Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Bạn dùng lệnh SCALE ở mục Molds. Bản chất của lệnh này dùng để thay đổi kích thước của sản phẩm thiết kế tương ứng với độ co ngót của các sản phẩm khi làm khuôn( Ví dụ đối với các vật liệu nhựa..) Có một bài của chú DCL cũng đã nói đến. Bạn dùng chức năng Search ở diễn đàn để tìm hiểu thêm

Cảm ơn anh Thành đã hướng dẫn.

Nhân tiện thấy câu hỏi của Mr. Alone, em xin hỏi luôn là làm sao để vẽ đáy chai được.

Suy nghĩ đầu tiên là em sẽ dùng Loft Surface, như vậy thì cần 2 đường biên và 1 đường lõm vào để surface lõm vào ở đáy chai. Xong rồi thì sẽ quay surface mới tạo được và tạo được 1 đáy chai kín, nhưng câu hỏi đặt ra là làm sao tạo được 2 đường biên? 1 đường biên thì có thể vẽ được dùng spline, nhưng đường biên còn lại làm sao derived từ sketch đã vẽ?

Khi vào Insert -> Derived Sketch thì chỗ đó nó mờ đi chứ không hiện ra để click.

Ngoài ra, nếu vẽ được 1 phần của đáy chai rồi dùng lệnh Circular Patten thì những chỗ tiếp giáp nó không liên tục
Em đã thử mò nhiều nhưng kết quả chưa có...
Theo hướng phân tích với hai Sketch đối xứng để tạo nửa bên đáy chai trước sau đó mới Mirror của em phía trên cũng là một trong cách dựng hình hợp lý đối với trường hợp vẽ đáy chai nhưng ......phức tạp quá

nhưng câu hỏi đặt ra là làm sao tạo được 2 đường biên? 1 đường biên thì có thể vẽ được dùng spline, nhưng đường biên còn lại làm sao derived từ sketch đã vẽ?
Có một cách vừa đơn giản vừa dễ hiểu lại vừa mang tính chính xác tránh những sai sót trong trường hợp này là hãy tạo tất cả các biên dạng của cả hai Profile trên một Sketch với đầy đủ ràng buộc tiếp tuyến tại giao điểm của hai Sketch . Sau đó tạo một Sketch khác dùng lệnh Convert Entities lại Sketch phía trên và tạo đường trung tuyến và xóa một bên của Sketch (đường trung tuyến chia Sketch làm 2 phần) . Lặp lại thao tác trên và lần này thì xóa bỏ phần ngược lại . Kết quả sẽ có hai Sketch tiếp tuyến với nhau tại giao điểm bị chia bởi đường trung tuyến . Và nếu muốn chỉnh sửa lại biên dạng thì chỉ việc sửa Sketch đầu tiên (chứa cả hai Sketch kia) thì 2 Sketch phía sau sẽ tự động Update theo (với điều kiện sửa biên dạng chứ k phải là xóa biên dạng và vẽ lại biên dạng khác)

Nhân tiện thấy câu hỏi của Mr. Alone, em xin hỏi luôn là làm sao để vẽ đáy chai được.
Hướng phân tích phía trên của em đúng nhưng ......phức tạp quá. Thử phân tích theo chiều hướng đơn giản như thế này :

-Đáy chai có biên dạng nhấp nhô ở phần phía dưới thì đơn giản là mình vẫn sử dụng lệnh Sweep (chứ không phải Loft) xoay Profile (theo em gọi là đường biên) theo một đường dẫn là hình tròn và phần dưới sẽ bị nhấp nhô theo một hình đường tham chiếu là đường Curve nhấp nhô và có ràng buộc vào phần cần nhấp nhô của dưới đáy chai . Kết quả chỉ cần một lệnh Sweep để tạo đường Curve nhấp nhô và một lệnh Sweep để quét Profile tạo hình đáy chai => chỉ cần 2 lệnh Sweep . Đã vẽ rồi thì cũng cố gắng soạn một bài hướng dẫn vậy

