DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Không được chú DCL ơi, acad của cháu để font chữ là Vnarial, vẫn bị thế, với lại khi chuyển sang PDF mà vẫn bị lỗi font thì làm sao mà chinh font trong PDF được ạ
Vậy là AutoCAD của cậu có vấn đề rồi, đành làm thủ công từng nhóm ký tự như cách mà Jupiter hướng dẫn vậy.

Cái vụ PDF thì tớ không rành, nhưng nguyên tắc là phần mềm chuyển đổi các định dạng sang PDF cũng cần có những bộ font tương thích. Có phần mềm thì dùng chung các font của Windows, nhưng cũng có những phần mềm lại dùng bộ font riêng mới rắc rối. Có lẽ phần mềm của cậu thuộc vào loại thứ 2, nên dùng thử phần mềm khác xem sao, ví dụ, CutePDF Writer mà tớ đang dùng thì chẳng có vấn đề gì cả. Phần mềm này có thể dễ dàng free download trên mạng.

M

minove

Tại sao sau khi em thiết kế trong part và lắp ghép được khung thép như sau:
http://meslab.org/mes/attachment.php?attachmentid=885&stc=1&d=1242698325
sau đó em thiết kế và lắp ghép được 1 khung nữa như sau:
http://meslab.org/mes/attachment.php?attachmentid=886&stc=1&d=1242698461
Tuy nhiên khi mo asem ra và lắp ghép 2 đoạn khung thành 1 khung thì 1 khung bi vỡ tung ra các mối lắp ghép trước. Các thanh giằng ngang và giằng chéo của 2 khung giống nhau nên em copy từ thằng này qua thằng kia. :(
Mong các bác chỉ cho em cách khắc phục. Hic hic, em đang rất cần
Sorry vì em ko biết ghép ảnh trực tiếp vào bài.:):45:

Bạn lưu ý không được post nhiều bài trùng nhau nhé. Dùng chức năng "Sửa bài này" để sửa lại bài viết.

Last edited by a moderator:
miình chỉ dùng solidwork 2004 thôi .....

bạn muốn khung thép 1 của bạn các mối gép ko bị bung ra .....khi bạn copy các chi tiết từ khung thép 1 để lắp khung thép 2 phải đổi tên chi tiết ..như vậy khi bạn edit kích thước các chi tiết để tạo khung thép 2 sẽ không bị trùng tên với khung thép 1 thì sẽ không ảnh hưởng đến khung 1 ban đầu

Không chỉ phông chữ mà đôi khi cả các Anotations và Weldments khi lưu bằng cách Save as dưới dạng Adobe Portable Document Format (*.pdf) cũng bị lỗi. Thế nên tốt nhất vẫn là cài thêm một máy in ảo như chú DCL nói ấy (Hình như có cách dùng VBA để khắc phục vấn đề này nhưng không rành lắm :10:).

Ngoài lề: Mà tại sao lại vẫn dùng những font ấy nhỉ? Các văn bản chính thức của chính phủ cũng đã thống nhất dùng font unicode làm chuẩn rồi cơ mà, một kĩ sư lại càng cần phải đi đầu trong việc chuẩn hóa các tiêu chuẩn chứ? :4:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Tại sao sau khi em thiết kế trong part và lắp ghép được khung thép như sau:
http://meslab.org/mes/attachment.php?attachmentid=885&stc=1&d=1242698325
sau đó em thiết kế và lắp ghép được 1 khung nữa như sau:
http://meslab.org/mes/attachment.php?attachmentid=886&stc=1&d=1242698461
Tuy nhiên khi mo asem ra và lắp ghép 2 đoạn khung thành 1 khung thì 1 khung bi vỡ tung ra các mối lắp ghép trước. Các thanh giằng ngang và giằng chéo của 2 khung giống nhau nên em copy từ thằng này qua thằng kia. :(
Mong các bác chỉ cho em cách khắc phục. Hic hic, em đang rất cần
Sorry vì em ko biết ghép ảnh trực tiếp vào bài.:):45:

Bạn lưu ý không được post nhiều bài trùng nhau nhé. Dùng chức năng "Sửa bài này" để sửa lại bài viết.
Sơ bộ, tư vấn cậu thế này:

Cách thứ nhất: Nếu giữa 2 phần khung máy có chuyển động tương đối thì cậu thiết kế 2 phần khung riêng và lưu thành 2 tệp Multibody Part riêng biệt. Đây là các tệp Multibody Part nên trong mỗi tệp đều có nhiều chi tiết rời và chúng được gắn với nhau theo ý đồ thiết kế. Sau đó, lắp 2 Part này trong 1 Assembly.

