@Dongdu2907.
+ Trước hết mình có ý kiến: Với bản vẽ trên, bạn nên tách "vòng bi " thành 1 cụm chi tiết riêng( thành 1 assembly), như vậy dễ quản lý hơn.

+ Theo hình minh họa của bạn thì khi thực hiện Mirror, bạn đã không sử dụng các lựa chọn : " mirrored component has left/right version " và ""Recreate mates to new components", nên các part sau khi mirrored là bản copy của part gốc, vẫn giữ nguyên cấu trúc của part gốc( như là ta insert thêm 1 part đó và assem).

+ Ngược lại, nếu tick vào các lựa chọn trên:

Sẽ được các chi tiết với đúng tính chất đối xứng:

Một số mate của các chi tiết được chọn đối xứng vẫn được giữ lại nhưng các mate ko hợp lý sẽ bị loại bỏ( có bảng thông báo xuất hiện).

* Khi copy một part kèm theo drawing của nó sang một thư mục khác và đổi tên part, drawing đó, làm sao để drawing vẫn còn link( liên kết) đến part mới copy ?
* Có mấy cách như sau:
+ Copy nguyên thư mục, ví dụ "chi tiet 1"( với các file bên trong là "Chi tiet 1.sldprt" và drawing của nó là " Chi tiet 1.slddrw) thành thư mục " chi tiet 2".

+ đổi tên các file trong thư mục " chi tiet 2". Chọn file "chi tiet 2.slddrw", bấm và nút Reference góc dưới.

+ file drawing này vẫn bị link đến part cũ ở thư mục " chi tiet 1". Bấm đúp vào icon trước tên file part, tìm đường dẫn đến file part "chi tiet 2" của thư mục " chi tiet 2", Open, OK, Open.

Lúc này ta đã được file drawing mới liên kết hoàn toàn với file part mới.

Hãy cẩn thận khi bạn muốn copy các file có reference đến các file khác.

* Cách thứ hai nhanh gọn hơn là sử dụng công cụ "Pack and Go", trong menu File.
Cách này đơn giản, sử dụng sẽ biết ngay.
* Cách thứ ba là sử dụng chương trình " Solidworks Explorer" thường có khi cài Solidwork. Nó cho phép "rename" chi tiết, và tự động liệt kê các file có reference ( tham chiếu) đến nó ...

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
KIỂM TRA HÌNH HỌC MÔ HÌNH

Theo mặc định, mỗi khi bạn thêm hoặc sửa đổi một feature, nó sẽ được kiểm tra đối với các bề mặt và cạnh liền kề. Để tăng mức độ kiểm tra lỗi, hãy dùng tùy chọn Verification on Rebuil. Khi tùy chọn này được bật, phần mềm sẽ kiểm tra tất cả các feature mới hoặc bị thay đổi so với tất cả các mặt và cạnh hiện tại, không chỉ các mặt và cạnh hiện liền kề. Các feature gây ra kết quả hình học không hợp lệ sẽ được báo lỗi khi tùy chọn này được bật.

Tùy chọn này có ảnh hưởng tiêu cực trên hiệu suất PC. Việc xây dựng lại các mô hình (Rebuil) tương đối chậm và chiếm dụng CPU nhiều hơn. Tùy chọn này áp dụng cho tất cả các tài liệu, không chỉ với các tài liệu đang được kích hoạt. Sử dụng lựa chọn này chỉ khi cần thiết, sau đó chắc chắn rằng nó đã được tắt khi bạn đã dùng xong.

Để xác minh các mô hình với một mức độ kiểm tra lỗi cao hơn:
1. Bấm vào Options trên thanh công cụ tiêu chuẩn, hoặc click Tools, Options.

2. Trên nhãn System Options, chọn Performance.

3. Chọn Verification on Rebuil, rồi click OK.

4. Nhấn Ctrl+Q để tạo dựng toàn bộ mô hình.

(Khi bạn nhấn Ctrl+Q, SW sẽ xây dựng lại toàn bộ tất cả các feature trong mô hình. Còn Edit và Rebuil (Ctrl+B) chỉ tái lập những feature mới và các con của chúng).

