nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Xin được hướng dẫn cụ thể lệnh
Assembly Fetures/holes series/ Use existing hole
Trong môi trường lắp rắp có lệnh tạo lỗ và các loại ốc vít, đai ốc tiêu chuẩn khá hay. Với việc tạo lỗ mới thì mình đã làm chủ được lệnh này. Nhưng với chức nặng tạo lỗ, vít dựa trên các lỗ đã có trước thì mình ko thể nào làm được. Lỗi được xuất hiện khi mình chọn các lỗ có sẵn. Nhưng trong các tùy chọn start face( chỉ xuất hiện khi lỗ mình chọn là lỗ được tạo bới hole series). Và mình không thể chọn được mặt phẳng bắt đầu này.

bạn tạo trước 2 tấm,1 tấm có lỗ và 1 tấm không có lỗ rồi lắp ghép như hình.

tạo lỗ

bước chon lỗ lựa chọn như hình.chọn lỗ trên cây phả hệ hay dung bộ lọc với lựa chọn lọc lỗ

bạn chọn định dạng lỗ thẻ bên cạnh với lỗ cần làm và măt bắt đầu

kết quả

Các bạn cho hỏi một chút về Simulation:
- Trong mục mesh parameter của một phân tích tĩnh thì chỉ số Jacobian point và Draft quality trong phần Advanced có thể tương tự là tự chọn và còn lại là mặc định hay không?
- Còn thông số Automatic Transition ảnh hưởng như thế nào đến chất lượng mesh ?
thanks!

Last edited:

Các bạn cho mình hỏi câu như sau :

Bây giờ em muốn tạo lỗ ren trên khối trụ với điểm tâm nằm cách mặt đầu một khoảng bất kỳ và nằm trên mặt trụ và xa mặt phẳng cắt nhất. Em dùng công cụ dimension để điều chỉnh điểm tâm nhưng cảm thấy khá rắc rối. Không biết các bạn có cách nào hay hơn có thể chỉ giúp

lúc tạo 3d sketch bạn tạo 1 line qua 2 trung điểm của arc, fix nó lại, biến nó thành constructure. rồi tạo point trên line đó(thỏa mái di chuyển).
muốn cẩn thận hơn thì tạo line mặt đáy rồi project lên mặt trụ.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

N

ngochoi

Các bác cho mình hỏi để vẽ quỹ đạo tự động của điểm A mình dùng cách nào?

N

ngochoi

ế
Theo mình bạn chỉ cần offset biên dạng của đường cong ra một khoảng bằng chiều dài của đường thẳng chứa điểm A
Thế làm thủ công rùi cậu ah, 2 đường tròn nhỏ quay quanh tâm 0, còn đường tròn to ở ngoài quay quanh đường tròn to ở trong ah.

Với giao của ba đường ống này thì cách nào để vê tròn cho đẹp mắt nhất, xin chỉ giáo

Chào các anh chị em có câu hỏi nhỏ mong các anh giúp đỡ:

chẳng là em dùng lệnh sweep để vát mép đường cuối của trục vít , nhưng mãi nó vẫn báo lỗi

Mong các anh giúp đỡ!

Cảm ơn cả nhà!

hix hix.

sao phải khổ như vậy.revolve lệch trục đẹp mà dễ dàng nhất.

Q

quangthanh

Lỗi này xuất hiên khi tạo một Solid mới tiếp xúc với Solid cũ với độ dày bằng 0 ( zero-thickness). Để loại bỏ lỗi này thì bắt buộc phải sửa đổi kết cấu để giao giữa hai Solid( sau sẽ được gộp lại thành 1 Solid) có bề dày khác 0, hoặc là bỏ dấu v tại lựa chọn Mergin Solid.

Trong phần drawing, mình muốn dời (move) phần detail view sang sheet khác nhưng không được, mình đã cố gắng copy, cut... nhưng không thành công. Đọc trong phần help có nói là: "You can move a detail view to a different sheet than the parent view ", nhưng không có hướng dẫn chi tiết nên không biết làm sao?
Ngoài ra mình có bản vẽ chi tiết sau (vẽ chi tiết trong phần assembly) và sau khi xuất ra drawing thì không thể nào làm chi tiết có hình chiếu vuông góc với mép bản vẽ được (cho dễ nhìn). Mong được giúp đỡ nhé!
File solidworks 2011 http://www.mediafire.com/download.php?8u7d87l7jay7kye

Mọi người cho em hỏi : làm thế nào để hiển thị kích thước khi đang vẽ
Và khi xuất sang Drawing thì tự động có kích thước như mình đã đặt và ràng buộc khi vẽ bên Part
[ANH]F737_4F177142[/ANH]

Em cảm ơn!

