Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Cám ơn bạn nha... mình đã làm theo và rất good....
nhân tiện cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa...
mình muốn di chuyền khối solid có điểm B vào khối solid có điểm A...sau đó gộp thành 1 khối slolid chung.. trong môi trường part degign được không??
Vi` mình vẽ có nhiều chi tiết phức tạp quá, chia ra thì sẽ đơn giản hơn

Last edited:

Hướng dẫn sơ qua mình cách vẽ chi tiết này với..thanks

Last edited:

lddung

Chuyên gia cao cấp

Khi để độ phân giải cao hơn thì chương trình cũng chạy chậm hơn do hiệu ứng đồ họa đòi hỏi cao hơn. :) nếu chi tiết ko phức tạp hoặc ít chi tiết thì không sao nhưng nếu nhiều và phức tạp thì sẽ thấy chậm đi nhiều đấy .

Cám ơn bạn nha... mình đã làm theo và rất good....
nhân tiện cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa...
mình muốn di chuyền khối solid có điểm B vào khối solid có điểm A...sau đó gộp thành 1 khối slolid chung.. trong môi trường part degign được không??
Vi` mình vẽ có nhiều chi tiết phức tạp quá, chia ra thì sẽ đơn giản hơn
Bạn có thể dùng Compass hoặc Contrians.

B

bk2006

Mình mới học Catia có thắc mắc nhờ cách anh trả lời : Ví dụ trong một sketch mình muốn chọn lệnh line để vẽ 2 đường thẳng thì vẽ được 1 đường lại phải ấn chọn lệnh line lần nữa để vẽ tiếp đường thẳng khác, điều đó khiến công việc thiết kế mất rất nhiều thời gian. Mình xem clip thấy họ vẫn làm được (ví dụ khi thực hiện lệnh trim thì có thể chọn được nhiều đối tượng để xóa ) Mong các bạn giúp mình cần chọn hoặc tùy chỉnh gì để được chức năng đó. Cảm ơn

B

bk2006

Các bạn cho mình hỏi câu tiếp theo : Khi thiết kế các sản phẩm có kích thước được điều khiển bằng bảng excel. Sau khi các kích thước cần điều khiển đều có các giá trị hợp lý và save as bảng excel lại. Khi đó trong bảng design table của catia có các kích thước được điều khiển trong excel. Mình ấn chọn 1 hàng kích thước và chọn apply xong thì trong môi trường thiết kế chi tiết không tự động nhảy sang kích thước mới(Chi tiết có màu đỏ, thông báo các kích thước chưa cập nhật), mặc dù mình xem video hướng dẫn thì thấy các chi tiết tự động nhảy sang. Không biết do mình chưa options chỗ nào mà không được như vậy. mong các bạn chỉ giúp :)

1

14mylove

em dùng Lệnh Groove mà hình như nó không đủ 360 độ hay sao ý, chỉ được như thế này

các anh chỉ cho em với!:(

1

14mylove

Các bạn cho mình hỏi câu tiếp theo : Khi thiết kế các sản phẩm có kích thước được điều khiển bằng bảng excel. Sau khi các kích thước cần điều khiển đều có các giá trị hợp lý và save as bảng excel lại. Khi đó trong bảng design table của catia có các kích thước được điều khiển trong excel. Mình ấn chọn 1 hàng kích thước và chọn apply xong thì trong môi trường thiết kế chi tiết không tự động nhảy sang kích thước mới(Chi tiết có màu đỏ, thông báo các kích thước chưa cập nhật), mặc dù mình xem video hướng dẫn thì thấy các chi tiết tự động nhảy sang. Không biết do mình chưa options chỗ nào mà không được như vậy. mong các bạn chỉ giúp :)
chào bạn! mình cũng bị tương tự như bạn!hi
bạn thử click vào chỗ Update khi mà bạn chọn hàng kích thước mới trong excel thì đối tượng sẽ được thay đổi theo kích thước bạn chon!
bạn thử đi nhé! chúc may mắn:)

Mọi người cho mình hỏi vấn đề khá lạ như sau :
Đầu tiên mình dùng lệnh Pad để tạo khối trụ như sau :

Sau đó dùng lệnh Multi - sections Solid để thực hiện lệnh cắt như sau :

Sau đó mình dùng lệnh CircPatten thì ra kết quả khá bất ngờ như sau :

Mình mới dùng Catia nên chưa hiểu vì sao lại nhận được kết quả thế này. Kết quả có vẻ trái với chức năng 2 lệnh : Multi - sections Solid + CircPatten. Mong nhận được câu trả lời của mọi người

Last edited:

paven8880

Active Member

Cái lệnh trên bạn làm là lệnh Remove MS! Bạn để ý mục Object to pattern là đối tượng Multi sections!

Chào a Paven8880. Em cảm ơn vì đã nhận được câu trả lời của anh. Tuy nhiên theo e nghĩ a nói chưa chính xác vì em đã chọn lệnh Removed
Solid Definition là đối tượng để thực hiện lệnh quay. Anh thử làm một ví dụ xem em nói có đúng không ?

