trong lệnh offset entities em chưa hiểu lựa chọn SELECT CHAIN:" tạo 1 offset của tất cả các đối tượng sketch liên tục" là sao vậy mấy bác? xin cám ơn nhiều

TYA

Well-Known Member
là tạo đường song song với 1profile và có khoảng cách cố định ở mọi vị trí

thực chất giống như là ofset từng đối tượng, nhưng thay vì pick chuột nhiều lần chỉ cần pick 1 lần.

xem hình.

D

dongdu2907

Đây là thông báo lỗi của solid trong trường hợp của em

Sau đó em chọc lựa chọn 2 trong "Restart Option" thì được bảng sau.

Đến đây thì em hiểu ra phần nào là hình như lỗi này là do máy thiếu RAM như các bác nói. Để em thử nâng cấp RAM ảo xem sao. Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn :D

TYA

Well-Known Member
Đây là thông báo lỗi của solid trong trường hợp của em

Sau đó em chọc lựa chọn 2 trong "Restart Option" thì được bảng sau.

Đến đây thì em hiểu ra phần nào là hình như lỗi này là do máy thiếu RAM như các bác nói. Để em thử nâng cấp RAM ảo xem sao. Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn :D
cái Temp cũng là một cách phản ánh việc PC sử dụng ram ảo quá mức (>4Gb). Đó là mảnh giấy mà PC dùng để tính "nháp" cho các ván đề xử lý dữ liệu

Kiểm tra lại xem cái Pagefile.sys có lớn không (nó ở ổ C :\ một cách mặc định) để nhìn thấy nó phải unhide kèm option show system file thì mới thấy...(vào folder option)

-Thử xem :
1-----xóa hết phần trong temp {mặc định nằm trong C:\windows\sysstem}
2-----set lại vitual mem theo hình minh họa
3---nếu 2 cái đó vô hiệu ===> chi tiền cho thanh ram mới

http://ifile.it/dkp8r0b

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Chủ nhật vừa rồi, tớ mới mua đĩa DVD cài SW2009SP0, cài xong thì không chạy được, vì thấy báo còn thiếu một số file. Loay hoay cả buổi mà chịu chết, tức thật!

Có cậu nào đã cài được rồi và chạy được không, cho xin ít "bí kíp"?

Chả là thấy quảng cáo rằng là phiên bản này nhanh hơn các phiên bản trước tới 65%, rồi là làm thay đổi hẳn quan niệm về thời gian và cách thức làm việc... nên tớ tò mò muốn "vọc" thử xem thực hư ra sao. Cũng có thể do bản Windows ở nhà không có giấy phép chăng? Nhưng tớ không dám cài bậy vào máy đang dùng để làm việc (có bản quyền đàng hoàng), lỡ trục trặc thì lôi thôi to!

có anh em nào có thể giới thiệu cho mình biết những cái mới của SW 2009 đc ko? nghe chú DCL nói sao thấy ham quá :) !!!

Chủ nhật vừa rồi, tớ mới mua đĩa DVD cài SW2009SP0, cài xong thì không chạy được, vì thấy báo còn thiếu một số file. Loay hoay cả buổi mà chịu chết, tức thật!

Có cậu nào đã cài được rồi và chạy được không, cho xin ít "bí kíp"?

Chả là thấy quảng cáo rằng là phiên bản này nhanh hơn các phiên bản trước tới 65%, rồi là làm thay đổi hẳn quan niệm về thời gian và cách thức làm việc... nên tớ tò mò muốn "vọc" thử xem thực hư ra sao. Cũng có thể do bản Windows ở nhà không có giấy phép chăng? Nhưng tớ không dám cài bậy vào máy đang dùng để làm việc (có bản quyền đàng hoàng), lỡ trục trặc thì lôi thôi to!

Cho em hoi cai file .*** cua Bac co fai huong dan nhu the nay ko?
1. Install Solidworks from ..\swwi\data\swsetup.exe with serial 9916 5719 6888 1432 57K7 Q892.
It will talk about being superceded by sldIM. Ignore this.
Dismiss any prompts to add a license server.
2. Copy system32 folder to windows directory.
3. Import lz0-sw2009.reg to registry.
4. Copy sw2009.lic to C:\Program Files\Solidworks\
5. Enjoy!

Neu khong fai nhu the nay de em gui cho Bac cac file lam thu xem

Chắc là đĩa của anh bị lỗi thôi ạ :1:, em cài bản down từ trên mạng về thấy rất trơn tru không có lỗi gì cả, thuốc của tất cả các thành phần đều rất tốt , kể cả Cosmosworks. Đúng là bản mới chạy nhanh lắm đấy ạ :4:, máy em không đến 65% như quản cáo nhưng tốc độ cũng thấy nhanh rõ rệt, mỗi tội khi khởi động thì hơi lâu một chút.
có anh em nào có thể giới thiệu cho mình biết những cái mới của SW 2009 đc ko? nghe chú DCL nói sao thấy ham quá :) !!!
Bạn tham khảo ở đây này
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=6872

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Chắc là đĩa của anh bị lỗi thôi ạ :1:, em cài bản down từ trên mạng về thấy rất trơn tru không có lỗi gì cả, thuốc của tất cả các thành phần đều rất tốt , kể cả Cosmosworks. Đúng là bản mới chạy nhanh lắm đấy ạ :4:, máy em không đến 65% như quản cáo nhưng tốc độ cũng thấy nhanh rõ rệt, mỗi tội khi khởi động thì hơi lâu một chút.
Cho tớ xin cái link mà cậu đã download đi, mà có phải làm mấy thủ tục cờ rách gì đó phức tạp lắm không? Cám ơn trước nhé!

