Mình gặp chút khó khăn như sau, mong mọi người giúp đỡ:
Sau khi cài đặt các phím tắt trong từng môi trường Part, Assembly, Drawing, nhưng mình không biết làm sao lưu lại thành file (để khi gặp sự cố không phải cài đặt lại từ đầu, mất thời gian lắm)
Xin cảm ơn nhiều.

S

shooter0o0

mình cài moldword 2k6 (mình sài SW 2k7) không bít có dùng được không? mình không bít cách lôi moldword ra:2::2:

Mình gặp chút khó khăn như sau, mong mọi người giúp đỡ:
Sau khi cài đặt các phím tắt trong từng môi trường Part, Assembly, Drawing, nhưng mình không biết làm sao lưu lại thành file (để khi gặp sự cố không phải cài đặt lại từ đầu, mất thời gian lắm)
Xin cảm ơn nhiều.
Không những sao lưu được mà SW còn có thể cho bạn sao để dùng cho máy khác được nữa :1:.

Tut 2: Copy Thiết Đặt Tới Một Máy Khác:

- Đôi khi bạn phải làm việc ở một máy khác không phải máy của mình, nhưng bạn muốn sử dụng những thiết đặt Solidworks của máy mình trên máy khác thì làm thế nào? SolidWorks Copy Settings Wizard sẽ giúp bạn làm điều đó.

B1:
- Kiểm tra chắc chắn rằng Solidworks đã được đóng. Vào Windowns Start => All programs => Solidworks Install Folder => Solidworks Tools => Copy Settings Winzard.
- Tại hộp thoại SolidWorks Copy Settings Wizard chọn Save Settings => Next.

B2:
- Tìm đến file “NeilsSettings.sldreg” => Finish.

B3: Cài lên máy khác
- Lặp lại các bước ở bước 1 nhưng ở bước cuối ta chọn Restore Settings => Next

B4:
- Tại hộp thoại SolidWorks Copy Settings Wizard , chọn Current user => Next

B5:
- Check vào ô Create backup of current settings for User => Finish

- Nguồn: vinamech.com -

T

trinhdai

Cho Em hỏi chọn véc tơ của phần tạo gận thì tạo kiểu gì vậy các bác.
Gân của lệnh festening feature>moungting boss ấy.

H

hoangphuong

Tại sao mình dùng lệnh LOFT trong solidworks có cả Frofiles và Guide curves nhưng không thể tạo thành hình đối xứng được?
Ai biết chỉ giúp mình với!

Last edited by a moderator:
H

hoangphuong

Trước đây mình sử dụng SW ,sau này mình dùng thêm Solidcam. Những bản vẽ trước mình vẽ với trục Z ở tùm lum hướng nên bây giờ rất khó khăn khi lập trình cam. Xin hỏi có cách nào để xoay trục toạ độ nhanh gọn không? chuyển sketch plane cũng được nhưng mà phê lắm!

Pác DCL ơi!
em mới tham gia diễn đàn. cũng mới tự học solidworks 2006. Thấy Pác chắc cũng pro soli. em có cái này muốn nhờ. em thấy có video mô phỏng chuyển động kéo nén lò xo bằng solid được mà về chẳng làm được. Đây nè
http://www.youtube.com/watch?v=ykfazbTg0_c
Pác có thể giúp em được không? Thanks!
mail của em: manhdoanhck1@gmail.com

bạn ơi, cái này mình nghĩ là ko fai vẽ cái lò xo với 2 tấm đó, rồi kéo cho nó ra vào để mô phỏng đâu theo mình nghĩ thì Solidwork là "solid" tức nó "rắn" cho nên nó ko thể mô phỏng chuyển động dạng giống như lò xo (tức là làm "biến dạng" chi tiết), mà muốn mô phỏng chuyển động như lò xo mình nghĩ bạn vào phần có cái biểu tượng lò xo, nằm trên thanh công cụ của phần mô phỏng chuyển động, rồi bạn cho các thông số vào như độ cứng lò xo... mình chưa thử nhưng nghĩ nó cũng đơn giản thôi

S

sam

Mình thấy ko cần mô phỏng chuyển động của cái lò xo làm cả ...? là dân cơ khí ai mà chẳng biết cái lò xo dao động như thế nào ... còn mình thì chịu ... cái đấy quá khó ...:35::35::35:

bác nào chỉ em chọn vòng bi trong solid với.giả sử khi vẽ đươccj trục rồi thì chọn vong bi như thế nào ( tiêu chuẩn nào) để có thể lắp được với trục

