Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Hic. Cảm ơn bạn đã nhận được câu trả lời của bạn. Mình dùng Catia V5R19 and R20 . Cả 2 đều bị lỗi mới ác

Có thể là ở 2 phiên bản này bị lỗi nhưng bạn có thể tìm bản update nó biết đâu có thể sửa được lỗi đó mình thử trên bản R21 thì không bị lỗi này nếu không bạn hãy tìm bản R21 để cài.
Còn về lệnh mirror: trong CATIA theo mình biết thì lệnh mirror là mirror body chứ không phải mirror feature nên bạn không thể thực hiện được việc đối xứng một lệnh mà chỉ đối xứng cả mô hình đã tạo.

Last edited:

Cảm ơn đã nhận được câu trả lời của bạn thanhhn_1210. Tuy nhiên mình khẳng định điều bạn nói về lệnh mirror là không chính xác. Lệnh mirror hoàn toàn có thể áp dụng được với từng đối tượng lệnh. (Nếu không chả ai cần dùng lệnh này nữa)
Còn về bản thân mình nhận xét phiên bản V5R20 sau khi Cr@ck mắc phải khá nhiều lỗi. Mình vừa phát hiện thêm lỗi làm việc với bảng excel. Bản cài catia này do mấy ông chuyên gia về ô tô của Hàn Quốc sang dạy bọn mình nên sợ rằng khi update lên sợ file catia của mình các ông lại không đọc được. Mặc dù mình cũng biết cách save as dạng đuôi thấp hơn, nhưng lại lười ^^
Thân ái và cảm ơn các bạn nhiều

đúng là mình đã lầm về lệnh mirror nhưng về việc update thì bạn yên tâm trong một phiên bản thì dù update lên SP mấy cũng vẫn đọc được file lẫn nhau thôi.

Các bác cho em hỏi trình tự tạo 1 plane nghiêng 1 góc 20 đọ so với mặt phẳng xy!xin cảm ơn

để tạo mặt phẳng nghiêng bạn tạo trục xoay. intersection, tạo line, sketch..
mình dùng cách intersection, bạn tạo mặt phẳng nghiêng 20 độ phía mặt phẳng xz thì intersetion mặt phẳng xy và xz về phía mặt phẳng yz thì tương tự.

Mọi người cho mình hỏi tí .Sao mình cài Catia V5R19 trên Win 7 thì dùng ngon còn khi cài trên Win XP thì dùng được tí là bị đơ luôn phải tắt nguồn ,bực quá ! Mình đã thử cả win sp2 và sp3 rùi vẫn không được .Mọi người có cách nào giúp mình với .Thanks

Nhin trong hình thì bác đang ở Modul nào vậy?Lệnh intersection em tìm ở Part Design mà nào có!em mới học catia nên còn gà mờ lắm...

Các bác pro cho em hỏi 1 vấn đề nhé:trong cửa sổ catia ta có 2 part 1 và 2:giả sử khi ta thực hiện coppy part 1 sang part 2 thì giao diện chỉ hiển thị được 1 partbody thôi.nếu hiện được cái nay thì cái kia lại ẩn.bây giờ em muốn 2 cái đều hiện lên thì phải làm thế nào?em đang xài catia v5R20.xin cảm ơn....

Nhin trong hình thì bác đang ở Modul nào vậy? Lệnh
intersection em tìm ở Part Design mà nào có!em mới học catia nên còn gà mờ lắm...
shape/freestyle

Các bác pro cho em hỏi 1 vấn đề nhé:trong cửa sổ catia ta có 2 part 1 và 2:giả sử khi ta thực hiện coppy part 1 sang part 2 thì giao diện chỉ hiển thị được 1 partbody thôi.nếu hiện được cái nay thì cái kia lại ẩn.bây giờ em muốn 2 cái đều hiện lên thì phải làm thế nào?em đang xài catia v5R20.xin cảm ơn....
bất kỳ chương trình nào chuyển đổi 2 cửa sổ của một chương trình đều dùng ctrl + tab.

Last edited:

bạn có thể vào như hình và chọn Horizontally hay Vertically để hiển thị cả 2:

Nhin trong hình thì bác đang ở Modul nào vậy?Lệnh intersection em tìm ở Part Design mà nào có!em mới học catia nên còn gà mờ lắm...
theo mình thì nó đúng là của shape/generative shape design nhưng đã đưa thêm một số lệnh của một số môdun khác như free style để phục vụ cho nhu cầu của người thiết kế

Cách mở bằng Horizontally hay Verticall thì em biết rồi.nhưng ý em hỏi không phải như thế.bây giờ thì em làm được rồi.dù sao cũng cảm ơn các bác

cho mình hỏi sử dụng bản help catia như thế nào? mình cài rùi mà chưa biết sử dụng.
thanks all

H

Hà My

Truy cập trực tiếp :

C:\Program Files\Dassault Systemes\B17doc\English\CATIAhomepage.html

Truy cập qua Catia:

Khi muốn tìm hiểu lệnh nào, mở hộp thoại của lệnh đó lên, nhấn F1

cho mình hỏi thanh số 1 vẽ thế nào trong môi trường gennerative shape desgin
http://imageshack.us/f/819/94944174.png/
thanks các bạn nhiều.
đã là file cad thì gửi thẳng file, gửi cái hình chất lượng thì mờ, còn không biết đường chuyển thàng jpg cho nhẹ cứ để png. với câu hỏi như của bạn khó ai thấy gì mà trả lời. và tốt nhất học tài liệu về shape đi đã, đầy trên mạng đó thôi

Ai biết lỗi này chỉ mình với: KHÔNG THẤY DÒNG CHỮ Ở NHỮNG Ô CÓ MÀU???

Lỗi này theo mình biết thì thì do card đồ họa quá yếu, máy của bạn card onboad phải không. Máy của mình cài cũng vậy không bao giờ hiện thị chữ ở đó cả cài máy khác thì chạy vô tư.

Lỗi này theo mình biết thì thì do card đồ họa quá yếu, máy của bạn card onboad phải không. Máy của mình cài cũng vậy không bao giờ hiện thị chữ ở đó cả cài máy khác thì chạy vô tư.
M cũng ko rõ cứ nghĩ do phần cài đặt hiển thị, m đag dùng máy cây. :D
Thiết kế khuôn khó thật đấy,
À! Ở DKS có dậy thiết kế khuôn đó, mọi người có nhu cầu đi đk đi, phải đủ người mới mở lớp được. HIX

Cho em hỏi trong Catia, trong quá trình gia công tiện làm thế nào để gia công cắt đứt chi tiết ạ. Em không thấy lệnh cắt đứt ạ. Em cảm ơn các anh nhiều ạ