Cách thực hiện

-Tạo hai Sketch trên Top Plane và dùng lệnh Sweep với tùy chọn như hình dưới để tạo đường dẫn nhấp nhô :

[ANH]8C42_4E836D4D[/ANH]

-Kết quả sẽ được một Surface với biên dạng xoắn như thế này :

[ANH]D9EC_4E836D4D[/ANH]

-Tiếp theo dựng Profile
Chú ý : đường tham chiếu nằm ngang phải có điểm cuối có cùng tọa độ Y so với điểm 1/4 của đường tròn nếu không khi thực hiện lệnh sẽ bị lổi)

[ANH]FF2E_4E836D4D[/ANH]

-Việc cuối cùng chỉ việc thực hiện lệnh Swept Surface với Profile và Path (đường tròn lớn) và đường Guide Curve (là đường nhấp nhô tạo từ lệnh Swept 1 ở trên là sẽ ra hình đáy chai như mong muốn

[ANH]73A7_4E836D4D[/ANH]

[ANH]6D89_4E836D4D[/ANH]

Biên dạng của phần dưới đáy chai dĩ nhiên sẽ do Profile quyết định , còn số múi nhấp nhô dưới phần đáy chai sẽ do số vòng xoắn của Swept Surface tạo trước đó quyết định và theo tỷ lệ 1/2 . Như ta thấy Surface xoắn trên và dưới tổng là 10 lần xoắn thì số múi trên đáy chai được tạo ra sẽ là 5 múi .

Chúc em thành công!

Nguyenthanh,

N

ngochoi

Làm sao để vẽ được 2 trụ tròn các mình khoanh đỏ, mình dựng mãi không được.

Làm sao để vẽ được 2 trụ tròn các mình khoanh đỏ, mình dựng mãi không được.
trên hình có ghi rõ góc và khoảng cách thì phải! mình nhìn không rõ hình đó!
but nếu đầy đủ , bạn muốn vẽ được thì phải tạo plane dựa vào các thông số trên bản vẽ để lấy đó làm mặt phẳng tạo sketch, sau khi tạo được sketch biên dạng bạn chỉ cần extrude next, up to body, up to sf...là được (với điều kiện nếu mặt phẳng bạn tạo là mặt phẳng song song với mặt khối trụ), còn nếu bạn tạo plane vuông góc với khối trụ (dọc theo khối trụ) thì bạn có thể dùng lệnh revolve! cái này nếu như bạn đã biết dùng lệnh plane thì rất đơn giản thôi!cũng không khó đâu! try do it! ;)
sorry không up hình được!

Rất cảm ơn bác nguyenthanh2309!
Do câu hỏi của em không cụ thể nên chưa đạt được vấn đề, nay trình bày lại mong các bác giúp đỡ.
Biên dạng tổng quan đã vẽ

Điểm em khoanh tròn là tiếp giáp giữa khối đáy chai và lưng chai
Còn đây là vùng cần được bo tròn ( chính là phần được khoanh tròn

Thật sự em đã nghĩ mãi mà chẳng ra. Mong có sự trợ giúp

Rât cảm ơn bác nguyenthanh2309!
Có lẽ do câu hỏi của em chưa được rõ ràng nên em vẫn chưa đạt được mục đích.
Nếu Mọi người cầm chai Cocacola lên nhìn phần tiếp giáp giữa đáy chai và lưng chai sẽ thấy ở phần lưng có các rãnh, tại đuôi rãnh được bo tròn. Đặc biệt là điểm bo ở phần tiếp giáp giữa lưng chai vài đáy chai.
Đây là hình tổng quan :

Phần được khoanh đỏ được phóng chi tiêt là đây, bo góc giữa hai mặt xanh - xám.

chào mọi người cho em hỏi
em muón dùng 1 surface cắt 1 khối thí làm như thé nào nhi?
và từ các mặt kín đã Knit làm sao để solid thành 1 khối?
thanks!

chào mọi người cho em hỏi
em muón dùng 1 surface cắt 1 khối thí làm như thé nào nhi?
Và từ các mặt kín đã knit làm sao để solid thành 1 khối?
Thanks!
1. Muốn dùng sf cắt khối bạn dùng lệnh cut with surface.INSERT=> CUT=> WITH SURFACE
2. Muốn các sf sau khi knit thành khối thì khi bạn dùng lệnh knit chọn ô: Try to form solid là ok!
Note: Các sf fai được knit kín!