Cách thứ hai
: Nếu toàn bộ khung máy không có chuyển động tương đối thì cậu thiết kế toàn bộ khung máy trong 1 Multibody Part duy nhất.

M

minove

Đầu tiên mình xin chân thành cảm ơn mọi người! Bạn V28 ơi, mình đã đổi tên các chi tiết copy sang rồi, tuy nhiên khi đưa 2 khung 1 và 2 vào cùng 1 assembly thì 1 khung bị vỡ và biến từ kích thước 2500(khung 1) sang thành 3000(khung 2) (2 khung có kích thước khác nhau khi lắp từng khung 1) Hic hic.
Bác DCL ơi, đây là mình muốn nối 2 cột thành 1, không có chuyển động tương đối gì cả. Tuy nhiên mình chưa làm được theo cách thứ 2.
Bác có thể giải thích cho mình là làm thế nào để lưu file thành multibody part. Giúp tôi khắc phục với, tôi đang có công trình nâng độ cao cột phát sóng, cần làm gấp. Cảm ơn bác nhiều.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Đầu tiên mình xin chân thành cảm ơn mọi người! Bạn V28 ơi, mình đã đổi tên các chi tiết copy sang rồi, tuy nhiên khi đưa 2 khung 1 và 2 vào cùng 1 assembly thì 1 khung bị vỡ và biến từ kích thước 2500(khung 1) sang thành 3000(khung 2) (2 khung có kích thước khác nhau khi lắp từng khung 1) Hic hic.
Bác DCL ơi, đây là mình muốn nối 2 cột thành 1, không có chuyển động tương đối gì cả. Tuy nhiên mình chưa làm được theo cách thứ 2.
Bác có thể giải thích cho mình là làm thế nào để lưu file thành multibody part. Giúp tôi khắc phục với, tôi đang có công trình nâng độ cao cột phát sóng, cần làm gấp. Cảm ơn bác nhiều.
Thế thì từng cái khung mà cậu đã làm, cậu làm theo kiểu gì?

Cậu nên dùng SW2006 trở về sau, chúng có các chức năng thiết kế kết cấu hàn rất tiện lợi đấy. Bản chất của chức năng cày là tạo ra các Mulibody Part, tạm dịch là "đa khối".

Trước khi sử dụng chức năng này, ta cần xây dựng thư viện thép cán, ví dụ như các loại thép hình U, I, L, T vân vân (vì thư viện ví dụ của SW chỉ có vài quy cách thôi). Sau đó chỉ việc đưa chúng vào vùng đồ họa một cách cực kỳ đơn giản. Cậu xem thêm phần Help để thấy cách thức thiết kế các kết cấu hàn này dễ dàng đến thế nào.

M

minove

Vâng, xin cảm ơn bác, tôi sẽ tìm hiểu về phần kết cấu hàn. Còn về 2 khung thép đó tôi xây dựng bằng cách:
Với khung 3m: Lập bản vẽ part cho 3 chi tiết trên 3 part riêng biệt:
part 1: thanh chính dài 3m
part 2: thanh giằng ngang 600 mm
part 3: thanh giằng chéo 700 mm
Với khung 2,5m: Tôi cũng làm như vậy:
part 1: thanh chính dài 2,5m
part 2: copy part 2 của khung 3m
part 3: copy part 3 của khung 3m
Sau đó tôi tạo ra 2 khung 3m và 2,5 m trên assembly bằng cách sử dụng các lệnh 'mate'. Toàn bộ khung của tôi dùng bulông đai ốc.
Khi đã có 2 assembly rồi, tôi mở 1 assembly mới để tiến hành ghép 2 khung đó thành 1 khung có độ dài 5,5m thì gặp phải lỗi trên.
Mong bác chỉ giúp cho.

