Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Các pro cho em hỏi một chút ạ! trong môi trường part design, em vào insert - part body mới lại không nhìn thấy body cũ, nếu nhìn được chỉ nhìn được một trong 2, chứ không nhìn được cả 2, anh nào biết chỉ em với ạ! em cảm ơn.

Sau khi em mở thêm:

Bạn vào Tools ->Options -> Infrastructure -> Part Infrastructure -> Chọn Tab : Display -> Kick bỏ chọn : Only Current body.
Chúc bạn thành công.

Q

quangtn

Các bạn giúp mình crack CATIA V5R19 với, trước đây mình dùng win xp thì crack được, giờ dùng Win 7 thì lại không crack được, chán quá

V

vinh7879

các bác cho em hỏi sau khi em vẽ xong 1 sketch thì pad lên bị báo lỗi là "the selected sketch contains sevaral open profile or some geometry used for construction you must specify the costruction geometry to slove the profile ambiguity"cho em hỏi cách sửa lỗi ah.em mới học còn gà quá

Chào các anh chị ,
Chắc câu hỏi này có rồi , nhưng vì nhiều trang quá lên em không tìm được mong anh chị thông cảm
em muốn quay lại lệnh trước đó để thêm lệnh giống như trong Solidworks (quay về quá khứ để chỉnh sửa)
em chưa mò ra cách nào mong các anh chị hướng dẫn giúp

cảm ơn các anh chị

kích chuột phải vào lệnh vẽ trước đó chọn Define in work Object . sau đó vẽ bình thường.các lệnh vẽ mới nằm ngay sau đó

lddung

Chuyên gia cao cấp

Sau khi vẽ xong muốn cập nhật lại thì phải chọn lệnh cuối cùng để Define in work Object . Chi tiết lúc này mới cập nhật toàn bộ.

em chào các anh chị

em có câu hỏi về multi section nếu trùng mong các anh chị thông cảm

em dùng 3 section và 2 guide .

2 section hình tròn . 1 section elip .

khi thực hiện lệnh section thì khi đường tròn nối với elip bị phềnh ra vì nó tiếp tuyến với mặt elip

em đã thao tác nhiều lần mà chưa tìm ra lỗi , mong anh chị giúp đỡ

em chào các anh chị

em có câu hỏi về multi section nếu trùng mong các anh chị thông cảm

em dùng 3 section và 2 guide .

2 section hình tròn . 1 section elip .

khi thực hiện lệnh section thì khi đường tròn nối với elip bị phềnh ra vì nó tiếp tuyến với mặt elip

em đã thao tác nhiều lần mà chưa tìm ra lỗi , mong anh chị giúp đỡ

theo tư duy của mình thì mình nghĩ như thê này : về nguyên lý tạo hình thì bề mặt phải bám theo đường dẫn vậy nên bạn vẽ cái đường dẫn kia nó phình ra mà section trên tròn bên dưới section là elip để bảo vệ tính liên tục nó phải phình ra để bề mặt là bề mặt trơn vì phải chịu ảnh hưởng của đường dẫn..nếu bạn muốn khắc phục có lẽ phải vẽ nhiều đường dẫn thôi.

theo tư duy của mình thì mình nghĩ như thê này : về nguyên lý tạo hình thì bề mặt phải bám theo đường dẫn vậy nên bạn vẽ cái đường dẫn kia nó phình ra mà section trên tròn bên dưới section là elip để bảo vệ tính liên tục nó phải phình ra để bề mặt là bề mặt trơn vì phải chịu ảnh hưởng của đường dẫn..nếu bạn muốn khắc phục có lẽ phải vẽ nhiều đường dẫn thôi.
Cũng sketch như vậy , bên Solidworks không xảy ra hiện tượng đó

và rất đẹp , em muốn thiết kế bên catia để phân tích CAE

cảm ơn anh nhiều

Các anh cho em hỏi một chút ạ! khi render, em bấm như bình thường nhưng em không hiểu lần này nó không hiện ra môi trường để Render! cảm ơn các anh đã đọc câu hỏi của em, chúc các anh có một ngày tốt lành!

L

lqhnu.1

Mọi người cho mình hỏi không biết mình ấn vào cái gì mà giờ chỉ ngồi xoay, di chuyển được đối tượng thôi, không làm được gì nữa là sao nhỉ? không làm được bất cứ cái gì nữa luôn, kể cả ấn alt+f4 nó cũng không có hiện tượng gì xảy ra cả. tất cả lỗi lầm trên của mình bắt đầu từ việc mình thử phím fly của catia.

chắc bạn kích vào chế độ điều chỉnh feature rồi kích duoble vào cái đường trắng bên cạnh cây feature là được

mọi người cho em hỏi với ạ, khi em vẽ các chi tiết mà thu nhỏ phóng to thì có hiện tượng bị giật hình, thao tác nó ko được trơn, nhất là khi ở trong môi trường DMU Kinematics, vậy có cách nào chỉnh sửa gì cho thao tác này được nhẹ nhàng hơn ko ạ? hiện em đang làm về bãi đỗ xe tự động, em vẫn dùng catia để mô phỏng bản vẽ có chi tiết lên đến 20m, nhưng có chi tiết chỉ 50mm, mà khi mô phỏng thì chọn chung bước là 10, nên khi mô phỏng động cũng rất giật, hiện ngoài catia em chỉ biết dùng solid, vậy với đề tài của em thì cần sự chuẩn bị những phần mềm nào nữa để thuận tiện cho mô phỏng và thiết kế, có rất nhiều clip trên youtube em thấy người nước ngoài làm rất tốt nhưng em ko biết họ dùng phần mềm gì, mong ai ghé qua giải đáp giúp em, em xin cảm ơn,

Hi duymanhbk

Nếu dùng Catia Kinemactics mà bị giật quá bạn có thể dùng phần mềm này "3DVIA Composer 2012 V6R" cũng của hãng DS hỗ trợ rất tốt cho làm các demo về mô phỏng lắp ráp

Hi duymanhbk

Nếu dùng Catia Kinemactics mà bị giật quá bạn có thể dùng phần mềm này "3DVIA Composer 2012 V6R" cũng của hãng DS hỗ trợ rất tốt cho làm các demo về mô phỏng lắp ráp
rất cảm ơn bạn nhé. bạn có thể cho mình hỏi thêm rằng delmia có thể sửa lí được vấn đề của mình ko? có 1 bạn tư vấn mình dùng delmia nhưng mình cũng ko rõ nó như thế nào.

Việc bạn mô phỏng chuyển động thì độ "nặng" không phụ thuộc nhiều vào kích thước chi tiết nhé. Nó phụ thuộc vào độ phức tạp của bề mặt tạo thành chi tiết. Bị giật là do Card của bạn yếu hoặc có mạnh nhưng là dòng chuyên Game nên vẫn giật như thường. Cả gara của bạn thì nên làm với Delmia trong modul Workcell Sequencing kết hợp với DMU Kinematics. Chúc bạn thành công nhé!

Bản "3DVIA Composer 2012 V6R" có dùng được cho Catia V5 không bạn?

Bản "3DVIA Composer 2012 V6R" có dùng được cho Catia V5 không bạn?
3DVIA là bộ sản phẩm gồm : 3DVIA Composer và 3DVIA Virtool của DS chuyên dùng mô phỏng và rất thích hợp dạy học hay thuyết trình.
- Virtool rất mạnh mẽ nó có thể mô phỏng cả cuộc diễn tập quân sự hay một cuộc chiến với hiệu ứng hình ảnh cực đẹp mắt.
- Composer thích hợp dùng làm mô phỏng giảng dạy vì nó đơn giản.
Cả 2 đều hỗ trợ mở trực tiếp file CATIA , Solidworks và nhiều định dạng khác.

Last edited:

Các anh cho em hỏi lỗi cài đặt Catia V6 này là lỗi gì vậy ạ? em cảm ơn

chào anh chị ,em có câu hỏi này mong anh chị giúp đỡ
khi em sử dụng drawing khi mở ra toàn bị lỗi , không biết em đã cài chưa
hoặc dùng modul drafting cũng không được . Mong các anh chị chỉ giúp em cách khắc phục

cảm ơn các anh chị