5. Kiểm tra và sửa lại các feature có lỗi, bắt đầu từ những feature có lỗi đầu tiên trong cây thiết kế FeatureManager. Thường thì khi fix được lỗi của feature đầu tiên này thì các feature còn lại sẽ được “thoát tội” theo.

6. Khi bạn yên tâm rằng tất cả các lỗi được sửa chữa, hãy lặp lại bước 1 và 2, hủy kiểm Verification on Rebuil, rồi OK.

KIỂM TRA CÁC THỰC THỂ

Hộp thoại Check Entity cho phép bạn kiểm tra các tính chất hình học của mô hình và xác định các hình dạng không thích hợp.

Để kiểm tra một mô hình có hình dạng chính xác không:

1. Trong một tài liệu part đang kích hoạt, click menu Tools, Check.

2. Trong hộp thoại này, dưới Check, chọn kiểu đối tượng mà bạn muốn kiểm tra:
·All: kiểm tra toàn bộ mô hình, chọn Solids, Surface hoặc cả hai
·Selected items: kiểm tra các bề mặt hoặc cạnh mà bạn chọn trong vùng đồ họa.
·Features: kiểm tra tất cả các feature trong mô hình.

3. Dưới Check for, chọn các kiểu lỗi mà bạn muốn kiểm tra và kiểu giá trị bạn muốn xác định:
·Invalid face(s)
·Invalid edge(s).
·Short edge(s).
·Minimum radius of curvature.
·Maximum edge gap.
·Maximum vertex gap.

4. Click Check.

Sau khi kiểm tra:
·Số lỗi xuất hiện dưới Found.
·Các mục có lỗi và giá trị xuất hiện dưới Result list.
·Một mô tả của các kết quả sẽ xuất hiện ở khu vực thông báo.

Chọn một mục trong danh sách kết quả để làm nổi bật nó trong khu vực và đồ họa để hiển thị thông tin bổ sung trong thông báo.

5. Click Close.

Last edited:
K

kiencon032003

Các bác cho mình hỏi vấn đề này: Khi vẽ phác mình muốn lên tất cả kích thước sau đó hiệu chỉnh và cập nhật biên dạng hình học với chỉ số kích thước mới một lần. Mình phải làm như thế nào?

P

Phương Thảo

Mến chào bạn kiencon032003,

Sau khi phác thảo 1 Sketch, muốn hiện tất cả các kích thước của Sketch này sau đó hiệu chỉnh lại, bạn có thể làm như sau:

-- Vào menu Tools

-->Dimensions

--> Fully Define Sketch…

--Sau đó bạn kích hoạt nút Calculate

--Cuối cùng bạn hiệu chỉnh lại tất cả kích thước.

Chúc bạn thành công.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Lâu lắm mới thấy bạn Createnickname tham gia, bận quá phải không? Thỉnh thoảng bớt chút thời gian để đến với MES nhé!

K

kiencon032003

Rất cám ơn bạn createnickname đã trả lời câu hỏi của mình. Nhưng có lẽ câu hỏi mình chưa rỏ ý nên bạn trả lời chưa đúng với phần mình cần.
Mình trình bày lại phần mình muốn hỏi: Sau khi vẽ phác một biên dạng hình học bất kỳ ta tiến hành ràng buộc kích thước hình học ở những vị trí mong muốn. Khi hoàn tất quá trình ràng buộc kích thước cho biên dạng hình học ta bắt đầu quá trình thay đổi những chỉ số kích thước để đạt được biên dạng hình học mong muốn. Tại thời điểm này, khi ta thay đổi một chỉ số kích thước nào thì biên dạng hình học sẽ TỰ ĐỘNG cập nhật biên dạng theo chỉ số kích thước vừa thay đổi. Mình không muốn quá trình tự động cập nhật biên dạng hình học này xảy ra khi mình thay đổi một thông số kích thước mà mình muốn sau khi thay đổi tất cả các chỉ số kích thước theo mong muốn rồi biên dạng hình học mới bắt đầu thay đổi theo chỉ số kích thước mới.
Rất hy vọng nhận được sự giúp đỡ của các bạn trên diễn đàn.

