Chú DCL và các anh chị xin cho cháu hỏi cách thay đường liền trong bản vẽ kỹ thuật của solidwork ạ

ví dụ như khi cháu khai triển thép tấm ra có hình như thế này

khi khai triển tấm ra như vậy tất cả các đường sấn đều là đường liền giờ

cháu muôn đổi 1 đường sấn thành nét khuất để khi sấn thì sấn ngược ra nhưng chưa biết làm thế nào ........? mong mọi người giúp cháu với ạ cháu xin cám ơn rất nhiều ạ

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Với bản vẽ gồm các hình chiếu và hình khai triển của chi tiết tấm mỏng sau, tớ thiết nghĩ như vậy là đầy đủ và chính xác rồi (chỉ hơi phiền là nó lại dùng tiếng Anh!):

Vâng thanks chú ạ ......chú cho cháu hỏi thêm chi tiết của chú làm ví dụ ở trên theo cháu ko dùng máy sấn gấp được ko biết có phải ko ạ

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Vâng thanks chú ạ ......chú cho cháu hỏi thêm chi tiết của chú làm ví dụ ở trên theo cháu ko dùng máy sấn gấp được ko biết có phải ko ạ
Cậu lại hỏi khó tớ rồi, tớ có hiểu biết gì về công nghệ sấn tôn đâu, thực ra điều này không khó nhưng nếu không va chạm và không để ý thì không biết. Qua ví dụ này, lại càng thấy rằng nếu không am hiểu công nghệ chế tạo thì không nên thiết kế vẽ vời lung tung! Hoặc nói ngược lại là để có thiết kế tốt thì người thiết kế phải có kiến thức khá tổng hợp với những lĩnh vực liên quan.

@V28

Trên bản Drawing của cậu không thấy đường gấp có thể vì nguyên nhân sau:
+ Sử dụng lệnh Unfold:

+ Khi cho sang drawing, không thấy đường gấp( bend lines)

Nếu đã dùng lệnh Unfold thì phải thêm lệnh Fold để lấy lại các đường gấp như trước. Không nên dùng lệnh Unfold để xem trước chi tiết khi trải phẳng ra trông như thế nào.
Để thể hiện chi tiết tấm khi trải ra trên Drawing, chỉ cần Insert một Model của chi tiết Part vào rồi chọn ô Flat Pattern là được. Tất nhiên có rất nhiều trường hợp không thể trải được tấm ra, do có lỗi nào đó mà ta tạo ra trong file part.

Nếu chi tiết đã trải ra được mà không thấy Bend Lines đâu, phải chú ý:
Bấm chuột phải và sketch "
" trên cây thư mục chọn "show"

và nhớ bât chế độ hiện Sketch trên menu View:

Chúc thành công !

Last edited by a moderator:
Được chứ sao không? Nhưng phải tính toán nguyên công hợp lý để gấp được sản phẩm hoàn thiện.
theo cháu thì với chi tiết này ko được vì phẩm trên ko gấp được vì dao sấn ko gấp được đường 60 độ .......nếu muốn sấn được thì đoạn 50 phải dài ra thì dao sấn mới sấn vào được ......đây chỉ là ý kiến riêng của cháu thôi ...

@ anh VTS .......tuyệt vời anh ạ đây là điều em thắc mắc ........thanks rất nhiều ạ ........chỗ em chuyên làm thép tấm bằng autocad nên khi em muôn dùng solidwork vẽ thì chưa thành thạo lắm .........rất cám ơn anh ạ

anh cho em hỏi thêm cách vẽ chớp gió ở 2 bên hồi( cạnh tủ ) với ạ em xin cám ơn anh ạ

TYA

Well-Known Member
bulon với đai ốc mà cũng mô phỏng à ???

SV nhà ta giờ sao mà hé răng là ... mô phỏng...mô phỏng ... mô phỏng thế !

Mô phật..mô phật... mô phật, bần tăng không hiểu thí chủ muốn nghiên cứu mảng ... hoạt hình hay sao ?

Mô phỏng chỉ dùng khi diễn đạt cái gì mà lời nói khó khăn cho việc tiếp thu/hiểu của ng khác - là cách thể hiện trực quan, dễ hiểu nhanh, có thể dùng khi 1 cty ô tô giới thiệucc sản phẩm với khách hàng ...

