Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Xin Hỏi :
trong catia mặc định làm tròn sau dấu phẩy 3 số nhưng em muốn sau 4 hay 5 số thì làm thế nào ạ. Mong các anh trong diễn đàn chỉ giúp :D
Vâng em học ở UTC :) sang năm ra trượng :D

Xin Hỏi :
trong catia mặc định làm tròn sau dấu phẩy 3 số nhưng em muốn sau 4 hay 5 số thì làm thế nào ạ. Mong các anh trong diễn đàn chỉ giúp :D
Bạn vào Tools->Options->Genaral->Units->kick vào lựa chọn Dislay trailing zeros như hình sau:

Bạn muốn lấy sau dấu phẩy bao nhiêu số thì gõ vào Decimal places for read/write numbers.
Mình học tdhthck45.

Last edited:

Bạn vào Tools->Options->Genaral->Units->kick vào lựa chọn Dislay trailing zeros như hình sau:

Bạn muốn lấy sau dấu phẩy bao nhiêu số thì gõ vào Decimal places for read/write numbers.
Mình học tdhthck45.
:D mong anh giúp đỡ em tdhtkck 48 vậy anh em mình đồng môn nhé keke

Các anh em cho mình hỏi :
Trong môi trường Assembly Design chỉ có lắp ráp or tách rời tất cả các chi tiết cho dễ quan sát .
Không biết có mục tạo mô phỏng thoát lắp sản phẩm không các anh em ? (Cụ thể như trong Inventor ấy)
Hình như không có thì phải ?
Chẳng nhé chúng ta phải làm ở phần Digital Mockup (mô phỏng động học) à ?
Mong anh em nào biết giúp mình với
Thanks for U !

Em muốn Hướng chiếu sáng trong màn hình background muốn điều chỉnh ở đâu nhi? Vì hôm qua em nghịch phần Render không biết bấm nhầm chỗ nào mà bây giờ màn hình vằn vằn ánh sáng như hình bên dưới. muốn chỉnh lại như bình thường mà tìm hoài không thấy.
Xin cảm ơn!
[ANH]B90C_4EF2D4AB[/ANH]​

Last edited by a moderator:

Anh em ơi ! Mình đang cần tài liệu phần mô phỏng lắp giáp Catia fitting simulation .
Mình kiếm trong diễn đàn nhưng chỉ thấy tài liệu tiếng Anh . Mình cũng có thể dịch hiểu qua nhưng do time gấp quá .
Mình lại đang cần . Nếu anh em nào có tài liệu Việt hóa hoặc video hay file bản thiết kế thì cho mình xin nhé .
Mail : dtk0851010309@gmail.con

---Mong mọi người giúp đỡ . Thanks !

Nhờ các anh giải giải thích sự khác nhau ứng dụng trong lệnh Bend trong môi trường sheet metal. Khi thực hiện bo tròn khi nối 2 tấm lại với nhau. Nhưng có 3 ứng dụng maximum Bend, Closed Falt Joint
[ANH]4264_4E534030[/ANH]​
Chỗ hơi khó hiểu về chức năng.của mỗi ứng dụng. Vì khi thực hiện nói 2 tấm thì ra cùng 1 dạng như hình bên dưới..
[ANH]6AAA_4E533FD9[/ANH]​
để hoàn thiện bài tiểu luận.
Xin cảm ơn!

Anh em ơi ! Mình đang cần tài liệu phần mô phỏng lắp giáp Catia fitting simulation .
Mình kiếm trong diễn đàn nhưng chỉ thấy tài liệu tiếng Anh . Mình cũng có thể dịch hiểu qua nhưng do time gấp quá .
Mình lại đang cần . Nếu anh em nào có tài liệu Việt hóa hoặc video hay file bản thiết kế thì cho mình xin nhé .
Mail : dtk0851010309@gmail.con

---Mong mọi người giúp đỡ . Thanks !
anh thử xem cái này xem
http://www.mediafire.com/?t6n673qzl0cy2jl
hi

ai hướng dẫn em vẽ đầu của tuốc lơ vít với.em mới chỉ học xong part design,wireframe thôi.còn đây là đề bài:
Tuốc nơ vít của bạn đây:
[ANH]1D2A_4EBD93C3[/ANH]
[ANH]7256_4EBD93C3[/ANH]

File chi tiết: http://www.mediafire.com/?sma20vmm1531jjz
cách làm như sau:
bước 1:dùng lệnh pad vẽ khối trụ
bước 2: vẽ biên dạng đầu tuốc nơ vít, vẽ một đường dẫn(12 độ với trục tọa độ), dùng lệnh slot để cắt
bước 3: vẽ biên dạng có chứa góc 45 độ, dùng lệnh groove để khoét đầu tuốc nơ vít
bước 4: Vẽ nốt cái chuôi, dùng lệnh shaft
enjoy!

