Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

L

lanhoang245

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

anh hoàng khương oi? Anh có thể cho em xin tài liệu về láp ráp cua proe 5.0 được hem vậy. Em hem biết cách dùng các chế độ láp ráp. E tim tai liệu hoài ma chang thấy đâu hết. thanks anh nhiều nha!

Last edited by a moderator:

cho mình hỏi cách 'bảo toàn' các giá trị kích thước khi xuất sang các định dạng khác (dwg,dxf,...) từ drawing của proE wf 5.0 ! vd : nếu scale trong proE là 1:15 thì khi file dwg xuất ra và mở = autoCAD, các dimensions đều bị chia 15 hết :(

Xin cám ơn !

nqt211

cho mình hỏi cách 'bảo toàn' các giá trị kích thước khi xuất sang các định dạng khác (dwg,dxf,...) từ drawing của proE wf 5.0 ! vd : nếu scale trong proE là 1:15 thì khi file dwg xuất ra và mở = autoCAD, các dimensions đều bị chia 15 hết :(

Xin cám ơn !
Mình cũng gặp vấn đề này như bạn
- Khi vẽ trên ProE để tỷ lệ chiều dài a trên Drawing là 1:1 (milimeter) --> export sang DWG đo chiều dài a đó trên CAD là a/25,4 (tức chiều dài đó đã chuyển sang đơn vị inch)
- Mặc dù đơn vị trên cả hai phần mềm đều đã đặt là milimeter nhưng em vẫn không hiểu tại sao vẫn xảy ra điều này.
Mong các anh chị trên MES có ai biết và khắc phục được thì cho em hướng dẫn cách làm :)

C

clearsky

mấy anh trên diễn đàn ơi! mấy anh có thể chỉ em cách khắc phục lỗi trên Creo 1.0 này giúp em với...Khi tạo bản vẽ mẫu trong môi trường Format, sau khi thiết lập xong hết phần đơn vị, chữ viết...em click chuột qua trang Table để tạo khung thì Creo tự động thoát ra ngoài....anh nào biết giúp em với. Em cảm ơn!

Tại môi trường Drawing các bạn làm như thế này nhé, theo từng bước

Sau đó nó hiện lên 2 lựa chọn các bạn chọn vào"Detail Options/change nó sẽ hiện lên như sau

xong rồi các bạn chọn ok
thế là khi chuyển sang file Autocad nó sẽ hiện lên đúng kích thước mm rồi đó
chúc vui

Last edited:

aq được một người đi trước chỉ bảo, cũng có một cách tương tự có thể thiết lập đơn vị mm

Last edited:
Ðề: Nhữnng câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

Mình xin hỏi cách thay đổi màu cho khối model , dùng appeaerance gallery mình chỉ thay đổi được màu cho từng mặt sau khi vẽ khối đó xong?
Xin cám ơn!

Last edited:

Mình dùng lệnh Blend, lựa chọn genenral, select sec. Khi chọn các section mình không định lại được start point như khi chọn sketch sec. Mình xin hỏi làm cách nào định lại start point trong trường hợp này? Và cách thay đổi màu cho khối model nữa, dùng appeaerance gallery mình chỉ thay đổi được màu cho từng mặt sau khi vẽ khối đó xong?
Xin cám ơn!
Có phải ý của bạn là muốn quay trở lại bước vẽ section để xác định lại điểm start piont? và bạn muốn luôn mặc định một màu nhất định cho khối Model của bạn?

H

Hà My

[LEFT]Các bạn cho mình hỏi chút, trình tự mình sử dụng Sweep như vậy.

Vẽ biên dạng để sử dụng lệnh revovle
[/LEFT]

[ANH]861D_4EF68A65[/ANH]

[LEFT]Sau revovle được khối tròn xoay như vậy
[/LEFT]

[ANH]9EB8_4EF68A65[/ANH]

[LEFT]
Mình sử dụng lệnh Sweep và chọn mặt phẳng để vẽ đường dẫn
[/LEFT]

[ANH]76AC_4EF68A65[/ANH]

[LEFT]
Chọn cạnh bên của khối tròn làm references, rồi vẽ biện dạng đường dẫn tay cầm.
[/LEFT]

[ANH]4B42_4EF68A65[/ANH]

[LEFT]

Xong, vẽ biện dạng tay cầm.
[/LEFT]

[ANH]AFF6_4EF68A65[/ANH]

[LEFT]
Thoát sketch thì được vậy.
[/LEFT]

[ANH]9BA9_4EF68A65[/ANH]

[LEFT]
Nhưng khi chọn Merge Ends thì tính năng xem trước không còn khả dụng nữa.
[/LEFT]

[ANH]3C2D_4EF68A65[/ANH]

[LEFT]
Nhấn Ok thì báo lỗi.

[/LEFT]

[ANH]8C9B_4EF68A65[/ANH]

[LEFT]Không biết trình tự sử dụng lệnh như vậy có đúng không nữa, sai hoài làm chẳng được.[/LEFT]

Chào bạn Hà My,
Mình cũng đã thử cái lệnh Sweep với tùy chọn Merge ends như bạn về nguyên lí dựng hình thì không có gì quy phạm. Nhưng Merge ends không thành công.
Thử một hồi! Kì lạ ở đây là khi vẽ đường Spline chia điểm ít thôi, khoảng 5 piont là dùng Merge ends được. Bạn thử lại đi, mình đã Test rồi. Click double vào sketch đường Spline, rồi click phải chuột tại mấy piont, delete piont bớt đi. Mình tin là sẽ được.

