Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Chào các bạn
cho mình hỏi là trong phần vẽ part làm sao để hiện lên các phần ứng dụng. ví dụ như là phần vẽ lò xo . vẽ răng chẳng hạn. thanks nhiều nhé

Làm với Solid thật phức tạp, cuối cùng mìn chuyển sang Multi với Surface kết quả được thế này. Chung lại Phần Solid dồn hết sang cho Solid Work và Surface thì thao tác đơn giản hơn nhiều

O

oceansky

Khi mình vẽ phác thảo thì các đường cong mình thấy k đ đều,có ai biết lệnh làm cho các đường cong này đường trơn đều k vậy? Thanks!!

Khi vẽ phác thảo biên dạng mà nhìn thấy các đường cong không được cong một cách mượt mà thì đó là do độ phân giải chưa được tinh chỉnh tốt . Chứ phần mềm không cần thêm lệnh gì để thực hiện việc đó cả. Bạn có thể setup lại độ phân giải bằng cách sau :

-Vào Tool -> Option -> Performance , sẽ thấy các tùy chọn giúp bạn điều khiển độ chính xác khi thể hiện một biên dạng ( hoặc chi tiết) ở cả 2D lẫn 3D . Click vào tùy chon Proportional (tỷ lệ) để tăng giảm độ chính xác khi hiển thị đến khi được như ý muốn . Tham khảo 2 hình sau để thấy sự khác biệt :

Tỷ lệ độ chính xác khi hiển thị thấp

Tỷ lệ độ chính xác khi hiển thị cao

Chúc bạn thành công!

Nguyenthanh,

C

CK07CTM02

Re: Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Mình đang dùng bản V5R18 SP2.Mình bị lỗi như thế này : Mình vào Options click thay đổi từ SP2 thành SP3, nhấn OK và thoát ra.Sau đó vào Catia lại thì khung hình không còn thấy Menu và các thanh công cụ nữa.Mình không thể thao tác được gì cả.Mình đã dùng Your Uninstaller để gỡ ra và cài lại nhưng vẫn bị lỗi như vậy.Mong các bạn giúp mình khắc phục tình trạng này.

Trước đây cũng đã có thành viên nhờ khắc phục lổi này , và đã được các bạn khác giúp đỡ giải quyết thành công . Bạn tham khảo cách giải quyết ở các Topic này :

http://www.meslab.org/mes/threads/1...MEDIA=youtube]ti-mong[/MEDIA]-y-kien-giup-do?

http://www.meslab.org/mes/threads/3074-cho-em-hoi-cach-chuyen-giao-dien-trong-catia

P/S : lần sau lưu ý tìm kiếm trước khi hỏi bạn nhé :)

Rgs.

Nguyenthanh,

Các bạn ơi. Cho mình hỏi là: khi mình vẽ 2D. Ví dụ là hình tròn sau đó pad thành khối. Nhưng Catia xuất hiện cảnh báo như sau " the current in work object isn't in body. The new solid feature is created after the last feature of the partbody"
Em thử dealete 'Geomatrical set' sau đó thực hiện vẽ thì không xuất hiện cảnh báo nữa.
Tuy nhiên mỗi lần vẽ một chi tiết thì lai phải làm thế.
Cho mình hỏi phải khắc phục như thế nào?
và Geomatrical set để làm gì khi mà mình có thể không sử dụng nó trong quá trình thiết kế.
thanks mọi người!

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Các bạn ơi. Cho mình hỏi là: khi mình vẽ 2D. Ví dụ là hình tròn sau đó pad thành khối. Nhưng Catia xuất hiện cảnh báo như sau " the current in work object isn't in body. The new solid feature is created after the last feature of the partbody"
Em thử dealete 'Geomatrical set' sau đó thực hiện vẽ thì không xuất hiện cảnh báo nữa.
Tuy nhiên mỗi lần vẽ một chi tiết thì lai phải làm thế.
Cho mình hỏi phải khắc phục như thế nào?
và Geomatrical set để làm gì khi mà mình có thể không sử dụng nó trong quá trình thiết kế.
thanks mọi người!
Geometrical set lúc đó đang được mịnh nghĩa là Geometrical set hiện thời (bạn để ý nó có gạch chân phía bên dưới.) Không cần phải xóa nó khi thực hiện lệnh tao khối, chuyển Part body về làm đối tượng làm việc hiện thời là được. (Phải chuột vào Part body, chọn Define In Work Object) sau đó pad thì sẽ không xuất hiện lỗi nữa.