Cho mình hỏi trong môi trường Part trong catia tại sao lại định nghĩa đường spline không điều khiển được các vecto tiếp tuyến như trong SW. Hay là catia định nghĩa đường Spline khác so với SW ? Mong nhận được câu trả lời của mọi người

paven8880

Active Member

Cho mình hỏi trong môi trường Part trong catia tại sao lại định nghĩa đường spline không điều khiển được các vecto tiếp tuyến như trong SW. Hay là catia định nghĩa đường Spline khác so với SW ? Mong nhận được câu trả lời của mọi người
Câu hỏi trước của bạn tớ chưa thử được do máy không cài Catia. Nếu có hiện tượng chọn đối tượng là Remove MS mà lại thành Multi S để tạo thành mảng thì ...lỗi thật
Còn cầu hỏi thứ 2, bạn nhấn đúp vào đường spline, chọn điểm điều khiển cần có vector tuyếp tuyến chọn tangent là có.
Đại ý vậy! vì mình chưa cài Catia nên không hướng dẫn cụ thể!:10:
thân

Em đã thực hiện lệnh Removed
Solid Definition và sau đó chọn lệnh đối xứng cũng bị hiện tượng như vậy. Khả năng bộ cài lỗi là khá thấp vì em thử nhiều máy trên công ty cũng bị như thế.
Tuy nhiên kết quả lại có vẻ vô lý ( đúng lá vô lý thật ) nên em cũng thắc mắc

Khi sử dụng phần mềm nò cũng vậy thôi. Circular pattenr trong sketch thì chọn point.obiect thì chọn axit chú không phải coordinate như bạn.

Đây là những cách tạo axit, ban tuy chọn 1 cách.

Intersection 2 mặt phẳng

Tạo sketch như bình thường

Để ẩn khối ta chọn

Kết quả binh thường.

những modun khối Catia rất hoàn hảo, hầu hết các hãng oto đều dùng để phát triển engineer.

Khi sử dụng phần mềm nò cũng vậy thôi. Circular pattenr trong sketch thì chọn point.obiect thì chọn axit chú không phải coordinate như bạn.

Đây là những cách tạo axit, ban tuy chọn 1 cách.

Intersection 2 mặt phẳng

Tạo sketch như bình thường

Để ẩn khối ta chọn

Kết quả binh thường.

những modun khối Catia rất hoàn hảo, hầu hết các hãng oto đều dùng để phát triển engineer.
hoàn hảo thì không phải là không có ai biết, mà vấn đề là hình trên là minh chứng cụ thể, không biết lỗi là gì thì không cần phải làm lại cái đúng.

còn theo em thì có lẽ lỗi crrack chăng. nếu anh manhhoan dùng đồ bản quyền thì đúng là cái lỗi này có thánh cứu

Cảm ơn bạn soilanhlung đã trả lời câu hỏi của mình.
Với cá nhân mình , người mới tiếp xúc với catia có hơn 1 tháng nào dám nói một phần mềm lớn như catia sai. Lý do mình chọn mặt cung tròn bên ngoài để thực hiện lệnh xoay vì theo mình hiểu catia sẽ dựa vào mặt cung tròn để nội suy tâm xoay. Cái này do kỹ năng mình đã dùng Solidwork mà ra ( Và mình cũng áp dụng với các lệnh khác thì thấy kết quả đều ổn cả )
Để minh họa và tiếp thu ý kiến của bạn mình xin gửi lại bạn hình như sau :
[ANH]8D95_4F35DF0F[/ANH]
vudong.mda : bạn thử làm theo xem có bị lỗi không nhé. Mình đã thử khắp các máy trong phòng đều gặp lỗi đó. Bản mình dùng không phải là bản có bản quyền.
Thân

Last edited:

Tiếp tục nghiên cứu thêm về lệnh Removed
Solid Definition với tính năng đối xứng ta nhận được thông báo như sau

[ANH]3689_4F3738F5[/ANH]
Tạm hiểu nôm na là sử dụng lệnh đối xứng với lệnh Removed
Solid Definition có thể cho những kết quả sai.

Cảm ơn bạn soilanhlung đã trả lời câu hỏi của mình.
Với cá nhân mình , người mới tiếp xúc với catia có hơn 1 tháng nào dám nói một phần mềm lớn như catia sai. Lý do mình chọn mặt cung tròn bên ngoài để thực hiện lệnh xoay vì theo mình hiểu catia sẽ dựa vào mặt cung tròn để nội suy tâm xoay. Cái này do kỹ năng mình đã dùng Solidwork mà ra ( Và mình cũng áp dụng với các lệnh khác thì thấy kết quả đều ổn cả )
Để minh họa và tiếp thu ý kiến của bạn mình xin gửi lại bạn hình như sau :
[ANH]8D95_4F35DF0F[/ANH]
vudong.mda : bạn thử làm theo xem có bị lỗi không nhé. Mình đã thử khắp các máy trong phòng đều gặp lỗi đó. Bản mình dùng không phải là bản có bản quyền.
Thân
mình dám cam đoan là bạn dùng bản v5r19 hoặc 20.
mình đã thử trên máy bản quyền, hoàn toàn bình thường, và trên bản v5r17 cũng rất bt, tuy nhiên khi chuyển sang bản r20 thì có lỗi như bạn.
nếu đúng như mình nói thì bạn hãy thay đổi phiên bản khác để dùng