Ý mình là mặc định một màu khác cho model còn lệnh Blend mình biết rối!

Mình cũng đã thử cái lệnh Sweep với tùy chọn Merge ends như bạn về nguyên lí dựng hình thì không có gì quy phạm. Nhưng Merge ends không thành công.
Thử một hồi! Kì lạ ở đây là khi vẽ đường Spline chia điểm ít thôi, khoảng 5 piont là dùng Merge ends được. Bạn thử lại đi, mình đã Test rồi. Click double vào sketch đường Spline, rồi click phải chuột tại mấy piont, delete piont bớt đi. Mình tin là sẽ được.
chào blue79!
aq đã thử rồi, thực hiện ok. cho dù spline có nhiều hơn 5 điểm. hi hi. blue79 thử lại coi.h ihi

Last edited:
H

Hà My

chào blue79!
aq đã thử rồi, thực hiện ok. cho dù spline có nhiều hơn 5 điểm. hi hi. blue79 thử lại coi.h ihi
Bạn có thể viết lại trình tự bạn thực hiện lệnh đó mình coi có khác gì so với trình tự của mình không ? Sao mình làm hoài vẫn bị vậy, nhưng mình đổi biện dạng của khối revovle đó qua biên dạng khác ( 1 cái trụ tròn ) thì lại được ! không hiểu sai chỗ nào. Tiện đây mình hỏi thêm 1 câu luôn :

[LEFT]
Đó là ứng dụng của 2 tùy chọn mà mình khoanh vùng màu đỏ, không thấy sách nào đề cập tới, help thì có nhưng lại ko có hình minh họa nên mình chẳng biết nó ứng dụng trong trường hợp nào nữa.
[/LEFT]

Non_merge

Merge

File: http://www.mediafire.com/?sfdqxp9e1bq5w3q
Mình đã thử rồi, với trường hợp này khi vẽ Spline thì click 5 piont thôi. Còn lí do như thế nào thì mình không biết.
Còn bạn aq sao bạn không vẽ thử hình dạng cái quai cầm cho giống như cái ca người ta luôn, xem thử có được hông?^^
---

Còn về tùy chọn của lệnh Shell mình thấy phần Help có hướng dẫn với ví dụ cụ thể mà

Exclude: ngoại trừ, bạn sẽ Shell vật thể đó và loại trừ ra những mặt không muốn theo ý đồ người vẽ

Non_merge

Merge

File: http://www.mediafire.com/?sfdqxp9e1bq5w3q
Mình đã thử rồi, với trường hợp này khi vẽ Spline thì click 5 piont thôi. Còn lí do như thế nào thì mình không biết.
Còn bạn aq sao bạn không vẽ thử hình dạng cái quai cầm cho giống như cái ca người ta luôn, xem thử có được hông?^^
---
@blue79: Không phải do số điểm đâu bạn, mà do góc tiếp tuyến tại đầu splin quyết định.

H

Hà My

@blue79: Không phải do số điểm đâu bạn, mà do góc tiếp tuyến tại đầu splin quyết định.
@NgocAnh_07: Hình như là do góc của đường spline và cạnh bên của khối revovle quyết định có merge ends được hay không, vì mình thử vẽ đường SPLINE bớt dốc hơn thì lại được chứ không phải do yếu tố số điểm quyết định :69:.

@blue: Không phải ý mình hỏi về tùy chọn excluded surface mà mình hỏi về 2 cái tùy chọn mình khoanh vùng màu đỏ kìa :9:.

toàn hot girl này mà không ai trả lời à.nhìn hình sẽ hiểu,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Bạn có thể viết lại trình tự bạn thực hiện lệnh đó mình coi có khác gì so với trình tự của mình không ? Sao mình làm hoài vẫn bị vậy, nhưng mình đổi biện dạng của khối revovle đó qua biên dạng khác ( 1 cái trụ tròn ) thì lại được ! không hiểu sai chỗ nào. Tiện đây mình hỏi thêm 1 câu luôn :

[LEFT]
Đó là ứng dụng của 2 tùy chọn mà mình khoanh vùng màu đỏ, không thấy sách nào đề cập tới, help thì có nhưng lại ko có hình minh họa nên mình chẳng biết nó ứng dụng trong trường hợp nào nữa.
[/LEFT]
Tôi có một ví dụ như sau :
( Kết quả thể hiện ở dạng mặt cắt cho dễ nhìn nhé )

Bạn vào lệnh Shell > nhập giá trị thickness > options
+ Extend inner surface

+ Tùy chọn Entend excluded surfaces

Last edited:

Bạn có thể viết lại trình tự bạn thực hiện lệnh đó mình coi có khác gì so với trình tự của mình không ? Sao mình làm hoài vẫn bị vậy, nhưng mình đổi biện dạng của khối revovle đó qua biên dạng khác ( 1 cái trụ tròn ) thì lại được ! không hiểu sai chỗ nào.
chào bạn Hà My, aq cũng thực hiện như bạn thôi.

chỉnh sửa spline, một chút là được thôi.

chúc bạn thành công.

H

Hà My

Trong CREO làm sao để có thể cắt 1 khối solid bằng 1 surface nhỉ ? chỉ có surface cắt surface không.