Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Về 3D sketch, mình muốn vẽ và lấy kích thước một đường thẳng như trong hình (các góc 1,2,3,4,5), và độ dài đoạn thẳng (B) và hình chiếu (A) trên mặt phẳng - lấy kích thước sao cũng được, miễn là đủ thông số có thể cố định được đoạn thẳng trong không gian.

Ở bài #1485, mình có hỏi cách vẽ hình cái lưới trong SW, mem nào có cách vẽ thì chỉ mình với nhé! Cám ơn nhiều!

L

levanthuy

mọi người cho mình hỏi chút vấn đề:
mình đang thiết kế cụm chi tiết máy: khi mình tạo bản vẽ Drawing trực tiếp từ các chi tiết thì vẫn hiện ren bình thường,
Nhưng khi mình tạo bản vẽ Drawing từ bản vẽ assembly thì các chi tiết có ren không hề hiện ren. Tức là tạo bản vẽ lắp 2D không hề có ren.
Mọi người chỉ cho cách giải quyết với nhé. Thanks các anh em trong diễn đàn!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Về 3D sketch, mình muốn vẽ và lấy kích thước một đường thẳng như trong hình (các góc 1,2,3,4,5), và độ dài đoạn thẳng (B) và hình chiếu (A) trên mặt phẳng - lấy kích thước sao cũng được, miễn là đủ thông số có thể cố định được đoạn thẳng trong không gian.

Ở bài #1485, mình có hỏi cách vẽ hình cái lưới trong SW, mem nào có cách vẽ thì chỉ mình với nhé! Cám ơn nhiều!
Câu hỏi 1: cậu hãy cứ làm những gì mình muốn!

Câu hỏi 2: Tớ chưa hiểu cậu cần vẽ cái lưới 3D làm gì, nếu chỉ để thể hiện cho vui thì làm như sau:

1. Vẽ bề mặt của tấm lưới

2. Chọn vật liệu là một loại Pattern thích hợp

3. Gán cho nó một độ trong suốt mà cậu thích

4. Render để có hình ảnh cần thể hiện.

Ví dụ như sau:

H

huaiu

Mình đang dùng SW 2010 và muốn học phần SimulationExpress. Mình thử kiểm tra biến dạng cho 1 cái dầm đơn giản như hình :http://www.flickr.com/photos/70184037@N06/6373947437/
Mình đã xong bước khống chế dầm, chọn tải. Nhưng tới bước gán vật liệu thì không được.Nó báo như sau:http://www.flickr.com/photos/70184037@N06/6373956385/
Mình thử sửa theo thông báo lỗi nhưng không sửa được vì tất cả các thông số của vật liệu đó đều bị khóa, thử gán vật liệu khác cũng không được. Mong các bạn giúp đỡ.

Last edited by a moderator:

Câu hỏi 1: cậu hãy cứ làm những gì mình muốn!

Câu hỏi 2: Tớ chưa hiểu cậu cần vẽ cái lưới 3D làm gì, nếu chỉ để thể hiện cho vui thì làm như sau:

1. ...

4.
Vấn đề lấy số đo góc của đường trong 3D sketch như vầy:
+ Mình muốn lấy góc của hình chiếu 1 đoạn thẳng vào mặt phẳng XY so với trục Y là 30 độ.
+ Hình chiếu của đoạn thẳng đó vào mặt phẳng YZ và cũng so với trục Y là 30 độ.
Xem hình chú thích:

Nhờ chú DCL nêu cách vẽ chi tiết cái lưới được không, vì chaú cũng mới sử dụng SW nên không rành lắm về render và chọn vật liệu. Hình cái lưới cũng chỉ để thể hiện trên sản phẩm cho có đủ hình dạng thôi.
Cám ơn chú nhiều!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Vấn đề lấy số đo góc của đường trong 3D sketch như vầy:
+ Mình muốn lấy góc của hình chiếu 1 đoạn thẳng vào mặt phẳng XY so với trục Y là 30 độ.
+ Hình chiếu của đoạn thẳng đó vào mặt phẳng YZ và cũng so với trục Y là 30 độ.
Xem hình chú thích:

Nhờ chú DCL nêu cách vẽ chi tiết cái lưới được không, vì chaú cũng mới sử dụng SW nên không rành lắm về render và chọn vật liệu. Hình cái lưới cũng chỉ để thể hiện trên sản phẩm cho có đủ hình dạng thôi.
Cám ơn chú nhiều!
Câu 1:

Mở 1 sketch trên mặt FrontPlane và vẽ như sau:

Sau đó đóng sketch này lại, mở một sketch mới trên mặt RightPlane và vẽ như sau:

Như vậy là ta có kết quả:

Đây chính là hình chiếu lên 2 mặt phẳng tọa độ của đoạn thẳng mà ta cần dựng.