Khi mô phỏng chuyển động trong bản vẽ lắp thành công. Em muốn tạo ra 1clip để xem lại thì phải làm thế nào? thank các bác trước nhé

H

Hoang Khanh

Bạn có thể dùng các phần mềm quay phim lại mà. Cho mô hình chạy rồi record lại.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Cho em hoi cai file .*** cua Bac co fai huong dan nhu the nay ko?
1. Install Solidworks from ..\swwi\data\swsetup.exe with serial 9916 5719 6888 1432 57K7 Q892.
It will talk about being superceded by sldIM. Ignore this.
Dismiss any prompts to add a license server.
2. Copy system32 folder to windows directory.
3. Import lz0-sw2009.reg to registry.
4. Copy sw2009.lic to C:\Program Files\Solidworks\
5. Enjoy!

Neu khong fai nhu the nay de em gui cho Bac cac file lam thu xem
Đúng rồi, cậu giúp được thì hay quá!

cho em hỏi khi em mở edrawing lên thì nó hiện " unable to check out a solidnetwork license (SNL) as configured for your system.Operating as the free edrawing viewer" là sao vậy? xin cám ơn nhiều

edrawing có crack riêng, muốn sử dụng nó thì phải crack trước đã :4:

vậy ko biết trong đĩa cài SW có chỉ cách **** edrawing ko vậy bác? xin cám ơn
Sẵn cho em hỏi lệnh LINK VALUE cũng chỉ là một trường hợp của lệnh EQUATIONS phải ko bác?

Anh Lăng thử cái cra** này của em xem sao, em nghĩ bộ cài chắc cũng cùng nguồn thôi ạ :1:.

http://www.mediafire.com/download.php?ciiinwicywt

vậy ko biết trong đĩa cài SW có chỉ cách **** edrawing ko vậy bác? xin cám ơn
Sẵn cho em hỏi lệnh LINK VALUE cũng chỉ là một trường hợp của lệnh EQUATIONS phải ko bác?
Trong đĩa cài 2006 thì có luôn mà, còn trong bản 2009 thì ko cần cra**, dùng luôn đc :8:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Đó là hai chức năng khác nhau hoàn toàn.

Link Value: Liên kết các giá trị.

Ví dụ trong một sketch, ta cần vẽ một hình vuông mỗi cạnh dài 50mm. Ta có thể lấy 2 kích thước 50mm cho hai cạnh vuông góc. Nhưng tốt nhất là ta chỉ lấy kích thước 1 cạnh bằng 50mm và thêm một tương quan để 2 cạnh vuông góc dài bằng nhau. Như vậy thì chỉ cần thay đổi giá trị 1 kích thước là ta thay đổi được nhiều kích thước khác.

Nếu ta định làm 1 khối lập phương thì khi đó không thể tạo tương quan bằng nhau cho cả các nét vẽ trong sketch với chiều cao của extrude được. Ta dùng chức năng Link Value để liên kết chiều cao bằng cạnh đáy. Như vậy, ta chỉ cần modify 1 kích thước là một loạt kích thước liên kết với nó sẽ đồng loạt cập nhật, dù ở các sketch khác nhau.

Equation: Công thức

Chức năng Link Value này rất tiện lợi, nhưng chỉ dùng được khi muốn các kích thước phải có giá trị bằng nhau. Để có các quan hệ giữa các kích thước khác nhau và tuân theo các phương trình toán học thì ta dùng chức năng Equation. Tất nhiên là dùng chức năng này và đặt hàm số là dimension1 = dimension2 thì ta có kết quả giống như Link Value, song chẳng ai lại đi làm như vậy. Chức năng này cho phép dùng các hàm khá phức tạp để các kích thước điều khiển lẫn nhau. Các cậu xem thêm ví dụ của chức năng này tại đây (bài 197):

http://meslab.org/mes/showthread.php?t=3861&page=20

Thêm nữa, SW còn cho phép dùng Excel để điều khiển các kích thước vô cùng hiệu quả, và đây mới là chức năng mạnh mẽ thực sự.

Các cậu xem thêm chức năng này tại đây (bài 4):

http://meslab.org/mes/showthread.php?t=3597

Last edited:
ko biết SW có sử dụng lập trình C++ để tính giống như sử dụng excel ko vậy chú DCL?( xin lỗi chú vì có lẽ hỏi "vu vơ" )