Không được chú DCL ơi, acad của cháu để font chữ là Vnarial, vẫn bị thế, với lại khi chuyển sang PDF mà vẫn bị lỗi font thì làm sao mà chinh font trong PDF được ạ
Nên dùng Foxit, bộ gồm 03 phần: Foxit PDF Creator, Foxit PDF Reader và Foxit PDF Editor. Sau đó khi cần thì đừng Save As mà dùng lệnh Print, chọn Foxit PDF Printer và ta sẽ có ngay một file . pdf giống hệt màn hình.
Còn khi sử dụng Foxit PDF Editor thì có thể chỉng sửa file pdf thoải mái, như trong MS World vậy.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Vâng, xin cảm ơn bác, tôi sẽ tìm hiểu về phần kết cấu hàn. Còn về 2 khung thép đó tôi xây dựng bằng cách:
Với khung 3m: Lập bản vẽ part cho 3 chi tiết trên 3 part riêng biệt:
part 1: thanh chính dài 3m
part 2: thanh giằng ngang 600 mm
part 3: thanh giằng chéo 700 mm
Với khung 2,5m: Tôi cũng làm như vậy:
part 1: thanh chính dài 2,5m
part 2: copy part 2 của khung 3m
part 3: copy part 3 của khung 3m
Sau đó tôi tạo ra 2 khung 3m và 2,5 m trên assembly bằng cách sử dụng các lệnh 'mate'. Toàn bộ khung của tôi dùng bulông đai ốc.
Khi đã có 2 assembly rồi, tôi mở 1 assembly mới để tiến hành ghép 2 khung đó thành 1 khung có độ dài 5,5m thì gặp phải lỗi trên.
Mong bác chỉ giúp cho.
Thế là rõ rồi, cậu mắc lỗi tham chiếu, đây là 1 lỗi khá tinh tế nên không dễ phát hiện. Đó là những trường hợp mà trong 1 assembly lại có những sub-assembly (assembly con), bản thân các assembly con này cũng gồm các thành phần có trong assembly mẹ. Tức là có những sự tham chiếu lung tung giữa các thế hệ con và cháu. Tớ đề xuất cách xây dựng như sau:

1. Tạo các thiết kế các chi tiết máy cần thiết:
- Thanh dài gọi là Part1, nó có 2 configuration là 2500 và 3000.
- Thanh 700 gọi là Part2
- Thanh 600 gọi là Part3

2. Tạo Assembly1 với các Part1, Part2 và Part3 được lắp ráp với nhau. Bản thân Assembly1 này cũng có 2 configuration là 2500 và 3000 với các configuration của Part1 tương ứng.

3. Tạo Assembly2 và đưa hai Assembly1 vào, 1 cái là configuration 2500 và cái kia là configuration 3000.

Thế là xong!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Để làm rõ kỹ thuật thiết kế với chức năng Configuration, tớ sẽ làm 1 ví dụ đơn giản như sau:

Ta có nhiệm vụ thiết kế cụm lắp ráp 2 ống cùng đường kính và chiều dày nhưng có chiều dài khác nhau (150 và 300), chúng có các mặt bích với số lỗ khác nhau tại mỗi đầu (6 và 8).

Trước hết, ta thiết kế các đoạn ống, ta làm đoạn dài 150 trước:

[LEFT]Rồi chèn bảng DesignTable:

[LEFT]Để tạo thêm cấu hình dài 300:
[/LEFT]

[LEFT]Ta lưu tài liệu này là Part1, như thế là Part1 có 2 cấu hình: 150300.

Bây giờ ta thiết kế mặt bích:

[LEFT]Tạo 1 lỗ bu-lông:

[LEFT]Rồi dùng lệnh CircularPattern để tạo thành 6 lỗ:

[LEFT]Tương tự như trên, dùng DesignTable để tạo thêm cấu hình 8 lỗ:

[LEFT]Hãy lưu tài liệu này là Part2, lưu ý rằng nó có 2 cấu hình là 68.

Bây giờ, ta tạo Assembly gồm có 1 đoạn ống và 2 mặt bích hai đầu:

[LEFT]Ta lắp chúng lại theo đúng vị trí cần thiết:

Theo minh họa trên, thì cả hai đầu đều là bích 6 lỗ, nhưng ta cần 1 đầu là bích 6 lỗ còn đầu kia 8 lỗ. Hãy right-click 1 trong 2 bích rồi chọn Component Properties:

[LEFT]Rồi chọn 8 như minh họa dưới:

[LEFT]Kết quả là bích này đã có 8 lỗ:

[LEFT]Nhưng ta cần 2 tổ hợp ống-bích, 1 cái dài 150 và 1 cái dài 300 (cái được minh họa trên là 150), vậy thì ta cũng cần có 2 cấu hình của Assembly này. Hãy nhấn nhãn Configuration, right-click Assem1 Configuration(0) rồi chọn Add Configuration:

[LEFT]Tạo thêm 2 cấu hình là 150 và 300. Hiện thời, tất cả các cấu hình này đều dùng ống dài 150.

Hãy kích hoạt cấu hình 300 rồi right-click ống rồi chọn Component Properties, hãy chọn 300 rồi OK:

[LEFT]Lưu tài liệu này là Assembly1, lưu ý rằng tổ hợp này có 2 cấu hình là 150 300, tương ứng với chiều dài ống.