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
khi ta thay đổi một chỉ số kích thước nào thì biên dạng hình học sẽ TỰ ĐỘNG cập nhật biên dạng theo chỉ số kích thước vừa thay đổi. Mình không muốn quá trình tự động cập nhật biên dạng hình học này xảy ra khi mình thay đổi một thông số kích thước mà mình muốn sau khi thay đổi tất cả các chỉ số kích thước theo mong muốn rồi biên dạng hình học mới bắt đầu thay đổi theo chỉ số kích thước mới.
Rất hy vọng nhận được sự giúp đỡ của các bạn trên diễn đàn.
Trong khi hiệu chỉnh một sketch thì không như vậy được và cần như vậy để làm gì? Tại sao bạn lại muốn chỉ có những thay đổi hình dạng sketch một lần duy nhất, sau khi đã kết thúc việc hiệu chỉnh hàng loạt các giá trị kích thước? Nhỡ chỉ một giá trị có thay đổi nhỏ, đã dẫn đến vô nghiệm thì sao? Khi đó, bạn còn biết đường mà lần, chứ như bạn muốn, thì sẽ rắc rối to.

Nếu bạn, vì một lý do đặc biệt nào đó, vẫn muốn có sự cập nhật vào phút chót, sau hàng loạt những thay đổi giá trị kích thước của một profile, bạn đừng dùng lệnh Edit Sketch nữa, mà chỉ cần
vào feature được tạo từ biên dạng đó, bạn sẽ thấy toàn bộ các kích thước của biên dạng xuất hiện. Bạn cứ việc thay đổi các giá trị mà mô hình không hề suy chuyển, cho tới khi bạn click công cụ Rebuild. Nhưng khuyên bạn không nên như vậy, như đã nêu trên, vẫn nên sau mỗi thay đổi, ta lại Rebuild luôn, để nếu có "lố" thì còn biết đường mà sửa!

Ví dụ, ta có biên dạng sau:

[LEFT]Và dùng lệnh Extrude để tạo thành mô hình:

[LEFT]Nếu
vào mô hình này, ta sẽ thấy các kích thước tạo ra nó, gồm các kích thước của biên dạng và chiều cao của khối:

[LEFT]Ta thay đổi một loạt giá trị các kích thước mà mô hình vẫn không thay đổi:

[LEFT]Chỉ khi ta click công cụ Rebuild thì mô hình mới cập nhật các giá trị mới:

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

K

kiencon032003

Rất cám ơn bác DCL đã trả lời câu hỏi của mình. Mình hỏi chỉ để hiểu rõ thêm về SW mà thôi, vì đặc tính này có ở chương trình Pro/E và mình thấy nó khá thuận tiện cho bản thân mình trong khi vẽ phác.
Hiện tại mình đang dùng SW để làm việc, chắc chắn sẽ có những thắc mắc cần đến sự giúp đỡ của mọi người trong thời gian tới, rất mong mọi người nhiệt tình chỉ bảo cho mình nhé.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Mình hỏi chỉ để hiểu rõ thêm về SW mà thôi, vì đặc tính này có ở chương trình Pro/E và mình thấy nó khá thuận tiện cho bản thân mình trong khi vẽ phác.
Thú thật là tớ chưa hiểu như vậy thì có gì thuận tiện, vì khi Edit Sketch, thì những thay đổi hình dạng phù hợp ngay lập tức với giá trị kích thước, mới thuận tiện chứ? Nó có mất thời gian chút nào đâu? Và như đã đề cập ở bài trên, đặc tính này cho ta thấy và phát hiện ngay những bất cập nếu giá trị mới không hợp lý!