H

hainguyen0710

1, bạn dùng lệnh cut with surface( chọn lệnh==> chọn mặt surface===> chọn hướng cắt vật liệu===> ok)
2, bạn dùng lệnh thicken để tạo chiều dày cho surface thế là surace chuyển thành solid

1. Muốn dùng sf cắt khối bạn dùng lệnh cut with surface.INSERT=> CUT=> WITH SURFACE
2. Muốn các sf sau khi knit thành khối thì khi bạn dùng lệnh knit chọn ô: Try to form solid là ok!
Note: Các sf fai được knit kín!
những mặt phẳng mình vẽ hơi nhiều, kiểm tra sơ qua thì kín rồi mà dùng Try to form solid vẫn chưa được hiện lên.
không biết có cách nào kiểm tra nếu chưa kín không nhi?

A

ajack

hi anh Thanh,

Điều đâu tiên phải nói là em rất cảm kích trước sụ chỉ dẫn nhiệt tình của anh, và cảm ơn anh rất nhiều!

Khi thực hiện theo bài hướng dẫn của anh thì có 3 điều em thắc mắc:

1. chẳng hay là anh dùng version bao nhiêu? vì em đang dùng solidworks 2010, thực hiện bước 1 để tạo vòng xoắn như anh thì không được, tức là 2 sketch không cùng nằm trên mặt phẳng được: sketch profile em phải để vuông góc với top plane tại đường tròn mới có thể sweep để ra mặt xoắn được.

2. em không làm được bước sweep với guide curve là edge của đường xoắn.

3. Em biết là hướng suy nghĩ của em sẽ làm cho công đoạn rất phức tạp, nhưng đó là suy nghĩ trực quan, còn cách làm của anh rõ ràng là hay hơn hẳn nhưng em không nghĩ ra tại sao lại phải làm như vậy!

H

hainguyen0710

hi! mình vẫn làm được mà, bạn xem lại cách dựng hình xem

H

hainguyen0710

Ai biết vẽ cái mặt lạ chỉ em cách vẽ với!
thanks!

Last edited by a moderator:

em vẫn chưa làm được?
[ANH]CE28_4E8AA636[/ANH]

[ANH]1A92_4E8AA8DD[/ANH]​
lệnh này là cắt khối với surface but cậu không làm được là vì của cậu toàn surface! check lại đi nhá! ;)

hi anh Thanh,

Điều đâu tiên phải nói là em rất cảm kích trước sụ chỉ dẫn nhiệt tình của anh, và cảm ơn anh rất nhiều!

Khi thực hiện theo bài hướng dẫn của anh thì có 3 điều em thắc mắc:

1. chẳng hay là anh dùng version bao nhiêu? vì em đang dùng solidworks 2010, thực hiện bước 1 để tạo vòng xoắn như anh thì không được, tức là 2 sketch không cùng nằm trên mặt phẳng được: sketch profile em phải để vuông góc với top plane tại đường tròn mới có thể sweep để ra mặt xoắn được.

2. em không làm được bước sweep với guide curve là edge của đường xoắn.

3. Em biết là hướng suy nghĩ của em sẽ làm cho công đoạn rất phức tạp, nhưng đó là suy nghĩ trực quan, còn cách làm của anh rõ ràng là hay hơn hẳn nhưng em không nghĩ ra tại sao lại phải làm như vậy!

