Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Bạn dùng chức năng instant 3D. Xét về bản chất, đây là một lệnh rất mạnh của Solidworks
Nhưng nó thật bất tiện khi khó mà di chuyển đến giá trị mình cần, và cuối cùng cũng phải nhập gia trị cần vào ô kích thước=> OK.
Có cái cần kết hợp phím Ctrl và chuột.
Nhưng đánh gia nhanh hơn hay chậm hơn có lẽ phụ thuộc thói quen người sử dung

Nhưng nó thật bất tiện khi khó mà di chuyển đến giá trị mình cần, và cuối cùng cũng phải nhập gia trị cần vào ô kích thước=> OK.
Có cái cần kết hợp phím Ctrl và chuột.
Nhưng đánh gia nhanh hơn hay chậm hơn có lẽ phụ thuộc thói quen người sử dung
giá trị đích thực của nó không phải là để edit kích thước khát ạ

giá trị đích thực của nó không phải là để edit kích thước khát ạ
Ở đây bạn ấy đang hỏi về edit kích thước nên mình chỉ nói đến nó. Còn ngoài ra mình biết nó có 1 số chức năng khác như Khởi tạo lênh extruded/ Extruded cut nhanh. Di chuyển vị trí Sketch, thay đổi các kích thước Sketch sau khi đã tạo khối.
Nếu bạn biết thêm gì nữa rất mong được chỉ giáo.
Cảm ơn

Mình nghĩ công cụ Instant 3D hiệu quả ở bước đầu khi thiết kế. Ban đầu ta có ý tưởng cho sản phẩm, chưa tính toán bất kì thông số nào, tất cả kích thước chỉ là án chừng. Có ý tưởng thì phác họa ra giấy, nhưng chỉnh sửa rất khó khăn, tẩy xóa tùm lum.
Với SW+Instant3D, ta vẽ phác sơ sơ kết cấu của sản phẩm. Như bạn Khát nói, Instant3D cho phép ta:
- Move/Copy Sketch trong plane.
- Thay đổi tất cả các kích thước của sketch và feature bằng cách kéo & thả, hoặc nhập số trực tiếp.
- Move/Copy Sketch sang plane mới.
- Move/Copy 1 hoặc nhiều feature.
...
Mình nghĩ khả năng mạnh nhất của Instant3D là Move/Copy feature. Để tạo 1 feature mất rất nhiều thời gian (tạo plane > sketch > feature). Mà ta đang vẽ phác, cần nhanh chóng (ý tưởng chỉ xẹt qua đầu, để lâu quá nó bay mất thì uổng lắm, haha). Nên Instant3D là sự lựa chọn tuyệt vời.
Mình thường vẽ phác xong, ngắm lại rồi nghĩ cách tối ưu kích thước + cách vẽ ---> tạo file mới vẽ lại từ đầu.
Lúc lắp ráp assembly, mình tắt Instant3D vì nặng máy quá, tội nghiệp Vợ 2!

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Mình nghĩ công cụ Instant 3D hiệu quả ở bước đầu khi thiết kế. Ban đầu ta có ý tưởng cho sản phẩm, chưa tính toán bất kì thông số nào, tất cả kích thước chỉ là án chừng. Có ý tưởng thì phác họa ra giấy, nhưng chỉnh sửa rất khó khăn, tẩy xóa tùm lum.
Với SW+Instant3D, ta vẽ phác sơ sơ kết cấu của sản phẩm. Như bạn Khát nói, Instant3D cho phép ta:
- Move/Copy Sketch trong plane.
- Thay đổi tất cả các kích thước của sketch và feature bằng cách kéo & thả, hoặc nhập số trực tiếp.
...
Mình nghĩ khả năng mạnh nhất của Instant3D là Move/Copy feature. Để tạo 1 feature mất rất nhiều thời gian (tạo plane > sketch > feature). Mà ta đang vẽ phác, cần nhanh chóng (ý tưởng chỉ xẹt qua đầu, để lâu quá nó bay mất thì uổng lắm, haha). Nên Instant3D là sự lựa chọn tuyệt vời.
Mình thường vẽ phác xong, ngắm lại rồi nghĩ cách tối ưu kích thước + cách vẽ ---> tạo file mới vẽ lại từ đầu.
Lúc lắp ráp assembly, mình tắt Instant3D vì nặng máy quá, tội nghiệp Vợ 2!
Không bật chức năng "Instant3D" bạn vẩn có thể (Ctrl+ giữ kéo chuột trái)

Last edited:
K

ken007_ntu

Cho mình hỏi về gõ tiếng Việt trong bản vẽ 2D Solidworks.
Mình đang dùng bản SW Premium 2012- 64bit + bộ gõ Unikey, trong bản vẽ 2D mình đã thử thay đổi Font chữ và bộ mã gõ nhưng không hiển thị được tiếng Việt có dấu.
Giúp mình nhé! Mình mới học Solidworks. Xin cám ơn mọi người!

Cho mình hỏi về gõ tiếng Việt trong bản vẽ 2D Solidworks.
Mình đang dùng bản SW Premium 2012- 64bit + bộ gõ Unikey, trong bản vẽ 2D mình đã thử thay đổi Font chữ và bộ mã gõ nhưng không hiển thị được tiếng Việt có dấu.
Giúp mình nhé! Mình mới học Solidworks. Xin cám ơn mọi người!
cái này là do unikey bạn có vấn đề không phải là do cài đặt trong solid đâu! mình dùng bình thường mà!

mấy anh chỉ em cái này với. em có 1 chi tiết như vậy

em muốn tạo những cây V tăng cứng dính vào mép như vậy

em dùng lệnh swept Boss/Base. phần vuôn vức thì không sao,rất đẹp, nhưng xuống phần vát mép thì em làm không được và không đúng như hình

hoặc như hình

anh nào biết cách làm tốt phần này không chỉ em với.em cảm ơn rất nhiều. file solidworks của em đây, em dùng bản 2012 nha mấy anh
http://share.vnn.vn/dl.php/11493542

Last edited:

chào mọi người.
trong máy tính mình có cài phần mềm SolidWork 2011. mình đang muốn remove nó đi.
không hiểu sao, dùng thì vẫn bình thường. nhưng khi remove thì nó xuất hiện như thế này.

[ANH]AEDB_5036E415[/ANH]​

vậy làm sao để remove nó đi vậy các bác ?
thanks

M

mrkusim

Mấy a ơi cho e hỏi trong solidworks 2012 khi mình vẽ sketch ví dụ vẽ đường thẳng chẳng hạn sao nó không hiện lên cái ô nhập kích thước trực tiếp trên đường thẳng để mình nhập vào luôn
E chỉ nhập dc vào bảng Line properties thôi..vẽ như vậy lâu quá
Mấy bác nào biết cách tùy chỉnh để khi ta vẽ đường thẳng có thể nhập kích thước trực tiếp lên đường luôn như trong solid 2010 chỉ e với
thanks nhiều cả nhà

K

ksnguyen

có bác nào
giống mình không giúp mình với

Last edited by a moderator:

@ lypro21
Do bạn swept với cùng 1 Profile ở "mặt vuông vức và mặt vát mép"
Theo mình thì vẽ cái này nên dùng các lệnh vẽ với Sheet Metal. Nó đúng hơn với nguyên lý chế tạo ra sản phẩm

Last edited:

xin lỗi đã làm gián đoạn chủ đề mà các bác đang bàn luận nhưng em đang rất cầm sự trợ giúp từ các mem
Có bác nào đã làm viếc với ren Helisat chưa, và các vẽ nó trên Solidwork như thế nào thì chỉ em với. Để tăng độ bền cho các lỗ ren vật liệu mềm như nhôm hay nhưa người ta gia công lỗ ren có đường kính lớn hơn và có cùng bước ren sau đó đem lồng vào lỗ ren đó một cái Helisat có dang giông như những chiếc lò xo (nhưng có tiết diện là hình thoi góc ở đỉnh bàng với góc đỉnh ren) cuối cùng là dùng bulong tiêu chuẩn hệ mét một cách bình thường.
đó là em giới thiệu qua về loại ren Helisat mà em đang gặp còn vấn đề chính ở đây là cách thể hiện nó trên Solidwork.
cám ơn mọi người