K

kiencon032003

Cách làm việc của mình có thể khác với bạn. Khi thiết kế một sp mình thường bắt đầu vẽ phác ý tưởng của mình ở AutoCAD, khi phần ý đã tương đối hoàn chỉnh mình mới dùng SW để dựng 3D và thiết kế tối ưu. Vì vậy, khi dựng lại biên dạng 2D ở SW mình muốn hiệu chỉnh kích thước một lần cho nhanh chóng, còn khi hiệu chỉnh và cập nhật biên dạng theo từng kích thước biên dạng thường "chạy lung tung" làm mình thấy rất khó chịu.

Cách làm việc của mình có thể khác với bạn. Khi thiết kế một sp mình thường bắt đầu vẽ phác ý tưởng của mình ở AutoCAD, khi phần ý đã tương đối hoàn chỉnh mình mới dùng SW để dựng 3D và thiết kế tối ưu. Vì vậy, khi dựng lại biên dạng 2D ở SW mình muốn hiệu chỉnh kích thước một lần cho nhanh chóng, còn khi hiệu chỉnh và cập nhật biên dạng theo từng kích thước biên dạng thường "chạy lung tung" làm mình thấy rất khó chịu.
Lúc đầu khi sử dụng SW, minh cũng thường làm việc theo cách đó, tuy nhiên sau khi nắm vững được các công cụ sketch của SW, minh đã chuyển hẳn sang sử dụng SW, AutoCad mình chỉ dùng để chuyển đổi các bản vẽ chi tiết.
Theo mình bạn nên làm quen với các công cụ sketch của SW và khi bạn đã có ý tưởng một cách rõ nên thì nên chọn cách vẽ và gắn các mối quan hệ (constrain) sao cho khi mình thay đổi ý tưởng thì mô hình ít bị lỗi nhất. :3:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Đúng là cậu có cách làm việc khác tớ, và đừng tự ái, cách đó có lẽ chẳng giống ai! VC góp ý rất đúng đấy! Nếu đã sử dụng SW rồi mà cậu vẫn cứ dùng AutoCAD để phác thảo thì kể cũng lạ!

Nhưng chẳng sao, cậu cứ coi những góp ý của tớ chỉ có ý nghĩa tham khảo, đừng bận tâm và hãy cứ làm việc theo thói quen của mình, đừng vì lý do gì khác mà thay đổi tập quán, trừ việc nếu thay đổi sẽ mang lại hiệu quả cao.

Last edited:
V

vistabk

Chú DCL giúp cháu với? Trong SW có phải sử dụng tiêu chuẩn của Mỹ Khi kí hiệu ổ bi hay không?Cháu hay sử dụng kí hiệu ổ bi theo tiêu chuẩn Nga. Liệu chú có thể giúp cháu hiểu rõ các kí hiệu ổ bi theo tiêu chuẩn Mĩ hay không? Cảm ơn chú nhiều.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Chú DCL giúp cháu với? Trong SW có phải sử dụng tiêu chuẩn của Mỹ Khi kí hiệu ổ bi hay không?Cháu hay sử dụng kí hiệu ổ bi theo tiêu chuẩn Nga. Liệu chú có thể giúp cháu hiểu rõ các kí hiệu ổ bi theo tiêu chuẩn Mĩ hay không? Cảm ơn chú nhiều.
Cậu phải tìm các sổ tay kỹ thuật để tra thôi, tớ không nắm rõ vụ này đâu.

Cho em hỏi phần "LƯU ĐỊNH DẠNG TRANG IN" thư mục data nằm ở đâu vậy, em ko thấy, hay là em cài thiếu cái gì rồi? Khi save đâu thấy đuôi .slddrt mà chỉ có" .slddrw" ? mới bắt đầu tự học, mong các bác chỉ giúp!!!!
Em đang xài SW 2008, cho em hỏi nó có tiện ích gì khác so với 2006 vậy mấy bác, có thể share tài liệu về những tiện ích mới đó cho em ko mấy bác? xin cám ơn trước :)
Phần edrawing 2008 là gì vậy mấy bác?