Hãy dùng lệnh như minh họa sau:

Lệnh này sẽ tìm nghiệm của hai hình chiếu kể trên. Ta sẽ thấy bảng thuộc tính của lệnh này xuất hiện, hãy chọn hai hình chiếu như sau:

Đường màu vàng chính là nghiệm cần tìm, ta OK để có kết quả:

Câu 2:

Giả sử ta có các mô hình như sau:

Hãy sử dụng
PhotoWorks:

Kích hoạt viên bi và chọn vật liệu bằng công cụ Material trên thanh PhotoWorks:

Ví dụ ta chọn vật liệu này:

Hãy Apply rồi Close và chọn mặt cong rồi lại dùng lệnh Material lần nữa để chọn vật liệu lưới:

Dùng lệnh Render:

Ta có kết quả như sau:

Ta thấy chưa ưng ý:

1. Mắt lưới quá nhỏ và có vẻ không có xu hướng cong theo mặt cong của tấm lưới;
  2. Lưới chưa trong suốt để cho phép nhìn xuyên qua.
Ta cần hiệu chỉnh lại vài thông số vật liệu của tấm lưới. Hãy kích hoạt lại tấm lưới rồi lại mở hộp Material và click nhãn Illumination để chỉnh thông số Transparency từ 0.00 lên khoảng 0.50~0.80, cho phép nhìn xuyên qua vật thể:

Sau đó click nhãn Texture để chọn Planar và chỉnh các thông số Width, Height Rotation Angle thích hợp, việc này có thể làm lại vài lần cho tới khi ưng ý:

Kết quả ta có như sau:

L

lelinh89

Chú DCL cho cháu hỏi là :cháu phải vẽ nhiều bản vẽ drawing,sau khi thiết lập các thông số trong System options và Document Properties làm thế nào để lưu các thiết lập đó dùng cho tất cả các bản vẽ ạ?hay là mỗi bản vẽ mình lại phải thiết lập lại hả chú? Cháu mới làm quen với solidwork.mong chú chỉ bảo giúp ạ.

L

levanthuy

Chú DCL cho cháu hỏi là :cháu phải vẽ nhiều bản vẽ drawing,sau khi thiết lập các thông số trong System options và Document Properties làm thế nào để lưu các thiết lập đó dùng cho tất cả các bản vẽ ạ?hay là mỗi bản vẽ mình lại phải thiết lập lại hả chú? Cháu mới làm quen với solidwork.mong chú chỉ bảo giúp ạ.
bạn sửa trên bản vẽ đã làm trước đó là được, chỉ cần save as sang tên khác,....

L

lelinh89

Có cách nào lưu những thiết lập đó trong solidwork để khi khởi động lại vẫn còn ko bạn?Cảm ơn bạn đã giúp mình.

Có cách nào lưu những thiết lập đó trong solidwork để khi khởi động lại vẫn còn ko bạn?Cảm ơn bạn đã giúp mình.
Bạn hỏi 2 câu hỏi cùng chủ đề đấy.
Nhưng mình nhớ có người trả lời trong pic nay rồi. Bạn thử kiếm xem.
Máy mình không có solid nên hơi khó nhỉ?
Mình nhớ là hình như sau khi chon Drawing, bạn chọn khung bản vẽ. Clich chuột phải edit sheet fomart. bạn thoải mái sữa khung tên bản vẽ và cài đặt. Sau đó lưu thành file riêng của bạn. Lần sau thì sau khi chọn Drawing bạn chọn file khung tên của bạn vừa tạo. Đoạn sau mình không nhớ lâu không nghịch cái này. Bạn thử mày mò xem.
Tự khám phá nhớ lâu hơn đấy bạn ah. Chúc bạn thành công
Thân!

