Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Các anh cho em hỏi với, khi em Render (em nhấn vào Final Render í, SW2014) thì em thấy có hiện 1 cửa sổ mới, cơ mà nó chỉ hiện tầm nửa giây rồi tắt, sau đó máy e bị lác luôn @@, vậy là bị sao ạ, em cảm ơn!!

N

ngochoang_s

cho em hỏi inox trong material là mình chọn loại vật liệu nào ạ..xin cảm ơn.

Cho em hỏi làm sao để mình có thể chiếu 1 biên dạng sketch lên một mặt cong nhỉ?
Giống như mình muốn vẽ một tấm ốp vào một bề mặt cong để tăng độ cứng vững.

Mình có 1 bài toán thế này mà chưa giải quyết được. Nhờ mọi người giúp nhé. Mình có 1 polyline như trên hình. Bây giờ muốn khi thay đổi khoảng cách thì kích thước chiều dài tự thay đổi theo kích thước đặt trước.
Cụ thể: Phần kích thước dây cung cố định, kích thước 70 cố định. Mình cố định 2 đầu polyline. Khi kích thước 1 đầu thay đổi thì đầu kia tự động trừ đi 1 khoảng 800-phần thay đổi... Nhưng mà mình làm mãi mà ko được.
Bạn nào biết hướng sử lý giúp mình nhé!.
PS: mình làm phần này mục đích cho Cable carrier chain. Phần chạy song song thì trên mạng có hướng dẫn rồi. Nhưng riêng phần này thì không có.

Mình có 1 bài toán thế này mà chưa giải quyết được. Nhờ mọi người giúp nhé. Mình có 1 polyline như trên hình. Bây giờ muốn khi thay đổi khoảng cách thì kích thước chiều dài tự thay đổi theo kích thước đặt trước.
Cụ thể: Phần kích thước dây cung cố định, kích thước 70 cố định. Mình cố định 2 đầu polyline. Khi kích thước 1 đầu thay đổi thì đầu kia tự động trừ đi 1 khoảng 800-phần thay đổi... Nhưng mà mình làm mãi mà ko được.
Bạn nào biết hướng sử lý giúp mình nhé!.
PS: mình làm phần này mục đích cho Cable carrier chain. Phần chạy song song thì trên mạng có hướng dẫn rồi. Nhưng riêng phần này thì không có.

Hiện tại mình đã sử lý được vấn đề trên rồi. Mọi người quan tâm có thể tham khảo trên này nhé!
http://www.hawkridgesys.com/blog/chain-component-pattern-tips-solidworks-pt-2/

phupsh90

Active Member

chào mọi người
Cho mình hỏi mình muốn kí hiệu cái đường cắt chi tiết giống hình sau thì phải chỉnh thế nào, mình đã vào document properties- section mà ko thấy chỗ nào chỉnh cái đó
Hình chuẩn ( mặc định SW)

hình bản vẽ drawing của mình đang bị thế này, nhìn khá xấu :

Cảm ơn mọi người

chỉnh trong drafting standard là ok, vào trong section để chọn

H

hvloc92

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Các anh chị cho em hỏi với. Em sử dụng toolbox để chèn bulong vào solidwork, nhưng em không biết cách nào để hiển thị ren của con bulông đó trong môi trường drawing? Anh chị nào biết vui lòng chỉ giúp em với.

Chỉnh tab Thread Display sẽ thấy kết quả.

Chọn Simplified

Sau khi chọn Schematic

H

hvloc92

Cám ơn bạn nhiều nha. Nobitalk5

chào các bác

cho em hỏi chút , em muốn tạo lỗ ren tiêu chuẩn mới M45X8.0 , em vào toolbox để chỉnh và làm theo hướng dẫn

nhưng đến chỗ "Thread data " bắt điền kích thước " thread minor diameter inside" em chưa biết tính toán như thế nào

điền bừa , báo lỗi , copy một cái cũ điền vào cái mới xem thế nào , nó cũng báo lỗi

ai biết cách làm hướng dẫn em với ah , em cảm ơn nhiều

H

hvloc92

Cho mình hỏi thêm, mình hiển thị ren trong bản vẽ được rồi, nhưng nó lại nằm chồng lên con đai ốc, làm sao để con nó ẩn phía sau con đai ốc bây giờ? Bạn nào biết chỉ mình với!

T

trongtao01

Chào chú:cháu lần đầu tiên tham gia với nhóm
-cháu xin có một câu hỏi về phần weldment: khi cháu muốn tạo thư viện cho structuralmenber.cho cháu hỏi cách lưu và link thế nào là đúng để khi mình vào và sử dụng structuralmenber mình sẽ lấy được cái mà mình vừa tạo để sử dụng.
-cháu xin cảm ơn

C

cuongdck01

cho e hỏi làm sao để mình xuất bản vẽ trong solidwork theo tiêu chuẩn Việt Nam(TCVN) ak?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chào chú:cháu lần đầu tiên tham gia với nhóm
-cháu xin có một câu hỏi về phần weldment: khi cháu muốn tạo thư viện cho structuralmenber.cho cháu hỏi cách lưu và link thế nào là đúng để khi mình vào và sử dụng structuralmenber mình sẽ lấy được cái mà mình vừa tạo để sử dụng.
-cháu xin cảm ơn
Trong thư viện kết cấu hàn của SW, đã có sẵn một số mẫu cơ bản, cậu sửa nó cho phù hợp với tiêu chuẩn của các loại vật tư sẵn có trên thị trường rồi lưu chúng vào vị trí thích hợp để sử dụng. Cậu xem thêm phần Help của SW để biết cách làm cụ thể, cũng khá đơn giản thôi!

Ví dụ, ta cần xây dựng thư viện thép góc, hãy mở SW và gọi lệnh Open rồi tìm đến thư viện thép góc có sẵn như hình dưới,
lưu ý chọn All Files (*.*) ở trường cạnh File Name dưới cùng để làm xuất hiện các tệp trong thư viện:

Ta thấy trong thư viện chỉ có 3 tệp, hãy chọn 1 tệp bất kỳ, chẳng hạn tệp 20x20x3.sldlfp như trên.

Ta sẽ thấy 1 sketch với biên dạng thép góc xuất hiện:

Biên dạng này gồm những kích thước có lẽ không đúng với tiêu chuẩn, ta hãy sửa nó cho phù hợp rồi lưu với 1 cái tên mới, vào trong 1 thư mục mới, nếu cần; lưu ý phần mở rộng của tệp mới này vẫn phải là *.sldlfp.

Tương tự, ta có thể tạo ra các biên dạng với các quy cách khác theo yêu cầu công việc.

Tất cả chỉ có thế thôi.

Last edited:

Chào các bác!
Các bác có kinh nghiệm sử dụng solidworks chỉ cho em vụ này với :
Hiện trạng em cái Solidworks để dùng Add in nhưng đã cài đi cài lại vẫn thiếu cái cần dùng là Circuitworks (chuyên nhận dữ liệu *.Emn)
Em nghi là thiếu 1 cái gì đó trong hệ điều hành nên khởi động nên nó không thể lên được bác nào gặp trường hợp này tư vấn em với. Em đã cái đủ Frame Network 2.0, 3.0, 3.5, 4.0, 4.5.

C

ChiliTran

Chào Chú Lăng, chào tất cả mọi người. Cháu mới sử dụng Solid và đang có nhu cầu thể hiện bản vẽ như bài viết trên đây của chú. Tuy nhiên với bản solid 2014 cháu đang sử dụng, cháu chưa thể tìm được bảng Dimension Properties và bảng Dimension Display như của chú. Mong chú và mọi người giúp đỡ!