Last edited:
P

Phương Thảo

Cho em hỏi phần "LƯU ĐỊNH DẠNG TRANG IN" thư mục data nằm ở đâu vậy, em ko thấy, hay là em cài thiếu cái gì rồi? Khi save đâu thấy đuôi .sldprt mà chỉ có" .slddrw" ? mới bắt đầu tự học, mong các bác chỉ giúp!!!!
Em đang xài SW 2008, cho em hỏi nó có tiện ích gì khác so với 2006 vậy mấy bác, có thể share tài liệu về những tiện ích mới đó cho em ko mấy bác? xin cám ơn trước :)
Phần edrawing 2008 là gì vậy mấy bác?
- Giao diện sau khi mở F
-> New ... SolidWorks sẽ cho bạn 3 sự lựa chọn:

1/ Part (Mặc định) ----> được save mặc định dưới dạng file .prt hay .sldprt
2/ Assembly ----> .asm hay .sldasm
3/ Drawing ----> .drw hay .slddrw

Theo như bạn trình bày thì bạn đã chọn Drawing để model nên Solidworks đã tự động save dạng mặc định là .slddrw.

- SolidWorks 2008 upgrade thêm 10 chức năng mới:

1) Streamlined User interface

2) SWIFT Instant 3D

3) SWIFT DIMXPERT

4) Large manangement Tools

5) Design Clipart

6) DriveWorksXpress

7) TolAnalyst

8) DFMXpress

9) COSMOSWorks Design Insight

10) SolidWorks Motion Manager.

Tuỳ thuộc công việc mà chúng ta thấy có nên cần chúng hay không!?

- Về phần tài liệu SolidWorks thì rất nhiều, ngay cả trong phần HELP của nó cũng đã có SolidWorks Tutorials rất căn bản và rất dễ hiểu, nếu bạn ngại đọc English thì bạn hãy download tài liệu của chú DCL đã tóm lược và biên dịch rất công phu ( mình đã upload link tài liệu này trên diễn đàn ...bạn tìm lại nha).

- eDrawings là phần mềm giúp chúng ta xem chính xác bản vẽ 2D và mô hình 3D ( CAD) mà không cần phải cài đặt một phần mềm thiết kế chuyên dụng nào. Các dữ liệu điện tử của eDrawings định dạng file nén được đánh giá cao để kích hoạt một cách dễ dàng truyền tải thông qua email, bất cứ ai cũng có thể xem được các files này chỉ với một hệ điều hành Windows.

Chúc bạn thành công.
PT

Last edited by a moderator:
cám ơn bạn nhiều nhiều nghe, hihih

T

truong.uniedu

nghe mấy Bro bàn luận sôi nổi quá nhưng mình mới nhập môn thôi mình sễ theo bước các bro. có gì hay mail cho mình nha.
Truong
email:ngonhattruong.huynh@s
.com

T

tv.anh

Em chào các bác. Các bác cho em hỏi?
1: Trong SW có thư viện đầy đủ chi tiết tiêu chuẩn trong bộ cài không ạ? (em chưa dùng nên không biết, các bác thông cảm)
2: Trong SW có tính được khối lượng và tính lực không ạ?
3: Khi tạo xong bản vẽ KT thì xuất sang Autocad có dễ dàng chỉnh sửa không?
4: Trong phần bản vẽ KT khi mình tạo mặt cắt thì nó có cắt các chi tiết tiêu chuẩn như bu lông đai ốc, vòng đệm và trục không?
Em thì dùng chuyên về Iventor, nó co khá đầy đủ thư viện chi tiết tiêu chuẩn nhưng mà nó không tính được khối lượng và khi tạo mặt cắt trong bản vẽ kỹ thuật hay lỗi và nó không phân biệt được đâu là chi tiết tiêu chuẩn không cần cắt nên khi tạo xong thì rất vất mất công trong chỉnh sửa. Cái này thì trong Catia chỉnh sửa rất đơn giản tuy nhiên thư viện chi tiết của nó thì em đi hỏi mải mà không có của hàng nào bán cả nên rất bất tiện trong quá trình tạo bản vẽ lắp.
Các bác giải đáp hộ em?