Vấn đề 1 :

Từ SW2004 đã thực hiện được rồi em . Muốn tạo vòng xoắn từ 2 Sketch cùng nằm trên một mặt phẳng thì dùng tùy chọn Twith Along Path trong Option Twist Type - chọn Define thích hợp . Tham khảo hình dưới :

[ANH]E6F3_4E8B2C01[/ANH]

Vấn đề 2 :

Không hiểu là em không thực hiện được thao tác hay là do lệnh báo lổi không thực hiện được?
Dù lý do gì đi nữa thì chỉ cần chú ý các ràng buộc cho chúng tiếp xúc (Concident , Piece.....) vào Curve tương ứng và thực hiện lệnh với các tùy chọn như hình ở bài trước là chắc chắn sẽ thành công .
Chú ý gán Relation Piece ở đường dẫn rất quan trọng này

[ANH]FF2E_4E836D4D[/ANH]

Vấn đề 3
Không hiểu rõ ý câu hỏi của em là như thế nào ?Đương nhiên là ít lệnh hơn , thao tác nhanh hơn => dễ quản lý , dễ sửa đổi , tránh mất thời gian lãng phí khi dựng hình . Và nếu sau này khi kỹ năng của em đã tăng lên một cấp độ khác em sẽ nhận thấy thêm được một điều nữa là phương pháp dựng hình này dễ điều khiển biên dạng của Body và các đường Zebra Stripes sẽ "mượt mà" hơn cách dùng lệnh Loft nhiều (khi thiết kế ngược sẽ dễ dàng nhận thấy vấn đề này)

hi! mình vẫn làm được mà, bạn xem lại cách dựng hình xem

em vẫn chưa làm được?
[ANH]CE28_4E8AA636[/ANH]
Lệnh Cut with Surface là lệnh dùng Surface để cắt khối Solid , không sử dụng được đối với 2 hoặc nhiều Surface.

Quan sát thấy trong hình của LTT chỉ thấy toàn Body là Surface nên dĩ nhiên lệnh sẽ không thõa điều kiện nên sẽ không sáng . Để tương tác giữa Surface với Surface thì hãy dùng lệnh Trim Surface .

Nguyenthanh,

Rât cảm ơn bác nguyenthanh2309!
Có lẽ do câu hỏi của em chưa được rõ ràng nên em vẫn chưa đạt được mục đích.
Nếu Mọi người cầm chai Cocacola lên nhìn phần tiếp giáp giữa đáy chai và lưng chai sẽ thấy ở phần lưng có các rãnh, tại đuôi rãnh được bo tròn. Đặc biệt là điểm bo ở phần tiếp giáp giữa lưng chai vài đáy chai.
Đây là hình tổng quan :

Phần được khoanh đỏ được phóng chi tiêt là đây, bo góc giữa hai mặt xanh - xám.
Nếu chi tiết không phải sản xuất hoặc không cần độ chính xác cao thì có thể sử dụng lệnh Revolve với Profile là biên dạng hở , còn Axis để Revolve là một đường thẳng nằm trên mặt phẳng của Profile và cách Profile một khoảng cách tùy chỉnh cho đến khi Revolve theo đúng yêu cầu . Nếu sử dụng SW2011 thì trong Option của Revolve có tích hợp thêm tùy chọn Up to Surface , còn nếu version trước 2011 thì phải Revolve một góc cho bề mặt tạo thành đi qua Surface đáy chai , sau đó sùng Trim Surface để cắt phần thừa

Nếu chi tiết mang tính chính xác thì phải dựng hình bằng cách sử dụng lệnh Loft hoặc Boundary để quét biên dạng theo một đường dẫn cho trước . Cho đường dẩn đi dư qua Surface đáy chai sau đó dùng Trim Surface để cắt phần dư sẽ đảm bảo được tính tiếp xúc hoàn toàn với Surface đáy chai

Qua hình ảnh của bạn thì thấy bạn tạo "gân" đang bị hở này bằng lệnh Loft . Sao không cho Profile 2 đi qua luôn Surface rồi dùng lệnh Trim để cắt nó luôn. Như thế sẽ không gặp vấn đề bị hở như thế này => mất thời gian thêm cho một bước?