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

@Khát,

Ta có thiết kế sau:

Theo mặc định thì hình trên không kèm theo các kích thước. Trong quá trình thiết kế, để chỉnh sửa mô hình thì ta cần cho xuất hiện các kích thước; khi đó, cách phổ biến nhất là
vào mô hình hoặc vào một feature thì các kích thước tương ứng sẽ xuất hiện:

Nếu ta click ra ngoài thì các kích thước này lại biến mất và mô hình lại như hình minh họa đầu tiên. Để các kích thước thường xuyên xuất hiện trên mô hình, làm như sau: right-click thư mục Annotation rồi chọn Show Feature Dimensions như minh họa dưới:

Tuy nhiên, cách này chỉ phù hợp với mô hình đơn giản có ít kích thước; nếu mô hình phức tạp với nhiều kích thước thì cách hiển thị như vậy làm cho hình biểu diễn rất rối.

Khi tạo Drawing, ta có thể chèn tự động các kích thước vào những hình chiếu cơ bản và tiêu chuẩn, nhưng không chèn vào được các hình chiếu trục đo hoặc phối cảnh. Nhưng nếu muốn, ta vẫn có thể lấy kích thước thủ công cho những hình này:

Với các thiết kế kết cấu khung thép hàn, nhiều khi ta nên dùng hình chiếu phối cảnh và các kích thước kiểu này để thể hiện thì bản vẽ sẽ sáng sủa và dễ hiểu hơn nhiều so với việc dùng các hình chiếu vuông góc.

Thưa bác DLC.Việc lấy thủ công kích thước cũng như tạo mặt cắt, cắt trích trong bản vẽ Drawing thì cháu biết. Nhưng cháu muốn auto kích thước các hình chiếu đứng, bằng, cạnh... thì làm thế nào ah? Mấy lần cháu thử toàn làm thủ công ( Smart Dimension) như Autocad vậy.
Sau khi bản vẽ Part cháu cho hiển thị các kích thước rồi mới chuyển sang Drawing cũng không được.
Cháu cảm ơn!

Last edited by a moderator:
K

ku_phe

Thưa bác DCl và anh chị em Meslab em đang vẽ cái phễu vẽ xong biên dạng rồi , đến khi dùng sweep suface nó cứ lỗi hoài , không thể chọn được curve guide , nhờ mọi người giúp đỡ em , em cảm ơn nhiều :D , em dùng solidwork 2012 , em đang băn khoăn có phải lỗi bản 2012 ko :(

còn đây là link file vẽ cái phễu của em http://www.mediafire.com/?by3y5czf2zroto5

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Thưa bác DLC.Việc lấy thủ công kích thước cũng như tạo mặt cắt, cắt trích trong bản vẽ Drawing thì cháu biết. Nhưng cháu muốn auto kích thước các hình chiếu đứng, bằng, cạnh... thì làm thế nào ah? Mấy lần cháu thử toàn làm thủ công ( Smart Dimension) như Autocad vậy.
Sau khi bản vẽ Part cháu cho hiển thị các kích thước rồi mới chuyển sang Drawing cũng không được.
Cháu cảm ơn!
Cậu hãy làm bài tập về Drawing (hình như bài số 2 trong Tutorial) để biết cách tạo bản vẽ với các hình biểu diễn được sinh ra thế nào và các kích thước được chèn tự động ra sao!

Cụ thể là bài bên trên mà tớ làm ví dụ thì các kích thước trên 2 hình chiếu và cắt vuông góc đều hoàn toàn được chèn tự động, chỉ có bên hình chiếu trục đo tớ mới tạo thủ công!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

@ku_phe,

Các biên dạng cậu vẽ hơi lạ, tớ chưa hình dung rõ lắm về phần cái miệng phễu, nếu có cái ảnh chụp sản phẩm và cho thấy cái thông báo lỗi thì rõ hơn!

K

ku_phe

đây là hình cái phễu thưa bác , lỗi của em là không thể chọn được đường guide curve hình elip ở giữa và phía trên , mong bác giúp đỡ :D , đây là cái file em load trên mạng về , em làm i chang , nhưng đến phần suface sweep thì của em cứ bị lỗi