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Xin chào mọi người.
Mình là tín đồ của pro/engiiner. Nhưng hiện tại làm việc cho công ty lại sử dụng về solid. Mình đang thiết kế một khung máy bằng kết cấu hàn.( chức năng Weldent ). Và hiện tại trong mục standar của chức năng này chỉ có một vài khung thép mặc định theo 2 tiêu chuẩn có sẵn. Mình đã sửa một số khung theo ý mình trong mục cài đắt ( solid/data/weldent/iso...) Những lúc Add vào thì kích thước nó bị lỗi. Đã cố gắng sửa mà chưa ok được. Mong mọi người giúp đỡ.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Cậu cần xây dựng thư viện các biên dạng thép hình để dùng, phần mềm chỉ có sẵn vài loại để demo thôi!

nhjkjeu

Cậu cần xây dựng thư viện các biên dạng thép hình để dùng, phần mềm chỉ có sẵn vài loại để demo thôi!
Hi Chú Lăng.
Quả thật cháu học solid qua sách của chú viết. Những đến phần add một số hình dạng thêm thì chú chỉ nói qua " Weldments - Creating a Custom Profile trong SolidWorks Online User's Guide."( trang 219 dòng in nghiêng). Cháu tìm hoại ko thấy chức năng này ở đâu. Nên Cháu đã thực hiện theo một cách thủ công là copy 1 bản tiêu chuẩn có sẵn của phần mền đã cho, và cháu đã edit theo yêu cầu của mình. Và phần mền vẫn chấp nhận. Nhưng có 1 điều là kích thước của hình dạng nó bị lỗi. Và cháu ko biết lỗi nó từ đâu.

Sau khi thiết lập drawing theo ý muốn rồi, chọn save as, trong mục save as type, chọn Drawing templates (*.drwdot), save chồng lên file hiện có của SW cũng được. Sau đó nên copy file mẫu đó vào chỗ khác, để sau này có cài lại SW thì chép file mẫu của mình chồng lên file của SW. Hoặc sử dụng cho nhiều người khác trong cùng công ty.

Mình có bản lắp ráp giữa 1 ống (được cắt vát 1 đầu) và 1 miếng đế (có lỗ ở giữa). Làm sao mate tâm lỗ trên đế với tâm của ống tại đầu vát theo hiển thị trong bản lắp ráp.
http://www.mediafire.com/?v2i68lku4de5jby
Một điều nữa về miếng đế là mình có thể chuyển đổi line thành arc được không? Vì có thể ban đầu tấm đế trên được thiết kế phẳng, sau đó nó phải chuyển sang cong một chút để lắp vào vị trí cho khớp. Hoặc là có thể bẻ xong miếng đế cũng được.

Trong mục: "Bước đầu làm quen với SW #23", bác DCL có giới thiệu về Thiết kế các part trong Assembly. Nhưng khi vẽ các sketch trong phần Assembly lại không có chức năng "PROJECT CURVE", làm sao có thể sử dụng chức năng này trong vẽ sketch trong phần Assembly được?

Mình lại có thêm vấn đề trong phần Assembly. Mình có bản vẽ lắp gồm 1 khung và 1 đế như hình (và có thêm nhiều chi tiết nữa, nhưng mình thu gọn lại). Mình vẽ 1 sketch ban đầu đề làm chuẩn, sau này thay đổi kích thước 1 chi tiết trên bản vẽ lắp để tạo thành bản vẽ lắp cho cụm chi tiết gần giống như vậy nhưng có kích thước khác hơn. Mình add sketch này như 1 part và vẽ các chi tiết khác theo sketch này. Vẽ được chi tiết #01 (khung uốn cong), và #02 (cái đế). Chú ý kích thước được khoanh tròn là 50mm.

Và lắp thêm nhiều chi tiết phía sau.

Nhưng khi muốn tạo bản vẽ lắp khác có cùng các chi tiết khác nhưng chỉ khác chi tiết #01 với kích thước chiều cao chân khác (75mm) tấm đế (part #02) không tự nâng lên theo, cũng có nghĩa là chiều dài khung tròn không thay đổi. Chú ý kích thước khoanh tròn màu đỏ và khoanh tròn xanh hiển thị part #02 không di chuyển theo cho dù sketch ban đầu đã thay đổi.