Mấy a ơi cho e hỏi trong solidworks 2012 khi mình vẽ sketch ví dụ vẽ đường thẳng chẳng hạn sao nó không hiện lên cái ô nhập kích thước trực tiếp trên đường thẳng để mình nhập vào luôn
E chỉ nhập dc vào bảng Line properties thôi..vẽ như vậy lâu quá
Mấy bác nào biết cách tùy chỉnh để khi ta vẽ đường thẳng có thể nhập kích thước trực tiếp lên đường luôn như trong solid 2010 chỉ e với
thanks nhiều cả nhà

Cho mình hỏi là mình thể hiện drawing một sản phẩm với nhiều chi tiết lắp ráp lại với nhau, nhưng mình chỉ muốn thể hiện "hidden line visible" trong mục "display style" chỉ cho 1 chi tiết trong view bất kỳ thôi thì làm thế nào? Vì khi sử dụng lệnh này thì SW luôn áp dụng hết cho sản phẩm trong 1 view.
Nếu cho hiển thị hết các "hidden line visible" cho cả sản phẩm rồi làm ẩn đi các line mình không muốn thể hiện thì tốn thời gian lắm. Có cách nào chỉ thể hiện "hidden line visible" trên một chi tiết thôi.
Cám ơn các mem nhiều!

Cho mình hỏi là mình thể hiện drawing một sản phẩm với nhiều chi tiết lắp ráp lại với nhau, nhưng mình chỉ muốn thể hiện "hidden line visible" trong mục "display style" chỉ cho 1 chi tiết trong view bất kỳ thôi thì làm thế nào? Vì khi sử dụng lệnh này thì SW luôn áp dụng hết cho sản phẩm trong 1 view.
Nếu cho hiển thị hết các "hidden line visible" cho cả sản phẩm rồi làm ẩn đi các line mình không muốn thể hiện thì tốn thời gian lắm. Có cách nào chỉ thể hiện "hidden line visible" trên một chi tiết thôi.
Cám ơn các mem nhiều!
Ví dụ mình có bản vẽ như hình. Bản vẽ đang ở chế độ Hidden Line Remove. Click chuột phải vào component bạn muốn "hidden line visible" > Show/Hide > Show Hidden Edges
[ANH]683D_504EB4ED[/ANH]

Last edited:
N

ngochoi

Hình 1

Hình 2
Các bạn cho mình hỏi:
Làm sao vẽ được lo xò như hình 1 trên SW 2006

Cái này diễn đàn có nhiều rồi bạn không chịu tìm.
Cách 1
[ANH]340F_505065DB[/ANH]
B1. Tạo đường xoắn vít bằng helix
B2. Dùng lệnh Swep
B3. Extruded cắt hài đầu

Đêm không ngủ được lại. Nhớ lại câu hỏi của bạn ngochoi
Hình như mình lúc chiều mình đã hiểu sai ý của bạn.
Có phải ý của bạn là " bạn đã vẽ được lò xo như ở hình 2 rồi. Nhưng như hình 1 thì chưa, hình 1 bước xoắn của lo xo ở hai đầu khác (nhặt hơn) phần thân?"
Nếu đúng thế thì với cách sử dụng được helix như trên thì thay bằng bạn vẽ 1 đường helix bạn phải vẽ 3 đường helix liên tiếp nhau. Sau đó dùng lệnh Composite Curve nối 3 đường helix lại làm 1.
[ANH]417A_5050DE2F[/ANH]
Sau đó mới dùng Sweep
[ANH]7298_5050E204[/ANH]

Lần sau bạn hỏi nên rõ ràng nhé.