Anh biết đấy số lượng bài viết trên này giờ nhiều quá rồi,lại lung tung hết,không có tổng hợp lại,người mới mà tìm chắc chết quá.
nếu bài này có rồi thì nằm ở đâu vậy bạn

[0]. Tìm kiếm [Alpha]: Vật liệu - Tiêu chuẩn | Thảo luận Diễn đàn | Máy móc công cụ | Phần mềm - Thủ thuật CAD CAM | Ebooks - Tiểu luận - Báo chuyên ngành(English)
[1]. Luôn nhớ tuân thủ NỘI QUY và TÌM TRƯỚC KHI HỎI để tránh lập Topic đã có.
[2]. Cần tìm thông tin trên Diễn đàn? Hãy thử CÔNG CỤ TÌM KIẾM trên MES Lab. - hỗ trợ bởi Google. Nhập từ khóa ví dụ: SolidWorks, Free download,...và nhấn nút Tìm kiếm, bạn sẽ thấy sự khác biệt.

Mong bạn kiên nhẫn một chút, nếu ai cũng như bạn thì sao nhỉ:13:
Chúc bạn thu được nhiều điều bổ ích từ MES ! :57:

N

nguyenkienchung

Cho em hỏi với ạ! em không thể dụng được chức năng này trong solidworks 2005
[/IMG]

liệu có phải là do em thiếu serial này không ạ? em chỉ thiếu serial này thôi

[/IMG]
[/IMG]

nếu Các Bác có cho em được không ạ! em cám ơn

Bạn đọc cái note ở dưới đi. Hiểu nôm na thế này:

Mô phỏng tháo lắp và mô phỏng vật lý chỉ được kích hoạt khi những mô phỏng này đã được tạo trong môi trường animation.

Bạn phải đã sử dụng các chức năng đó rồi thì các tùy chọn đó mới sáng, ko liên quan j đến serial đó cả.

ví dụ bạn kéo thanh mô phỏng vật lý ra, gán cho part một chuyển động quay chẳng hạn. sau đó trở lại cái winzar này thì chắc chắn tùy chọn mô phỏng vật lý sẽ được kích hoạt

worm

Well-Known Member
Moderator
Anh biết đấy số lượng bài viết trên này giờ nhiều quá rồi,lại lung tung hết,không có tổng hợp lại,người mới mà tìm chắc chết quá.
nếu bài này có rồi thì nằm ở đâu vậy bạn
Kỹ năng tìm kiếm kém.
Thích ăn sẵn hơn là bỏ công sức lao động.

Chắc bạn là "VIP"???
Vì nói theo cách của bạn, nếu phải tìm kiếm một thông tin gì đó mà lại tìm trên internet thì chắc ... khỏi tìm vì nhiều quá lại không có ai tổng hợp.
Do đó, có giải pháp cho bạn là đưa ra một câu hỏi và thuê người khác tìm kiếm (giá để có thông tin tổng hợp chắc cũng không quá rẻ đâu).

Các bác cho em hỏi làm cách nào để các Sketch ko hiện lên trong bản vẽ part và Assembly, em dùng solid 2009.
Thanks!!!

K

karecnc

Các Bác cho hỏi trình tự thực hiện lệnh Table driven pattern, vì em thao tác theo help nhưng không hiểu.
Thanks các Bác nhiều.

K

karecnc

Xin các bác chỉ giúp các bước thực hiện lệnh Table driven pattern. Thanks các bác nhiều.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Xin các bác chỉ giúp các bước thực hiện lệnh Table driven pattern. Thanks các bác nhiều.
Cậu đã làm thử chưa, có gì khó đâu nhỉ?

Ví dụ, ta có 1 tấm vật liệu, trên đó có 1 lỗ khoan như minh họa sau:

[LEFT]Bây giờ, ta muốn có nhiều lỗ khoan như vậy, ở các tọa độ khác nhau. Trước hết, hãy tạo 1 hệ tọa độ:

[LEFT]Hệ tọa độ này có gốc ở đỉnh trên, trục X trùng với cạnh dài và trục Y trùng với cạnh ngắn.

Sau đó, ta dùng lệnh Table Driven Pattern để tạo thêm các lỗ mới, với hệ tọa độ vừa tạo được chọn cho Coordinate system, lỗ có sẵn cho Features to copy rồi gõ các giá trị tọa độ X và Y tương ứng cho các lỗ mới:

[LEFT]Cậu cũng có thể lưu tọa độ này để dùng cho các thiết kế khác, hoặc dùng 1 file tọa độ có sẵn để tạo các bản sao chép theo tọa độ trong đó.

Kết quả:

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

xin bác chỉ cách tắt và mở các kí hiệu ràng buộc của solidworks được ạ, đôi khi trong bản vẽ em thấy các kí hiệu ấy choáng chổ làm mình không chọn được các đối tượng sketch

D

DTTD

xin bác chỉ cách tắt và mở các kí hiệu ràng buộc của solidworks được ạ, đôi khi trong bản vẽ em thấy các kí hiệu ấy choáng chổ làm mình không chọn được các đối tượng sketch
Các ràng buộc nếu đã ràng buộc rồi thì nó hiện ra ngay ngoài phần giao diện.
Còn muốn tạo ràng buộc thì ta có thể dùng nhấn vào đối tượng thứ nhất rồi ấn phím "Ctrl" rồi ấn vào đối tượng thứ 2 sẽ hiện ra các bảng ràng buộc khi đó bạn sẽ ràng buộc nó theo yêu cầu của mình.
Ví dụ như 2 đường thẳng có các mối quan hệ như song song.bằng nhau,vuông góc với nhau...

Vào View => Bỏ chọn Sketch Relations

Hình như có lần chú DCL đã trả lời rồi, cố gắng search trước khi hỏi nhé :1:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Theo mặc định, các tương quan hoặc ràng buộc hình học của các đối tượng sketch (hay còn gọi là các nét vẽ) đều được hiển thị. Những người mới làm quen SW căn cứ vào đó có thể thấy ngay những tương quan và ràng buộc này đối với mỗi nét vẽ. Tuy nhiên, với những người dùng có kinh nghiệm thì việc hiển thị như vậy không thực sự cần thiết, thậm chí lại còn khó chịu vì nhìn rất rối mắt. Vậy thì ở phần mềm SW, và những phần mềm được viết một cách khoa học khác, muốn thấy hay không thấy cái gì, ta hãy vào trình đơn View để tắt hay bật đối tượng đó đi.

[LEFT]Ở hình minh họa trên, các tương quan là các ký hiệu hình vuông xanh bên cạnh mỗi nét vẽ, hãy click vào trình đơn View rồi bật hoặc tắt Sketch Relations để các hình vuông xanh này hiển thị hay không.

Ta cũng thấy trong trình đơn View này còn có rất nhiều đối tượng khác nữa, mà nếu muốn, ta cũng có thể tắt hoặc bật chúng để sao cho thao tác thiết kế được thuận tiện và rõ ràng nhất.
[/LEFT]

Last edited:
Mình save as 1 bản vẽ trong Drawing sang dạng file khác như pdf, acad, dxf thì font chữ trong các bản vẽ mới tụ chuyển về .txt (font chữ trong bản vẽ drawing là Vnarial, .Vntime), có bác nào biết sửa lỗi này chỉ giúp em với.
Thanks!!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Mình save as 1 bản vẽ trong Drawing sang dạng file khác như pdf, acad, dxf thì font chữ trong các bản vẽ mới tụ chuyển về .txt (font chữ trong bản vẽ drawing là Vnarial, .Vntime), có bác nào biết sửa lỗi này chỉ giúp em với.
Thanks!!
Thực ra câu hỏi này nên để trong mục AutoCAD thì đúng hơn!

Theo mặc định, AutoCAD thiết lập font cho chế độ hiển thị tiêu chuẩn Standardtxt.shx:

Tức là các ký tự mặc định sẽ là font này, kể cả các ký tự được import vào.

Để quy định font mặc định là kiểu khác, cậu chỉ cần đổi font, ví dụ Arial, là OK ngay:

Hơn nữa, nếu cần có các kiểu font khác nhau trong cùng 1 bản vẽ, ví dụ kích thước là Arial, ghi chú là Time New Roman, khung tên là Tahoma v.v..., cậu hãy nhấn nút New... trên hộp thoại để tạo thêm các Style mới rồi ấn định cho mỗi loại ký tự 1 kiểu style với font thích hợp một cách thuận tiện và dễ dàng.

Không được chú DCL ơi, acad của cháu để font chữ là Vnarial, vẫn bị thế, với lại khi chuyển sang PDF mà vẫn bị lỗi font thì làm sao mà chinh font trong PDF được ạ

J

jupiter

Không được chú DCL ơi, acad của cháu để font chữ là Vnarial, vẫn bị thế, với lại khi chuyển sang PDF mà vẫn bị lỗi font thì làm sao mà chinh font trong PDF được ạ

khi chuyển từ solidwork sang Autocad bạn muốn đổi phông chữ thành dạng arial vào ô Text Formatting như hình bên dưới

rồi chọn tiêu chuẩn kích thước có sẵn phông arial của mình từ trước là đc

mình ko hiểu bạn save as sang file PDF mà lại bị lỗi font đc ? vì mình save as sang vẫn bình thường mà có thấy j đâu