File SW 2011 kèm theo: http://www.mediafire.com/download.php?x7nlcexxkiyrgv0
Nhờ các mem giải quyết dùm nhé!

Last edited:

nhjkjeu

Về vấn đề in ấn trong bản vẽ 2D solid. Trong môi trường in ấn mình muốn in theo tùy chọn của mình. Giống như in bên autocad là in theo window. Mọi người cho mình hỏi bên solid có chức năng này không? xin cảm ơn!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Về vấn đề in ấn trong bản vẽ 2D solid. Trong môi trường in ấn mình muốn in theo tùy chọn của mình. Giống như in bên autocad là in theo window. Mọi người cho mình hỏi bên solid có chức năng này không? xin cảm ơn!
Chắc chắn là in các bản vẽ SW phải khoa học và thân thiện hơn AutoCAD nhiều chứ! Cách thiết lập trang in và in của SW có lẽ hơi giống như Word, rất đơn giản và thẩm mỹ cao.

nhjkjeu

Cảm ơn Chú Lăng. Cháu có một vấn đề cần muốn hỏi về Chỉnh góc chiếu.
Hiện tại trong option/dispay seleciton..trong bảng này cháu đã chính " three angel ". ( góc chiếu thứ 3 theo tiêu chuẩn của Nhật) Những lúc chiếu nó vẫn theo góc chiếu thứ 1. Điều này làm Cháu phải save copy qua cad để chỉnh sửa rất lâu công. Cháu mong chú giúp.

Và thông thường trước hợp biên dạng quét không bị biến đổi thì dùng lệnh Sweep sẽ hợp lý , nhanh và dễ điều khiển hơn . Ví dụ sử dụng lệnh Sweep như hình dưới để tạo gân này thì tất cả đều được giải quyết trong 1 lệnh

[ANH]2CEC_4E8B3540[/ANH]
Thật sự vẫn chưa đến được mục đích của mình ! Do vừa đi công tác 3 tháng nên không có điều kiện để theo dõi.! Hy vọng ai đó có thể đưa vấn đề này thật gần !

Bài trên mình trình bày có lẽ bạn không đọc kỹ nên vẫn chưa hiểu?

Phần khối Sweep màu đỏ đã đủ cho bạn có thể nhìn ra được vấn đề. Vì chỉ mang tính minh họa nên mình không vẽ giống biên dạng của chai Cocacola , nhưng cả hai vẫn mang điểm chung mà. Lần trước mình đọc qua câu hỏi của bạn thì đã nhìn ra bạn đang bị ảnh hưởng của biên dạng cong làm rối đi suy nghĩ. Hãy nhìn sản phẩm một cách bao quát hơn , đừng để một vài điểm của sản phẩm làm giới hạn suy nghĩ mà che mất đi tầm nhìn.

Bạn bị vướng vấn đề này là do bạn chọn điểm kết thúc không đúng. Dù là biên dạng cong phức tạp như thế nào đi nữa thì chúng vẫn có quỹ đạo không thay đổi , chỉ cần tìm ra quỹ đạo của chúng nhất định thì sẽ giải quyết được vấn đề. Tại sao bạn lại chọn điểm kết thúc ở vị trí nửa vời như thế này để tự làm khó mình?

Hồi chiều đi đá banh với CLB MSG , uống Cocacola và có ngắm nghĩa thử nó , có lấy chai Coca về để tham khảo biên dạng , nhưng tiếc là chai này chắc là loạt chai mới nên không giống với chai trong hình của bạn. Nhưng vẫn có thể lấy làm ví dụ được. Ví dụ có một chai Coca như thế này :

Để tạo những đường gân xung quanh thân chai cho chúng ôm sát theo đường cong của thân chai thì bạn có thể thực hiện như thế này :

Vẽ một đường dẫn ôm sát thân chai và hai đầu mút kết thúc của chúng thì cho âm vào thân chai như thế này :

Vẽ biên dạng của gân và sử dụng lệnh Sweep để quét biên dạng gân theo đường dẫn âm vào thân chai trên :

Sử dụng lệnh Trim Surface để cắt phần thừa của Surface bị âm trong thân chai rồi Pattern sẽ tạo được các gân bao quanh thân chai có hai mút được ôm vào thân chai một cách “tự nhiên”

Nguyenthanh,