Geometrical set bạn có thể dùng để cất các đối tượng phục vụ cho quá trình vẽ như các đường chuẩn, điểm chuẩn, những đối tượng được sử dụng nhiều lần mà nếu bạn để lung tung khi cần dùng bạn không biết nó đang nằm ở đâu, hoặc khi người khác chỉnh sửa Model của bạn cũng có thể dễ dàng thao tác mà không mất nhiều thời gian tìm hiểu.
Nó cũng có thể chứa các thông tin về kỹ thuật dạng text như các chỉ thị chung của bản vẽ kỹ thuật bằng cách chứa các Parameter trong đó.

gasby

anh cho em hỏi cách hiện các biểu tượng lệnh ra thanh công cụ ạ? và anh chỉ giúp cho em biểu tượng lệnh plane nằm ở đâu vậy, em tìm rồi mà ko thấy. thêm nữa, nguyên tắc vẽ trong các mặt phẳng song song với nhau là gì. mong được sự giúp đỡ bước đầu của các thành viên diễn đàn

anh cho em hỏi cách hiện các biểu tượng lệnh ra thanh công cụ ạ? và anh chỉ giúp cho em biểu tượng lệnh plane nằm ở đâu vậy, em tìm rồi mà ko thấy. thêm nữa, nguyên tắc vẽ trong các mặt phẳng song song với nhau là gì. mong được sự giúp đỡ bước đầu của các thành viên diễn đàn
cách lấy thanh công cụ thì giống như autocad :bạn pick chuột phải vào một lệnh ->pick vào thanh công cụ cần đưa ra màn hình

lệnh plane difinition nằm ở thanh công cụ reference elements

câu hỏi thứ 3 của bạn mình không hiểu,theo mình thì tạo các plane song song để vẽ

T

tranquangnhatvt

cho mình hỏi muốn cho 2 đường tròn có đường kính bằng nhau thì dùng ràng buộc nào vậy?

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

cho mình hỏi muốn cho 2 đường tròn có đường kính bằng nhau thì dùng ràng buộc nào vậy?
trong CATIA không có lênh rằng buộc cho hai đường tròn đường kính bằng nhau đâu bạn !
bạn muốn tạo rằng buộc đường kính băng nhau thì dụng lệnh đối xứng (Mirror) thì khác xuất hiện ràng buộc !

trong CATIA không có lênh rằng buộc cho hai đường tròn đường kính bằng nhau đâu bạn !
bạn muốn tạo rằng buộc đường kính băng nhau thì dụng lệnh đối xứng (Mirror) thì khác xuất hiện ràng buộc !
Tất nhiên là không thể dùng contrains để dàng buộc nhưng bạn có thể gán hàm cho 2 đường tròn đó,cách mirror chỉ dùng được khi 2 đường tròn đối xứng.

T

tranquangnhatvt

Tất nhiên là không thể dùng contrains để dàng buộc nhưng bạn có thể gán hàm cho 2 đường tròn đó,cách mirror chỉ dùng được khi 2 đường tròn đối xứng.
vinhgtvt chỉ giùm mình cách dùng lệnh fx với, mình mới học Catia nên còn nhiều cái chưa biết. Cảm ơn bạn!

Bước 1: Bạn vẽ hai hình tròn rồi gán kích thước cho nó,gán đường tròn một với kích thước mong muốn.

Bước 2: Bạn kick chuột phải vào kích thước vòng tròn thứ 2 chọn Edit fomula sau đó chọn kích thước vòng chọn một nhấn OK.

Thế là OK.

Last edited:
T

tranquangnhatvt

cảm ơn bạn nhiều, mình làm được rồi. Mọi khi tải mấy bài tập dạng Solid trên mạng về thấy mấy kích thước có chứ f(x) mà không hiểu người ta dùng lệnh gì:20:. Mình mới tham gia diễn đàn, lâu lâu chắc cũng có câu hỏi hơi "ngố" 1 tý, mong mọi người bỏ qua :1:

T

tranquangnhatvt

Cho mình hỏi mình lắp ráp được 1 chi tiết, khi chuyển nó qua môi trường Scene rồi Explode nhưng chỉ nhận được 1 kiểu tách các chi tiết theo mặc định của Catia, không move các chi tiết tới vị trí mình mong muốn được. Mong mọi người giúp đỡ!

Tham khảo cách up hình lên diễn đàn nhé !
http://www.meslab.org/mes/threads/22475-tong-hop-huong-dan-ho-tro-cho-cac-thanh-vien-moi

Last edited by a moderator:

Mọi người cho mình hỏi cách chiếu một hình 3D sang 2D theo một phương bất kỳ hoặc phương vuông góc với đường nào đó thì làm thế nào nhỉ ? Và một chi tiết dạng ống trụ rỗng mà muốn đập bẹp đi thì làm thế nào ? Thanks !