K

khongvinhlinh

Các bác cho em hỏi với, em muốn làm ẩn đi các khối trong quá trình vẽ thì làm thế nào ạ? Em ấn vào cái cây thư mục bên trái rồi, ấn vào cái khối mình định ẩn đi rồi, rồi ấn hide ----> kết quả là tất cả các khối khách cũng hide theo.>"<. Em chỉ muốn ẩn đi 1 số khối để tiện thao tác khi vẽ trên các mặt khuất thôi.
Mong các bác giúp đỡ!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Các bác cho em hỏi với, em muốn làm ẩn đi các khối trong quá trình vẽ thì làm thế nào ạ? Em ấn vào cái cây thư mục bên trái rồi, ấn vào cái khối mình định ẩn đi rồi, rồi ấn hide ----> kết quả là tất cả các khối khách cũng hide theo.>"<. Em chỉ muốn ẩn đi 1 số khối để tiện thao tác khi vẽ trên các mặt khuất thôi.
Mong các bác giúp đỡ!
Vô lý! Chắc cậu thao tác nhầm thế nào rồi. Cậu có thể chọn đối tượng muốn ẩn từ Panel trái hoặc chọn ngay trong vùng đồ họa đều OK, rất dễ dàng. Tuy nhiên, sau khi đã ẩn các đối tượng rồi và muốn cho chúng xuất hiện trở lại thì cậu chỉ có thể chọn các đối tượng ẩn từ Panel trái thôi, điều này là hiển nhiên vì khi chúng đã ẩn thì cậu không chọn chúng từ vùng đồ họa được nữa.

N

nhat

bài tập máy công cụ

Bác nào có bản bài tập máy công cụ PM cho em nha!em đang phải làm đồ án môn này.nếu có thể được xin hãy gửi vào địa chỉ gmail:japan198820@gmail.com.
em thank các bác rất nhiều!!!!!!:67::67::67::67:

worm

Well-Known Member
Moderator
Mong các bác giúp đỡ!
Chắc chắn bạn đã chọn nhầm Suppress thay vì chọn Hide. Khi chọn Suppress thì đối tượng và những đối tượng liên quan đến nó sẽ bị đóng băng và ẩn. Nếu chọn hide thì chỉ đối tượng được chọn ẩn đi.

có ai trả lời dùm câu hỏi trên của em được không

K

khongvinhlinh

Chắc chắn bạn đã chọn nhầm Suppress thay vì chọn Hide. Khi chọn Suppress thì đối tượng và những đối tượng liên quan đến nó sẽ bị đóng băng và ẩn. Nếu chọn hide thì chỉ đối tượng được chọn ẩn đi.
Dạ không, em chọn đúng là hide mà. Thế mà vẫn không được nên em mới thấy lạ?
...
Lúc đầu cái chi tiết em thế này.

Sau đấy thì em chọn khối này để ẩn nó đi

Rồi cuối cùng nó ẩn hết sạch! >"<.

Em chẳng hiểu sao lại thế ạ? Hay là do cái bản Solidworks của em bị lỗi! ặc ặc >"<
...
Mong các anh giúp đỡ! Em cảm ơn lắm lắm!

nguyên "cụm" chi tiết đó bạn vẽ trong môi trường part, cho nên theo mình nghĩ SW nó hiểu nguyên "cụm" đó chỉ là 1 cho nên khi bạn hide cái khối vuông đó thì sẽ bị hide hết nguyên "cụm" luôn, muốn xem chi tiết bên trong khối vuông mình nghĩ bạn phải vẽ từng chi tiết rồi ráp chúng lại trong môi trường lắp ráp, rồi muốn hide chi tiết nào thì chọn chi tiết đó rồi hide là xong
Không biết chính xác ko nữa, mình cũng chỉ nghĩ vậy thôi, các bạn thấy sai xin sửa dùm mình cái ^^

đúng vấy đó, do bạn vẽ ở môi trương part đó , mình củng gặp rôi,nếu để thử xem bản sw của bạn có bị lổi không thì bạn mở một bản mới và vẽ các chi tiết khác và sau đó thự hiên thao tác hide, nếu củng bị ẩn cả thì bạn kiểm tra bản sw bạn đang dùng đi!..............

TAMAC

Active Member
Nhờ các bạn giúp: sau khi vẽ chi tiết 3D tôi xuất bản vẽ 2D mà chi tiết có nhiều lỗ khi thể hiện cần cắt bậc thì làm thế nào, tôi chỉ cắt được theo một đường thẳng, để cắt bậc phải dùng Broken vài lần rất thủ công