Bậy giờ ta tạo 1 assembly mới, trong đó có hai Assembly1:

[LEFT]Như vậy là cả 2 tổ hợp này đều ngắn 150, nhưng ta cần 1 ngắn và 1 dài. Hãy right-click 1 trong 2 Assem1 trong cây thiết kế rồi chọn Component Properties:

[LEFT]Ta chọn 300:

[LEFT]Kết quả là:

[LEFT]Nối chúng lại:

[LEFT]Nhận xét:

1. Như vậy là bằng kỹ thuật Configuration, ta có thể tạo ra rất nhiều cấu hình (hoặc biến thể) khác nhau một cách linh hoạt, đơn giản và nhanh chóng từ 1 tài liệu. Đây là tính năng rất hữu dụng trong thiết kế công nghiệp.

2. Ta có thể tạo các cấu hình (hoặc biến thể) bằng bảng thiết kế DesignTable hoặc trực tiếp từ nhãn Configuration.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Last edited:
M

minove

Xin cảm ơn bác DCL, tôi đã thử làm theo và hoàn thành được công việc của mình rồi.
Cảm ơn diễn đàn rất nhiều!

-------------------------------------------
Nếu cảm ơn thì vui lòng nhấn nút "XIN CẢM ƠN", không cần phải spam thêm 1 bài viết làm gì.

Last edited by a moderator:
Mọi người cho hỏi 2 ý.
- Mình có một hình cắt như thế này, hiện giờ mình muốn ghi kích thước lỗ trong của chi tiết nhưng không thể bắt điểm hình chiếu phía bên kia của lỗ đc nên mình muốn ghi kích thước theo kiểu sau. Solidworks có làm đc không vậy?

- Khi mình ghi kí hiệu độ nhám, dù đã tùy chọn quay 180 độ để cho kí hiệu nhám quay ra ngoài chi tiết nhưng khi click OK nó lại tự nhảy vào trong. Có cách nào khắc phục không nhỉ? :1:

Thank trước mọi người:

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Mọi người cho hỏi 2 ý.
- Mình có một hình cắt như thế này, hiện giờ mình muốn ghi kích thước lỗ trong của chi tiết nhưng không thể bắt điểm hình chiếu phía bên kia của lỗ đc nên mình muốn ghi kích thước theo kiểu sau. Solidworks có làm đc không vậy?

- Khi mình ghi kí hiệu độ nhám, dù đã tùy chọn quay 180 độ để cho kí hiệu nhám quay ra ngoài chi tiết nhưng khi click OK nó lại tự nhảy vào trong. Có cách nào khắc phục không nhỉ? :1:

Thank trước mọi người:
Thứ nhất: Làm gì có chuyện cậu không lấy được kích thước lỗ như hình cắt? Cậu cứ việc lấy kích thước bình thường tới nét thấy hoặc nét khuất, kể cả khi không thấy nó. Ở ví dụ dưới là tớ lấy kích thước tự động, nhưng hoàn toàn có thể lấy thủ công (không khuyến khích):

[LEFT]Các kích thước đường kính 60 và 80 chỉ nên có 1 đường dóng về phía mặt cắt mà thôi. Hãy right-click kích thước 60 rồi chọn Properties...:

[/LEFT]

Trong hộp thoại này, nhấn nút Display... để làm xuất hiện hộp Dimension Display và hủy kiểm các nút Display second (hoặc Display First tùy theo trường hợp cụ thể):

[LEFT]Sau khi OK để đóng các hộp thoại, ta lại làm như vậy với kích thước 80, sẽ có kết quả:
[/LEFT]

[LEFT]Việc ghi độ nhám, cậu hãy chọn đúng các cạnh tại các mặt cần độ nhám là OK thôi chứ có khó gì đâu?

[/LEFT]

Chú Lăng và mọi người cho cháu hỏi có cách nào để tạo một template mẫu không những có sẵn thiết lập về Sheet Format mà còn có sẵn cả các thiết lập trong Drafting Standard như font chữ, kiểu ghi kích thước... được không ạ? :)

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Về mặt lý thuyết thì được, nhưng thực tế thì tớ thấy phiên bản SW2006, kiểu kích thước không lưu lại được, chẳng hiểu tại sao, tớ cứ nghĩ chắc phần mềm của máy mình có vấn đề, nay lại thấy cậu cũng hỏi thể thì chắc có gì đó không ổn rồi.

Tớ đành dùng cách là mở một bản vẽ cũ ra, xóa đi, lưu sang tên mới rồi chèn hình mới vào, thế thì lại OK. Có lẽ cậu thử áp dụng cách này xem. Còn không thì hơi mấy công chút, vào Option thiết lập lại vậy, cũng nhanh thôi.

T

thanhmes

Thầy DCL cho em hