Các anh cho em hỏi : Tại sao khi em chuyển bản vẽ Auto Cad sang solid thì một số bản không đọc được. Nó thông báo lỗi do Hatch của CAD. Vậy phải sử lý như thế nào ?
- Trường hợp thứ 2 : Một số bản vẽ nó cũng thông báo có vấn đề ở Hatch nhưng vẫn đọc được. Liệu như thế có ảnh hưởng đến độ tin cậy của bản Drawing này ? Cách sử lý ?
Xin cảm ơn !

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Các anh cho em hỏi : Tại sao khi em chuyển bản vẽ Auto Cad sang solid thì một số bản không đọc được. Nó thông báo lỗi do Hatch của CAD. Vậy phải sử lý như thế nào ?
- Trường hợp thứ 2 : Một số bản vẽ nó cũng thông báo có vấn đề ở Hatch nhưng vẫn đọc được. Liệu như thế có ảnh hưởng đến độ tin cậy của bản Drawing này ? Cách sử lý ?
Xin cảm ơn !
Cậu chỉ việc bỏ ký hiệu gạch mặt cắt đi là xong. Nếu bản vẽ của cậu trong AutoCAD là tin cậy thì khi convert sang SW, nó vẫn đáng tin cậy như vậy!

D

DTTD

Chú DCL cho cháu hỏi Phần toolbox của cháu làm sao ấy.Cháu vào
rùi chọn phần toolbox rồi khí ấn ok xong ra ngoài thì ko dc.Ấn vào toolbox thì ko có chọn thế mới lạ chứ.Chú giải thích hộ cháu với

THIẾT KẾ CÁC PART TRONG ASSEMBLY​

Ví dụ, ta cần thiết kế một cụm phanh tang trống dùng cho xe máy. Ta sẽ vẽ sơ đồ nguyên lý trong assembly trên mặt Front Plane giống như vẽ trong Part như sau:

[LEFT]Tất nhiên là cụm phanh thực tế có nhiều ngóc ngách tiểu tiết, vì ta chỉ xem xét phương pháp nên cho phép tôi giản lược như trên.[/LEFT]

[LEFT]Ta thoát khỏi sketch này, lưu assembly với một cái tên và gọi lệnh New Part như sau để tạo chi tiết đĩa phanh:[/LEFT]

SW sẽ yêu cầu bạn lưu Part mới này, bạn thực hiện việc chọn vị trí và tên để lưu. Sau đó hãy chọn mặt Front Plane, lập tức của sổ Assembly liền biến thành môi trường Part để bạn thiết kế chi tiết máy.
Tại sao khi kich vào Front plane thì Assembly vẫn không thấy biến thành môi trường Part

http://s686.photobucket.com/albums/vv222/nminhxin/?action=view&current=hinh.png
Mọi người hướng dẫn chỗ này cho mình với :12:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Tại sao khi kich vào Front plane thì Assembly vẫn không thấy biến thành môi trường Part
Mọi người hướng dẫn chỗ này cho mình với :12:
Cậu lưu ý: bình thường trong môi trường Assembly, khi cậu click vào 1 mặt tham chiếu để mở sketch thì có nghĩa là cậu sẽ vẽ 1 phác profile trong môi trường Assembly.

Nếu cậu muốn vẽ một profile trong môi trường Part thì trước đó, cậu phải gọi lệnh New Part, như đã nêu rõ trong ví dụ. Sau khi làm các thủ tục lưu tập tin Part mới (như đã nêu trong bài viết này) thì lúc cậu click vào một mặt tham chiếu, môi trường Part mới xuất hiện.

D

dongdu2907

Các bác có thể chỉ cho em vấn đề sau đc ko ạh.
Chả là sau khi lắp ghép các part trong bản vẽ lắp. Tại đây em thực hiện luôn việc đục một vài lỗ trên cụm chi tiết lắp. Sau đó em mở part đã bị đục lỗ trong bản vẽ lắp lên thì ko thấy cái lỗ ấy đâu cả. Nếu em muốn trong bản vẽ part cũng phải hiện lỗ đó lên thì có được ko ạh và làm điều đó như thế nào? Mong các bác chỉ dẫn giúp.
Em xin cảm ơn các bác rất nhiều.

Các anh cho em hỏi 2 câu :
+ ) Em cài phần solid 2k8 premium ,khi vào Add in thì không có phần Animator ,rồi em cài modul Pro của sl 2k8 cũng không có , vậy phần này nằm ở đâu ?
+) Em đọc phần tính toán tiết kiệm vật liệu trong CosmosXpress (tutorial do bác DCL dịch), Liệu rằng cách bỏ bớt vật liệu này có ổn ? Em thấy nó mang tính áng chừng nhiều .Khi áp dụng với chi tiết phức tạp làm sao ?

Last edited:
các bạn cho mình hỏi mình đang xài SW2009, tại sao mình cài cosmosmotion 2009(motion analysis) vào rồi nhưng ko thấy phần help của cosmosmotion và phần tutorial online của nó vậy, hay là của mình bị thiếu phần đó, nếu ai có phần đó có thể send cho mình đc ko?
Xin cám ơn nhiều

D

dongdu2907

Chả là sau khi lắp ghép các part trong bản vẽ lắp. Tại đây em thực hiện luôn việc đục một vài lỗ trên cụm chi tiết lắp. Sau đó em mở part đã bị đục lỗ trong bản vẽ lắp lên thì ko thấy cái lỗ ấy đâu cả. Nếu em muốn trong bản vẽ part cũng phải hiện lỗ đó lên thì có được ko ạh và làm điều đó như thế nào? Mong các bác chỉ dẫn giúp.

các pro giúp em câu hỏi trên với, loay hoay mãi ko bt làm sao update ngược từ asembly sang part cả.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Tham khảo:

http://meslab.org/mes/showthread.php?t=6020

các bạn cho mình hỏi, mình đang xài SW2009, khi cài phần cosmosmotion 2009 vào rồi, nhưng sao mình ko thấy thanh công cụ cosmosmotion để gán lực, gán moment, gán khớp...đâu hết,mà chỉ thấy các biểu tượng của 3d-contact, damper, motor, lò xo...với lại ko thấy biểu tượng 2 bánh răng ăn khớp tương tự như các phiên bản trước, vậy nó nằm ở đâu, hay đã có thay đổi gì rồi?
xin cám ơn rất nhiều

các bạn cho mình hỏi, mình đang xài SW2009, khi cài phần cosmosmotion 2009 vào rồi, nhưng sao mình ko thấy thanh công cụ cosmosmotion để gán lực, gán moment, gán khớp...đâu hết,mà chỉ thấy các biểu tượng của 3d-contact, damper, motor, lò xo...với lại ko thấy biểu tượng 2 bánh răng ăn khớp tương tự như các phiên bản trước, vậy nó nằm ở đâu, hay đã có thay đổi gì rồi?
xin cám ơn rất nhiều
Có vẻ như hãng DS muốn thủ tiêu luôn cái tên COSMOS (từ Ver 2008 thì phải), bạn mở file 2007 về trước thì nó vẫn hiện ra; nhưng nếu muốn tạo một Study mới thì giao diện khác hẳn ! Các phần CMWorks, CMMotion đều được tích hợp luôn vào SW (SwMotion và SWSimulation, chọn trong
, bạn phải cài bản Premium). Mình đang dùng ver2009, rất tiện dụng, nhưng mà hơi nặng :14:. Bạn vẫn có thể thao tác như trong CMMotion2007, tất cả nằm trong Tab Analysis khi bạn tạo một mate mới. Mình hơi bận, không thể nói cụ thể được, bạn đọc phần WHATSNEW của nó là làm được ngay :67: : Help ->What's new. Hoặc "D:\Program Files\SolidWorks Corp\SolidWorks\lang\english\Manuals\WhatsNew.pdf". Chúc thành công !

các bạn cho mình hỏi mình đang xài SW2009, tại sao mình cài cosmosmotion 2009(motion analysis) vào rồi nhưng ko thấy phần help của cosmosmotion và phần tutorial online của nó vậy, hay là của mình bị thiếu phần đó, nếu ai có phần đó có thể send cho mình đc ko?
Xin cám ơn nhiều
bạn vào
tích vào cái simular, rồi vào thanh công cụ simular trên toolbar, phía dưới của nó có mục help và turtorial riêng

1)ko biết tại làm sao mà khi đã cài cosmosmotion 2009 vào rồi vẫn ko thấy nó hiện lên trong
mà muốn mở motion analysis thì phải "đi cửa sau" : open, chọn loại file là
(.dll), vào ổ C, program file, SW, cosmos, cmotionsw.dll mới có thằng motion analysis trong TYPE OF STUDY
Nhưng mà vẫn ko thấy thanh công cụ của cosmosmotion trên toolbar, ko biết đĩa mình có bị thiếu gì ko, cosmosmotion có cần phải c****(theo hướng dẫn trong đĩa thì chỉ cần c**** SW2009 rồi thì mấy
kia ko cần c****, chỉ việc cài vào thôi)????

Mấy vụ vi tính này mình hơi mù tịt, mong bà con thông cảm

Last edited:
H

HNT24681

Mọi người cho hỏi cách gán quan hệ CAM trong SW2009 với, mình đã thử rất nhiều lần nhưng toàn báo lỗi.

2009 chưa thử xem có công cụ riêng không? Với 2008 thì có thể làm bằng cách mô phỏng đồng thời 2 chuyển động quay tròn của cam và chuyển động tịnh tiến của cần.

Video tham khảo:
http://www.mediafire.com/?mxjml0xjgmm

Last edited:
N

nguoiphoco

Trục 1 cố định , bàn quay 2 và tay quay 3 có thể quay xung quanh trục 1.
Xin hỏi mọi người: các bước thao tác cho tay quay 3 quay(*) quanh trục 1, khi tay quay 3 chạm vào chốt 4 thì bàn quay trục 2 cũng quay theo.
- (*) tay quay 3 quay nhờ di chuyển chuột.