Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Theo mặc định thì khi ta lấy kích thước giữa 1 cung tròn và 1 đối tượng khác, SW sẽ cho biết khoảng cách từ tâm cung tròn đến đối tượng đó:

Tuy nhiên, nếu ta cần biết khoảng cách từ đỉnh cung tròn tới đối tượng thì hãy click vào kích thước đó rồi nhấn chọn Max trong mục Arc Condition trong bảng thuộc tính của kích thước này:

Tương tự, nếu ta có 2 đường tròn và lấy kích thước giữa chúng thì mặc định sẽ là khoảng cách các tâm:

Với tùy chọn Max-Max thì ta có:

Min-Min thì như sau:

Và các tùy chọn Min-MaxMax-Min:

Cuối cùng, với việc lấy kích thước 2 đường tròn đồng tâm thì ta chỉ việc click vào 2 đường tròn đó là SW sẽ hiểu khoảng cách offset giữa chúng mà không cần tạo thêm 1 điểm tham chiếu làm gì:

Quá Tuyệt.
Xin cám ơn. Lại biết thêm một cách.
Vậy là mọi thứ đã ngay trước mắt mà mình mò không ra

Chúc tất cả các mem một năm mới sức khỏe nhé!

Mình đang vẽ chi tiết 1 sản phẩm trong drawing, và muốn vẽ một mũi tên tại vị trí bất kỳ nhưng không thấy lệnh nào có thể làm được. Trong SW có lệnh
(trong mục annotation) nhưng chỉ để vẽ đoạn thẳng với ít nhất 2 mũi tên ở đầu, không thể vẽ được 1 mũi tên.

Mình có 1 chi tiết này http://www.mediafire.com/download.php?6lv141b0c3wpxtz, mình muốn thể hiện tổng chiều dài của thanh này nhưng không làm được. Đây là một chi tiết được hàn vào 2 ống tròn ở 2 đầu, mình trích ra từ bản vẽ lắp. Mong được hướng dẫn nhé!

Thêm một vấn đề nữa, Mình vẽ các chi tiết trong phần assemby, bây giờ muốn chỉnh sửa chi tiết, khi click chuột phải vào chi tiết và chọn "edit part" thì nó báo là: "This part has deatures defined in the context of another assembly <12008P-Targa.sldasm>. you can edit the part, but cannot create any external references to the components of the current assembly." Cho dù mình không tạo file assembly "12008P-Targa.sldasm". Tên file đang làm là 12008P-
. Mình không hiểu tại sao. Xem thêm hình minh họa nhé!
Tại đầu của chi tiết là cung tròn, giữ Shift là ghi kích thước
tham khảo thêm ở đây http://www.meslab.org/mes/threads/24626-Nhung-cau-hoi-nho-khi-su-dung-SolidWorks.html/page257

xin chào các anh chị trong diễn đàn em xin hỏi có ai biết làm hiển thị chiều động cơ quay như trong clip mô phỏng này của bác thắng không ạ

anh chị cho em hỏi thêm là muốn mô phỏng PHOI trong quá trình gia công thì phải làm sao ạ

N

neunhu50

mình muốn thiết kế khuôn nhựa trên solidwork. mình ko bik là cần thêm những add in hay tool nào cho phù hợp. mong các bạn tư vần cho mình.. cảm ơn nhiều

D

deathknell

anh chị cho em hỏi tại sao solidworks bản 2013 với 2014 của em cứ sài khoảng 10-20p chuẩn thì nó lại hiện lên cái bảng display driver topped reponding vậy, em đã cài đầy đủ driver rồi, máy em asus core i3 3xxx ram 4gb, cad radeon hd8530m

N

nguyencong9

Xin chào mọi người!
Em là thành viên mới và có một câu hỏi mong mọi người giúp đỡ.
Hiện tại em muốn vẽ một cánh từ các profile với mỗi profile được xây dựng từ tập hợp các điểm có tọa độ (x,y) nhập tọa độ từ excel trong solidworks vậy thì làm sao nào để có thể vẽ được profile từ tọa độ có sẵn như vậy, mong mọi người giúp đỡ.
Cảm ơn mọi người! :D

T

thanhtoan11

mấy anh cho e hỏi... mình cài đặt sao để khi mình xuất bản vẽ 2d nó tự cập nhật layer các nét vẽ vào bản vã mình lun vậy...e cám ơn nhiều ạ !!!!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Xin chào mọi người!
Em là thành viên mới và có một câu hỏi mong mọi người giúp đỡ.
Hiện tại em muốn vẽ một cánh từ các profile với mỗi profile được xây dựng từ tập hợp các điểm có tọa độ (x,y) nhập tọa độ từ excel trong solidworks vậy thì làm sao nào để có thể vẽ được profile từ tọa độ có sẵn như vậy, mong mọi người giúp đỡ.
Cảm ơn mọi người! :D
Để vẽ 1 đường cong đi qua các điểm, ta vào lệnh trình đơn Insert, Curve, Curve through XYZ Points... để làm xuất hiện hộp Curve File. (Tớ đã nhiều lần lưu ý các cậu rằng SW là 1 phần mềm rất thân thiện, hợp lý và dễ hiểu; chuỗi cú pháp truy cập lệnh trên có thể hiểu một cách giản dị như sau: Chèn đường cong đi qua các điểm có tọa độ XYZ).