Các bác cho em hỏi là khi em khởi động catia xong vào modul part design thì nó không hiện ra cửa sổ NEW PART.
Giúp em với ạ. Em dùng V5R19
cậu vào tools > options > Infrastructure > Part Infrastructure > Part document > Check vào display the "New part" dialog box
enjoy!

Dạo này không biết sao phần mềm Catia em dung thường xuyên tắt đột ngột khi đang sử dụng và khi khởi động thì báo như thế này( nhu hình bên dưới). không biết xử lí như thế nào… có ai biết chỉ dùm em với?
Em đang dung bản V5 R19.
[ANH]1687_4EF2D7A5[/ANH]
[ANH]97C7_4EF2D7A5[/ANH]​

xin cảm ơn!

D

dvtuan_haha

thắc mắc về Catia

sau khi sử dụng Catia được một lúc ,màn hình Catia của mình ko có phần bên trái

Bây giờ em muốn cho nó hiện lên ,các bác nào biết giúp em với,chứ bây giờ khó vẽ lắm
thứ hai nữa em muốn dùng lệnh Trim nhiều lần cùng nhau thì phải làm thế nào a,nhấn Ctrl mà ko được
Ai biết giúp e với nhé,thank for u

D

dvtuan_haha

ko được bạn ah
nó vẫn trắng
ko biết có chỗ nào để khởi động lại toàn bộ catia ko nhỉ

ôi mình chình được rồi
hihi nó bị vẫn trên màn nhưng nhỏ quá mình ko thấy đâu
bây giờ mới tóm được,thank bạn nhé

D

dvtuan_haha

máy máy khi Pad thì ko được
nó lại hiện ra lỗi này
ai biết chỉ cho mình với

thank nhé

D

dvtuan_haha

mình mới học nên ko rõ lắm,bạn nói rõ cho mình nên làm cụ thể như thế nào được không vậy?

bạn click vào yes là vẽ tiếp được thôi. Nhưng như thế mỗi lần lại phải làm vậy rất bất tiện.
---> trước mỗi bản vẽ bạn click chuột phải vào part body trên specification tree rồi click vào define in work object.

R

Riki

Dạo này không biết sao phần mềm Catia em dung thường xuyên tắt đột ngột khi đang sử dụng và khi khởi động thì báo như thế này( nhu hình bên dưới). không biết xử lí như thế nào… có ai biết chỉ dùm em với?
Em đang dung bản V5 R19.
[ANH]4E28_4E56F691[/ANH]
[ANH]BF84_4E56F76C[/ANH]​
xin cảm ơn!
bạn chỉnh ở options ở mục này thử nhé.
[ANH]6ADD_4E58C7F1[/ANH]​

Hỏi về ràng buộc tiếp xúc trong catia

Bác nào chỉ cho em cách rằng buộc tiếp xúc trong caita với, em muốn rằng buộc sao cho 2 bánh răng ăn khớp đúng, các răng không bị chèn vào nhau?

T

truongsme

để tạo một trục vít với bước ren thay đôi được bạn xem qua cách tạo bulong. Và dựa vào đó để vẽ trục vít
chi tiết xem tại đây

[video=youtube;n3FugM37xcc]http://www.youtube.com/watch?v=n3FugM37xcc&feature=player_embedded[/video]

Em cắt chi tiết ở dang Isometric thì có mấy đường ở tiết diện cắt như thế này . em phải chỉnh bằng tay thấy mất thời gian quá. muốn chỉnh các đường này trong system thì phải làm như thế nào?
[ANH]5FB2_4E6231F1[/ANH]

Xin cảm ơn.