Và thông thường trước hợp biên dạng quét không bị biến đổi thì dùng lệnh Sweep sẽ hợp lý , nhanh và dễ điều khiển hơn . Ví dụ sử dụng lệnh Sweep như hình dưới để tạo gân này thì tất cả đều được giải quyết trong 1 lệnh

[ANH]2CEC_4E8B3540[/ANH]

Cho Path đi qua Surface để khi quét sẽ dư một phần ở phía trong Surface . Chỉ việc Trim Surface đi là xong.

Nguyenthanh,

P

Po174

Xin chào mọi người.
Em mới bắt đầu học solidworks và đang làm bt theo mục Hướng dẫn solidworks và bài tập của anh nguyenthanh2309. Bài tập số 11:
http://www.meslab.org/mes/threads/20623-solidworks-va-[MEDIA=youtube]a-tap[/MEDIA]/page3
Em không biết tại sao sản phẩm của em lại có một lỗ nhỏ như hình

và em thấy sản phẩm của em vẫn chưa được tốt như sản phẩm mẫu. Mong mọi người chỉ thêm cho em.Xin cám ơn mọi người nhiều. Đây là sản phẩm của em, em dựng trên nền Solidworks 2009: http://www.mediafire.com/?o09c2nh9ud32e1g

Last edited by a moderator:

Bài tập chỉ để trả lời cho chúng ta câu hỏi là dựng chi tiết đó như thế nào . Điều quan trọng là phải hiểu chúng đang muốn nói điều gì. Đừng làm rập khuôn theo chúng mà hãy phát huy phương pháp đó theo một cách riêng của mình . Đừng tự giới hạn chính mình và quan trọng là đừng làm "cái bóng" của người khác :10:

Em quan sát sự khác nhau giữa 3 trường hợp này

Trường hợp 1 : Profile nằm bên trái của Path thì khi quét Profile sẽ quét theo đường dẫn và ôm sát phía bên trái của Path

[ANH]BA2E_4E8E9E9B[/ANH]

[ANH]0DB3_4E8E9E9B[/ANH]

Trường hợp 2 : "tâm" Profile nằm giữa Path , thì khi quét Profile sẽ "trải" đều qua hai bên của Path

[ANH]D202_4E8E9E9B[/ANH]

[ANH]1A49_4E8E9E9B[/ANH]

Trường hợp 3 : Profile nằm phía bên phải của Path (theo hướng cong của Path) nên nếu chiều dài tổng của Profile lớn hơn cung uốn ngay tại chổ cong đổi hướng của Path thì dĩ nhiên khi quét Profile sẽ bị "gãy" ngay tại điểm ngoài cùng (hoặc nhiều điểm hơn , do tỷ lệ giữa chiều dài tổng của Profile và cung uốn của Path quyết định - không thể Offset ).

[ANH]08B0_4E8E9E9B[/ANH]

[ANH]0EB0_4E8E9E9B[/ANH]

Trên thực tế khi dựng chi tiết dây như thế này thì phải tính toán hoặc đo chính xác cung uốn của Path để đạt được kết quả như mong muốn

Nguyenthanh,

Last edited:

Anh Thành và mọi người xem hộ em cái này và cho em hỏi

Thứ nhất:Nếu không dùng tùy chon (Equal spacing) sao em rất khó đánh số 360 vào tùy chọn góc của lệnh Circular Pattern?Em không thể dùng thành công lệnh Circular Pattern? Sau khi dùng không thành thì thanh công cụ cũng không còn lệnh Circular Pattern nữa?(có phải lỗi phần mềm của e không ah?). Nếu không dùng tùy chon (Equal spacing) thì vẫn bình thường
http://www.mediafire.com/?oby26amzx34qh6c
Thứ hai: Trong lệnh Exploed View em thấy chỉ có phương di chuyển cho 3 hướng ox,oy,oz. Em muốn di chuyển theo hướng khác ngoài 3 hướng này (ví du: Trong mặt phẳng oyz nhưng lệch phương ox góc 30 độ) thì làm thể nào?
Em cảm ơn!
[video=youtube;Sdps2P2xXYY]http://www.youtube.com/watch?v=Sdps2P2xXYY[/video]
Thân!

Last edited: