Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Uploaded with ImageShack.us
em đang bắt đầu tập tành phân tích kết cấu catia, nhưng em thỉnh thoảng gặp lỗi trên mà em ko biết do tại sao, em có mập mờ hiểu được rằng nó báo lỗi: phát hiện điểm kỳ dị, lý do có thể: thiếu liên kết hoặc kỹ thuật kết nối, hiển thị biến dạng, vector chuyển tịnh tiến hoặc chuyển vectơ quay để chẩn đoán vấn đề.

nhưng em ko hiểu là tại sao, em đã ghép 2 chi tiết trong assembly rồi mới chuyển qua đây, trên đây là lỗi khi em làm chi tiết đang cần, khi em nháp nhanh và thực hiện đúng thao tác vừa làm trên với 1 chi tiết em nháp nhanh thì ko mắc lỗi trên nên em ko hiểu là vấn đề nằm ở đâu. em còn rất nhiều băn khoăn về modun này, mong các anh chị giải đáp giúp băn khoăn này trước, em xin cảm ơn.

mình nhìn qua thì dự đoán là bạn đang lắp 2 bộ phận với nhau mà kích thước tại vị trí lắp là không hợp lý cho lắm đoán là không vừa nên nó không hiểu liên kết khi bạn khai báo cho 2 vật thể tại vị trí đó

mình nhìn qua thì dự đoán là bạn đang lắp 2 bộ phận với nhau mà kích thước tại vị trí lắp là không hợp lý cho lắm đoán là không vừa nên nó không hiểu liên kết khi bạn khai báo cho 2 vật thể tại vị trí đó
ban đầu em cũng nghĩ vậy nhưng em đã kiểm tra lại bằng cách vào assembly cho lắp ráp lại thì đảm bảo mối lắp là đúng anh ạ, hôm nay em ngồi mò mò vào

chỉnh lại cái size xuống 200 mm thì nó lại ko bị lỗi ấy nữa.
đây là kết quả phân tích thứ nhất.

em ko hiểu ý nghĩa của tạo chi tiết lưới Octree này là gì, và khi em thử thay đổi thông số size của octree em đã khoanh ở hình dưới, chọn size mặc định xuống size 200mm.

thì lại được kết quả phân tích này.@@

em hoàn toàn không hiểu, em đọc 1 số tài liệu thì nó bảo rằng octree này đơn thuần chỉ là chỉ mật độ lưới thôi sao lại ảnh hưởng đến kết quả phân tích thế này, các anh có thể giúp em giải thích vấn đề này đc ko ạ?

nhìn kết quả của bạn đúng là hơi có vấn đề thật sai khác nhiều quá....điều này vẫn có thể sảy ra vì mật độ lưới thay đổi có thể thay đổi kết quả phân tích.......bạn chọn phần tử là Tetrahedron mô hình hình học là tứ diện ....và kiểu phần tử là tuyến tính...giống như khi người yêu bạn mỗi ngày khi yêu bạn dùng giấy gập cái Tứ diện(chóp tam giác) thả vào cái lọ có hình như vật thể của bạn nếu nó càng nhỏ thì độ rỗng trong lọ đó càng ít và càng biểu diễn đúng chi tiết của bạn.....nếu càng to thì ngược lại...vậy nên khi bạn chia lưới thay đổi kích thước sẽ ảnh hưởng tới kết quả rất nhiều.....mà làm CAE ít khi chia lưới tới size = 200mm sai số sẽ rất lớn lấy mấy cái hình tứ diện như vậy mà biểu diễn đường cong thì có mà lệch dến vài cm vậy nên kết quả khác nhiều....
nghiên cứu nhiều rồi sẽ hiểu, mình cũng đang trên con đường học hỏi thôi trên này nhiều Pro lắm...hy vọng có nhiều câu trả lời chi tiết hơn giúp mọi người cùng phát triển

Nhờ mọi người hướng dẫn mình cách để hiện ren trong Catia vì thông thường thì khi mình làm ren ( Đực và Cái) thì nó không hiện lên ? Cảm ơn mọi người!

C

congdinhbka

Mình đang có bộ cài catia pro nhưng khi cài đặt trên win 8.1 thì chạy ra hình ảnh chỉ chiếm 1 phần rất nhỏ trên màn hình và ko thể nào xem được. Mình đã thử cài đặt và chạy trên win7, xp, vista đều ko ổn. Ai đã từng gặp lỗi này mà fix được giúp mình với!

Nhờ mọi người hướng dẫn mình cách để hiện ren trong Catia vì thông thường thì khi mình làm ren ( Đực và Cái) thì nó không hiện lên ? Cảm ơn mọi người!
bạn chọn ren vừa tạo, chuột phải chọn hide/show xem nó có hiện ra ko? nếu vẫn ko đc bạn chụp hình cụ thể xem mình có thể giúp đc bạn ko.

em chào cả nhà!
hôm nay ngồi vẽ Catia nhưng khi em nhấn vào lệnh tạo lò xo thì phần mềm Catia không hiện ra tùy chọn, các pro có biết lỗi này chỉ em với.

chúc cả nhà rực rỡ cả ngày.:)

Các anh cho em hỏi:
Catia của em là Catia v5r20, nhưng sao trong phần analysis and simulation em không tìm thấy phần Fluent, các anh xem hình và giúp em với
Em cảm ơn nhiều.

FLUENT là add on của Ansys cho Catia. Bạn phải cài thêm mới có nhé.

Chúc cả nhà năm mới vui vẻ và hạnh phúc

em có câu hỏi này nhờ các anh chị chỉ giúp

lệnh WRAP trong CATIA phần PART nó nằm ở chỗ nào vậy , em tìm mãi mà chưa thấy

hoặc có lệnh nào giống lệnh WRAP trong Solidworks không ah

cảm ơn cả nhà nhiều

lddung

Chuyên gia cao cấp

Bạn muốn dùng lệnh này thì trong Generative Shape Design có. Cách dùng tương tự như trong Solidworks nhưng với Surface chứ không phải Solid.

Last edited:

em chào cả nhà, cả nhà cho em hỏi một chút ạ!
Hôm nay vẽ Catia, tư dưng vẽ đường tròn mà cứ như hình elip. có Pro biết cách chỉ em với ạ?

em cảm ơn

Chưa biết do đâu nhưng bạn cứ reset lại cài đặt để khắc phục trước. Chọn reset for all tab.

em chào cả nhà, cả nhà cho em hỏi một chút ạ!
Hôm nay vẽ Catia, tư dưng vẽ đường tròn mà cứ như hình elip. có Pro biết cách chỉ em với ạ?

em cảm ơn
Do độ phân giải của màn hình. Chắc bạn đang dùng màn hình chữ nhật. Điều chỉnh lại độ phân giải là OK.

alpahx

Active Member

Nhìn cây Compas ở góc trên cũng thấy méo! chắc do độ phân giải màn hình rồi! :)

D

dangviet_10

Bạn thử vào View_chọn Render Style . Nhìn xuống rồi chọn parallel.

Bạn thử vào View_chọn Render Style . Nhìn xuống rồi chọn parallel.
không phải hướng nhìn đâu các bác ! Mình từng bị khi update lên bản Catia V5R20 SP5 và không thể nào khắc phục được đành phải quay về SP4 hết bị vậy. Nhìn cây bên tay trái cũng cũng bị dẹt đi rõ ràng không phải hướng nhìn rối nên parallel cũng vô ích.