỗi Error là hiểu ngay: "The profile is not tangent to its support. Modifly your selection"

L

leluong83

Ðề: catia

xin hỏi!
khi trong catia, tôi nhấn normal view nhìn thẳng vào mặt phẳng vẽ nhưng khung hiển thị của màn hình vẫn hiển thị lệch. xin hỏi cách khắc phục!
Do la do ban chon o muc view sai
Cach sua don gian
Ban chi can vao view/Rendee style/Perspective la ok roi
Ban thu xem chac chan ok
---------
bạn hãy viết Tiếng Việt có dấu nhé!

N

NDA

Sao vấn đề này ko thấy cao thủ nào cùng bàn luận hết nhỉ....
Bác THIENCANH cũng ko thấy có ý kiến cả .........thật là đáng tiếc...:68::68:
Vấn đề này có lẽ vẫn chưa ai tìm ra cách giải quyết triệt để nên chưa có ý kiến phản hồi bạn ạ, solidwork mình thử cũng không làm được vậy catia cùng một mẹ mà ra thì cũng bó tay thôi.

V

v.t.p.vinh

em có đọc mấy tài liệu thì đều không thấy hướng dẫn về formula. mong các đàn anh đi trước chỉ dãn cho em về phần này với

Q

quangtam

Các bác cho em hỏi ở wireframe and surface và shape design có các thanh công cụ rất giống nhau! Vậy sự khác nhau giữa 2 phần này là gì ạ? mong các bác chỉ giáo!

N

NDA

Khác nhau nhiều đấy bạn ạ,chính xác thì modun general shape design mạnh hơn và bao gồm cả phần thiết kế wireframe and surface design và một số modun thiết kế khác nữa,theo như kinh nghiệm của mình thì modun general shape design chính là modun thiết kế hay nhất nhưng khi bạn bắt đầu học thì nên học wireframe trước sau đó hãy chuyển sang dùng shape design.

Q

quangtam

Anh có tài liệu về phần này ko ạ? share cho em với.Em tìm được một số trên mạng nhưng mà hạn hẹp quá.Cảm ơn bác nhiều!!

N

NDA

hay nhất vẫn là dùng trong phần help bạn ạ,ngoài ra mình có cuốn "Generative Shape Design - Detailed steps.pdf" dạy vẽ một số chi tiết khá hay, bạn thử search trên google xem trước mình search được đó.hihi vì cái ebook này hơn 30M nên mình hơi ngại up.

Sau những ngày cố gắng mài mò...Cuối cùng mình cũng đã tìm ra cách chuyển file từ version cao sang version thấp hơn của catia. các bước như sau.
Trước tiên ta vào Option --> chọn General---> chọn licensing
Sau đó đánh chọn như hình ở dưới để xác nhận license:

và sao đó làm các bước như sao:
Bước 1:vào Tool ---->Utility khi đó nó sẽ xuất hiện một bảng như hình ở dưới.

Bước 2:Kích đúp vào Downward Compatibility khi đó lại xuất hiện bảng như ở dưới.

Bước3:Lựa chọn R bao nhiêu đó để convert đến(như mình đang dùng V5R19 xuống V5R17 chẳng hạn).
Bước 4:Kích vào chỗ mình có đánh số 1 để lựa chọn CATPart file mình cần convert.sau khi kích vào sẽ hiện hộp thoại như hình dưới:

tại đây chọn vào chỗ mình đánh số 3 để add file cần convert vào
chọn chỗ mình đánh số 4,5 để lưu các file có liên quan và nhấn ok
Bước 5:Kích vào 2 để xác định nơi mà mình muốn save.và ấn ok
Bước 6:Ấn vào run.
Đợi cho nó chạy xong rùi vào đường dẫn lúc nảy để tìm file đã chuyển.
lưu ý: file được chuyển là file ko có bị lỗi
và phải dùng chính phiên bản vẽ để chuyển xuống phiên bản thấp hơn.
chúc mọi người thành công.:103: :103: :103:

Last edited:
A

alexyoung

T

tencuoptheki

Xin phép được hỏi có bác nào biết làm về mô phỏng chuyển động nước và khí không? Em đang vẽ cái động cơ 4 kỳ muôn thêm cái đó cho nó phong phú.