Tại hộp Curve File này, ta có thể:

1. Nhập trực tiếp tọa độ XYZ của các điểm mà đường cong phải đi qua; hoặc

2. Mở tập tin định dạng Excel hoặc Notepad có chứa tọa độ dữ liệu các điểm đó.

Lưu ý thêm: các tập tin Excel hoặc NotePad cần được viết tọa độ theo 1 cách thức phù hợp với chương trình SW để nó có thể hiểu đúng. Muốn biết cách viết đúng thì đơn giản là cậu hãy làm thử theo cách 1 (nhập các tọa độ trực tiếp vào bảng của hộp thoại), rồi lưu dữ liệu tọa độ điểm này theo định dạng thích hợp (Excel chẳng hạn); sau đó ta mở nó ra bằng Excel xem cách trình bày của nó như thế nào để làm theo.

Chào mọi người
Mình có 1 chi tiết như hình dưới, hai lỗ vuông ở hai đầu là cố định, các lỗ tròn và ô van ở giữa mình dùng lệnh Linear Pattern để đục. bây giờ mình muốn sử dụng chức năng Design Table để tạo nhiều cấu hình các chiều dài khác nhau. yêu cầu 2 lỗ vuông 2 đầu vẫn giũ nguyên, các lỗ tròn và ô van sẽ thay đổi số lượng lỗ tùy theo chiều dài thanh thì mình chỉ biết gán thuộc tính chiều dài L vào bảng exel, còn các lỗ ở giữa thì mình ko biết cách nào gán để nó thay đổi theo chiều dài, vậy có cách nào không, ai biết chỉ mình với.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chào mọi người
Mình có 1 chi tiết như hình dưới, hai lỗ vuông ở hai đầu là cố định, các lỗ tròn và ô van ở giữa mình dùng lệnh Linear Pattern để đục. bây giờ mình muốn sử dụng chức năng Design Table để tạo nhiều cấu hình các chiều dài khác nhau. yêu cầu 2 lỗ vuông 2 đầu vẫn giũ nguyên, các lỗ tròn và ô van sẽ thay đổi số lượng lỗ tùy theo chiều dài thanh thì mình chỉ biết gán thuộc tính chiều dài L vào bảng exel, còn các lỗ ở giữa thì mình ko biết cách nào gán để nó thay đổi theo chiều dài, vậy có cách nào không, ai biết chỉ mình với.
Khi ta tạo một Array và cho hiển thị các kích thước thì thông số của Array cũng xuất hiện như minh họa sau:

Ở đây, kích thước 40 khoảng cách các lỗ và số 7 bên trên là số lượng lỗ. Cậu hãy đưa cả 2 thông số này (cùng với các thông số liên quan khác) vào DesignTable để điều khiển các biến thể của mô hình này.

mọi người cho em hỏi, khi em chọn 2 mặt trên và dưới của khôi như hình dưới, sau đó dùng lệnh Shell để tạo vỏ dày 3mm thì nó báo lỗi, không biết đó là lỗi gì và chữa như nào ạ, em cảm ơn !!
[/URL][/IMG]

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

mọi người cho em hỏi, khi em chọn 2 mặt trên và dưới của khôi như hình dưới, sau đó dùng lệnh Shell để tạo vỏ dày 3mm thì nó báo lỗi, không biết đó là lỗi gì và chữa như nào ạ, em cảm ơn !!
Hình minh họa của cậu có thông báo với nội dung:

"Lệnh Shell mắc lỗi khi hoàn tất. Một trong các mặt có thể bị offset vào bên trong mặt liền kề, một mặt nhỏ có thể cần loại bỏ, hoặc một trong các mặt có thể có bán kính cong nhỏ hơn chiều dày vỏ. Hãy dùng công cụ kiểm tra Tools Check để tìm bán kính nhỏ nhất trên các bề mặt thích hợp. Nếu có thể, hãy loại bỏ những mặt hoặc cạnh nhỏ không quan trọng."

Do minh họa tối nghĩa và cũng thiếu các kích thước nên tớ không thể chỉ ra cái sai cụ thể của cậu. Nhưng có thể đoán nguyên nhân do cái gờ mỏng phía trên gây ra lỗi này. Cậu hãy thực hiện lệnh Shell trước rồi tạo gờ mỏng sau.

Nên cố đọc hiểu các thông báo để thấy cách giải quyết!

bạn DCL ơi, cụ thể mình tạo 1 sketch rồi Revolve như này
[/URL][/IMG]
Sau đó dùng Offset Entities 2mm cái gờ ngoài rồi Extrude (Thin) như hình
[/URL][/IMG]
Cuối cùng mình chọn mặt đầu và mặt đáy rồi dùng lệnh Shell tạo vỏ 3mm, mà n báo lỗi như vậy đó. Help!!
Hoặc bạn có cách nào khác thì chỉ giúp mình với, mình cảm ơn nhiều!

phupsh90

Active Member

Chào mọi người

Mình thấy trong Design Library > SPI> MM> Standard Punch có rất nhiều lỗ đột, mình muốn tạo 1 lỗ đột riêng cho mình bằng cách tìm hiểu cách xây dựng file mẫu đó nhưng thấy họ dùng lệnh Linear Austragen mà ko biết gọi lệnh này ra kiểu gì. ai biết chỉ mình với ạ.

Cảm ơn mọi người!

Khi xuất bản vẽ em bị hiện tượng nửa Tây nửa Ta như vậy. Có cách nào Cho các chữ Section, Detail thành "Mặt cắt", "Chi tiết" một cách tự động không?

Ý bạn là nếu là đường tâm layer riêng, kích thước Layer riêng ... phải không?