(khách hàng hoàn toàn có thể không là dân cơ khí, đến khái niệm pit ton chưa chắc đã biết...)

NGAY CẢ VIỆC VẼ 3D CŨNG VÔ NGHĨA KHI CHỈ LÀM ĐẸP - CÁI MÀ NGƯỜI TA, NGƯỜI THỢ MÁY KHÔNG HÌNH DUNG NỔI THÌ HÃY VẼ.

ĐỪNG LÀM NGƯỜI GIỎI VẼ , HÃY BIẾT MÌNH VẼ GÌ.

Chứ SV bây giờ cứ mô phỏng.... những cái mà THÀY GIÁO của họ nắm như lòng bàn tay, kể cả có mất tháng trời minh họa chạy dao cái máy tiện cũng chả để làm gì , VIỆC ĐÓ ÔNG THỢ VẼ HOẠT HÌNH CŨNG LÀM ĐƯỢC !!

KỂ CẢ VIỆC MÔ PHỎNG NUỐT MỘT MIẾNG CÁ QUA HỌNG CON MÈO !...

Chả lẽ thày khen đồ án ... đẹp (nhưng không có tính công nghệ nào hết!)

Đối với người kĩ sư, lĩnh vực cad/cam/cae là MÔ HÌNH HÓA chứ không phải MÔ PHỎNG

Mô hình hóa để tối ưu kết cấu, để tiết kiệm công sức tạo mẫu và thử nghiệm... giúp tăng tính kinh tế, kĩ thuật . Tất nhiên với ngành oto, máy bay... ngoài tính trên mô hình cad còn phải thử nghiệm trên mô hình thực

Đừng biến đồ án thành triển lãm tranh 3D các bạn sv nhé! Hãy làm chút gì thiết thực với ngành nghề của mình đi

++++++++ssorrry vì có thể quá lời, khó nghe***************

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Em đang muốn các bác giúp em vẽ bu lông, rồi dùng bu lông để làm ê cu luôn , kiểu như đúc khuôn ý bác mà lõi khuôn là bu lông, sau đó kiểm tra ren bằng cách vặn bu lông vào êcu.
Trân trọng!!!
Vấn đề của cậu đã được thảo luận tại địa chỉ sau:

http://meslab.org/mes/showthread.php?t=3991&page=2

Thêm nữa, tớ thấy rằng không nhất thiết phải có những lời lẽ "khó nghe" với nhau để làm gì!

Anh VTS anh cho em hỏi thêm là nếu giờ em muốn đổi đường
đang có dạng đường tâm ở bản vẽ bản vẽ kỹ thuật của solidworks thành đường khuất và đường liền như hình dưới có được ko ạ

em xin cám ơn anh ạ

Ghi dung sai một phía?

Bác DCL cho em hỏi cách ghi dung sai một phía như này trong SW thì làm như nào?

Thanks bác!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Bác DCL cho em hỏi cách ghi dung sai một phía như này trong SW thì làm như nào?

Thanks bác!
Phiên bản SW2006 tớ đang dùng không cho ghi dung sai theo cách cậu muốn. Không rõ các phiên bản sau có thêm cách cậu cần hay không. Nhưng nhiều khả năng là cách đó không hợp chuẩn thế giới đâu, nếu có tiêu chuẩn ghi như vậy thì chắc bọn SW phải đưa cách đó vào phần mềm chứ! Đôi khi mình cứ hay tùy tiện thêm bớt so với thế giới nên có thể riêng trong TCVN có cách ghi này. Tớ thấy cách ghi như họ rất khoa học đấy, cậu suy nghĩ thêm nhé. Nếu cần thì gõ dung sai trực tiếp sau giá trị kích thước, với cùng một size chữ, kiểu như 85+0.25 cũng được chứ có sao đâu?

Last edited:
Cháu cũng thấy thế, một bạn hỏi cháu về vấn đề này thì cháu tìm trên SolidWork2007 cũng không có đặc tính nào để loạ bỏ số 0 đó đi được.
Theo cháu thì có số 0 đó trên bản vẽ thì tính an toàn của bản vẽ sẽ cao hơn khi không có.

H

hide

bulon với đai ốc mà cũng mô phỏng à ???

SV nhà ta giờ sao mà hé răng là ... mô phỏng...mô phỏng ... mô phỏng thế !

Mô phật..mô phật... mô phật, bần tăng không hiểu thí chủ muốn nghiên cứu mảng ... hoạt hình hay sao ?

Mô phỏng chỉ dùng khi diễn đạt cái gì mà lời nói khó khăn cho việc tiếp thu/hiểu của ng khác - là cách thể hiện trực quan, dễ hiểu nhanh, có thể dùng khi 1 cty ô tô giới thiệucc sản phẩm với khách hàng ...

(khách hàng hoàn toàn có thể không là dân cơ khí, đến khái niệm pit ton chưa chắc đã biết...)

NGAY CẢ VIỆC VẼ 3D CŨNG VÔ NGHĨA KHI CHỈ LÀM ĐẸP - CÁI MÀ NGƯỜI TA, NGƯỜI THỢ MÁY KHÔNG HÌNH DUNG NỔI THÌ HÃY VẼ.

ĐỪNG LÀM NGƯỜI GIỎI VẼ , HÃY BIẾT MÌNH VẼ GÌ.

Chứ SV bây giờ cứ mô phỏng.... những cái mà THÀY GIÁO của họ nắm như lòng bàn tay, kể cả có mất tháng trời minh họa chạy dao cái máy tiện cũng chả để làm gì , VIỆC ĐÓ ÔNG THỢ VẼ HOẠT HÌNH CŨNG LÀM ĐƯỢC !!

KỂ CẢ VIỆC MÔ PHỎNG NUỐT MỘT MIẾNG CÁ QUA HỌNG CON MÈO !...

Chả lẽ thày khen đồ án ... đẹp (nhưng không có tính công nghệ nào hết!)

Đối với người kĩ sư, lĩnh vực cad/cam/cae là MÔ HÌNH HÓA chứ không phải MÔ PHỎNG

Mô hình hóa để tối ưu kết cấu, để tiết kiệm công sức tạo mẫu và thử nghiệm... giúp tăng tính kinh tế, kĩ thuật . Tất nhiên với ngành oto, máy bay... ngoài tính trên mô hình cad còn phải thử nghiệm trên mô hình thực

Đừng biến đồ án thành triển lãm tranh 3D các bạn sv nhé! Hãy làm chút gì thiết thực với ngành nghề của mình đi

++++++++ssorrry vì có thể quá lời, khó nghe***************
sv thì ham tìm hiểu mà, làm dc cái j nó chuyển động thì thích thú lắm,Giống như em ngày trước làm mãi mới dc cho cái ô tô nó chạy, làm xong nó sướng lắm.Làm dc cái nhỏ thì mới mong làm dc cái lớn :6:
hình như CAM/CAE ko phải là mô hình hóa thì phải!

Các bác cho em hỏi trong solidwork thì có thêm chức năng như lập trình ứng dụng trên nó ko ạ?

Các bác cho em hỏi trong solidwork thì có thêm chức năng như lập trình ứng dụng trên nó ko ạ?
Tất nhiên là có chứ bạn, một dạng đơn giản nhất mà mình biết là thanh công cụ marco trong SW đó, nó cũng tương tự như trong MSWord.

Và nó cũng hỗ trợ lập trình tạo giao diện. Cậu vào SW mở file help rồi tìm trong file help đó với từ là : solidwork API thì sẽ có phần nói về cái này.

Last edited:
H

hide

Tất nhiên là có chứ bạn, một dạng đơn giản nhất mà mình biết là thanh công cụ marco trong SW đó, nó cũng tương tự như trong MSWord.

Và nó cũng hỗ trợ lập trình tạo giao diện. Cậu vào SW mở file help rồi tìm trong file help đó với từ là : solidwork API thì sẽ có phần nói về cái này.
phần API em cài ra thì nó ko tự cài vào, hình như bản crack nên nó bị vậy :4:

D

dongdu2907

Các bác cho em hỏi. Sau khi em dùng lệnh " Exploded View" để tách các chi tiết trong bản vẽ lắp như hình sau.

Bây giờ em muốn mô phỏng quá trình lắp lại thì em nên làm gì tiếp theo, mong các bác chỉ dẫn giúp, em xin cám ơn rất nhiều.
_ Mặc dù hơi muộn nhưng em xin chúc các bác trong diễn dàn MES một năm mới tràn đầy hanh phúc, thành công trong công việc, và chúc diễn đàn luôn là người bạn thân thiết là nơi giao lưu, chia sẻ cho mọi người.

Last edited by a moderator: