Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Xin các tiền bối giúp cho 1 vấn đề nhỏ.
Đó là khi ghi kích thước trong Sketch thì hình nó bị biến dạng, hoặc mình phải Zoom lớn, nhỏ lại để ghi kích thước tiếp theo.
Có cách nào ghi cùng 1 lần, sau đó update nó mới cập nhật kích thước không? (Giống thằng Pro E)

Bác cho em hỏi 1 cái nữa lúc xuất ra bản vẽ 2D nhé. THứ nhất là ghi dung sai trong bản vẽ, thứ 2 là trong bản vẽ 2D em chiếu ra 1 hình 3D cho người xem dễ hình dung và em muốn cắt 1/2 hoặc 1/4 hình chiếu 3D đó.Bác xem hình rồi chỉ bảo em với ạ, em xin chân thành cảm ơn

Vấn đề thứ 2: Tôi cũng không có cách nào tối ưu cả, có ai làm được thì chỉ dùm với
Tôi thường Cắt 1/4 (3d) rồi lưu thành file khác, sau đó chèn vào bản vẽ 2 D của vật thể gốc, tất nhiên sẽ không Update được rồi

Vấn đề thứ 1: tôi cho bạn 2 giải pháp
Nếu bạn thường xuyên làm với nó thì làm theo hình thứ 2 và lưu lại bản vẽ mẫu nhé:

và: Vào Option > Document Propeties -> Dimension > Tolerance > Fonts Scale > chọn bao nhiêu tùy bạn (tôi chọn 0.7)

Xin các tiền bối giúp cho 1 vấn đề nhỏ.
Đó là khi ghi kích thước trong Sketch thì hình nó bị biến dạng, hoặc mình phải Zoom lớn, nhỏ lại để ghi kích thước tiếp theo.
Có cách nào ghi cùng 1 lần, sau đó update nó mới cập nhật kích thước không? (Giống thằng Pro E)
Cung cau hoi. Sorry BQT unikey cua e dang bi loi.

Last edited:

Bác cho em hỏi 1 cái nữa lúc xuất ra bản vẽ 2D nhé. THứ nhất là ghi dung sai trong bản vẽ, thứ 2 là trong bản vẽ 2D em chiếu ra 1 hình 3D cho người xem dễ hình dung và em muốn cắt 1/2 hoặc 1/4 hình chiếu 3D đó.Bác xem hình rồi chỉ bảo em với ạ, em xin chân thành cảm ơn
Vấn đề thứ 2: Bạn tạo thêm 1 Configuraton trong part đó (hoặc trong bản Assembly), dùng lệnh cut, cắt 1 phần trong config đó đi. Như vậy, ta có thể update được các thay đổi.

Tôi cũng có 1 cách cho bạn Nobita007
Chèn cái Part hay Asem đó vào 1 Asem mới, chỉ có mình nó thôi
dùng lệnh Cut trong Asem để cắt tại vị trí mà bạn muốn (File gốc sẽ không bị cắt).
Chèn file này vào File 2D của bạn.
Đánh tuyến ảnh thủ công nhé

Tôi làm thử theo cách của xthuy
Thấy ok, rất đơn giản, nhưng không biết làm cách nào để 2 cái Configuraton đó nằm trên 1 bản vẽ được.
(Tức là chèn cái hình bị cắt và chưa bị cắt trên cùng bản vẽ)

Tôi làm thử theo cách của xthuy
Thấy ok, rất đơn giản, nhưng không biết làm cách nào để 2 cái Configuraton đó nằm trên 1 bản vẽ được.
(Tức là chèn cái hình bị cắt và chưa bị cắt trên cùng bản vẽ)
Bạn tạo 2 view của 1 part (có nhiều config) trên 1 bản vẽ, sau đó chọn 1 view, bạn sẽ thấy ở cột ngoài bên trái có lựa chọn "Reference Configuration", bạn vào đó và chọn config khác. (sorry, mình không biết chèn ảnh ntn :9:)

Cám ơn bạn
Mình làm được rồi...do không nhìn kĩ.
Ở môi trường 3d

Sang 2 D chọn:

Về việc chèn ảnh... bạn tạo tài khoản Photobuket rồi úp ảnh lên đó, lấy mã paste vào diễn đàn là được
Hoặc vào trang http://666kb.com/ , không cần đăng ký
nhưng chúng ta nên tiết kiệm tài nguyên cho trang web, cắt, cut, crop gì đó, cho ảnh vừa đủ thôi. Tránh lãng phí mà.
Với lại nhìn ảnh cũng rõ hơn
Chèn ảnh trực tiếp từ diễn đàn hình nhỏ hơi khó nhìn.

Mình nhớ không lầm thì ngày xưa bác DCL dùng cái này... mình học lỏm của bác
Dù sao dùng Photobucket thì cũng an toàn hơn.... (bác DCL cũng chuyển qua Photobuket rồi) một vài năm nữa người ta vào điễn đàn đọc vẫn còn thấy ảnh của mình... trừ khi thằng Photobucket nó die
Cái kia mình không đăng kí nên không thể quản lý được, còn bên này ta có thẻ quản lý, tạo album.... thôi vấn đề ngaoì lề nói thế thôi

Cung cau hoi. Sorry BQT unikey cua e dang bi loi.
Khi bạn thay đổi kích thước trong môi trường sketch, kích thước đó sẽ thay đổi ngay. Nếu bạn không muốn thay đổi ngay mỗi kích thước, bạn thoát khỏi sketch đó, tích đúp vào sketch, nó sẽ hiển thị các kích thước. Lúc này, khi bạn thay đổi kích thước, nó đó sẽ không thay đổi ngay. mà bạn phải rebuild (crt+B) nó mới thay đổi.

D

DK.Returned

Hi all, mình có một câu hỏi nhỏ là dùng lệnh Text trong Solidworks. Không biết có cách nào để default font chữ và size chữ mà mình mong muốn không ạ. Cám ơn !

Hi all, mình có một câu hỏi nhỏ là dùng lệnh Text trong Solidworks. Không biết có cách nào để default font chữ và size chữ mà mình mong muốn không ạ. Cám ơn !
Khi dùng lệnh Text, bạn sẽ thấy ô tích "Use document font". Nếu bạn muốn font và size chữ mặc định theo yêu cầu của mình, bạn tạo 1 file part mẫu (part.prtdot) (hoặc sửa trực tiếp file mẫu của chương trình cũng được: C:\ProgramData\SolidWorks\SolidWorks 2014\templates). Bạn mở file mẫu (.prtdot), vào option-document properties-Annotations: thay đổi font và size chữ mong muốn. Xong save lại nhá.

D

DK.Returned

Khi dùng lệnh Text, bạn sẽ thấy ô tích "Use document font". Nếu bạn muốn font và size chữ mặc định theo yêu cầu của mình, bạn tạo 1 file part mẫu (part.prtdot) (hoặc sửa trực tiếp file mẫu của chương trình cũng được: C:\ProgramData\SolidWorks\SolidWorks 2014\templates). Bạn mở file mẫu (.prtdot), vào option-document properties-Annotations: thay đổi font và size chữ mong muốn. Xong save lại nhá.
Thanks bạn, nếu vậy là những part có trước đó thì sẽ không được. Sửa từng cái vậy :D

Ý của bạn DK.Returnedlà trong môi trường Draw cơ... đúng không?
Cũng như bạn xthuy nói... Nhưng là .drwdot ( VD: Draw1.DRWDOT)... bạn mở file mẫu sau đó làm như trên. Khi save as... thì chọn mục Save as typeDrawing template nha. [à...tốt nhất là mở file mẫu có khung tên...và các thiết lập của bạn rồi]
[File drawing template nó chứa luôn cả file Sheet format]
Bạn muốn Default cái nào thì chọn cái đó nha....chữ, kích thước, bảng.....tự mò nhé

D

DK.Returned

Thanks các bạn chia sẽ, tiện đây cho mình hỏi luôn có font chữ một nét nào không, mình toàn dùng CAMWORK.

@DK.Returned
Cái vấn đề này mình không biết à. Chỗ mình không gia công CNC.
Nhưng mình nghĩ bạn mà tìm font 1 nét thì hơi khó. Cũng có font 1 nét.... nhưng khi vào SW thì cũng thành khung chữ cả thôi.
Font txt.shx của AutoCad là font 1 nét đó. Coppy nó vào font hệ thống cũng không có tác dụng.

Bạn dùng Font này trong Cad ---> Explore text này ra --> Lưu lại
Vào SW -> Inset file này vào
Thế là có 1 nét rồi.... thực ra thì nó gồm các Line nối lại với nhau thôi

Có lẽ bạn cũng không dùng cách này đâu...Fonts này chữ xấu lắm

Trước giờ cứ nhắc đến thư viện là lại nghĩ đến 1 chi tiết tiêu chuẩn nào đó như ổ bi, bulon, đại khái là 1 chi tiết 3D được đưa vào thư viện để đỡ mất công vẽ. Nay mình mới nhìn kĩ cái thư viện của SolidWorks và thấy 1 cái thú vị là có cả thư viện Annotatinons ngay đầu tiên, chợt nghĩ ngay ra vấn đề lâu nay vẫn xuất bản vẽ 2D và có thêm 1 dòng chú thích đại khái như
Chi tiết A
Vật liệu : CT3
Số lượng : 02
Màu sơn : 7032 bóng
Hoặc:
Yêu cầu kĩ thuật:
Mối hàn ngấu
Kết cấu hàn không cong vênh
Màu Sơn: ......
Gõ lại nó thật chán, đôi khi ta vẫn Ctrl+C rồi paste vào cho đỡ mất time. Nhưng ko hay chút nào cả, vậy tại sao ko đưa nó vào thư viện các kiểu yêu cầu kĩ thuật nào chỉ cần lôi ra cái là xong :d
Đơn giản chỉ cần viết các note hay dùng ra thành 1 mẫu chuẩn trong bản Drawing rồi giữ phím Ctrl và kéo chữ đó vào thư viện và đặt tên là xong. quá tiện nhỉ.

N

nguyencong9

Xin chào mọi người.
Mọi người cho em hỏi là trong Solidworks có thể làm thế này không:
1) Trong một Part có thể đưa nhiều bước vẽ như Extrude, Extrude cut... gộp lại thành một khối duy nhất (như khi mở một file Part đuôi Stp) không?
2) Trong Assembly có thể ghép nhiều part lại làm một không?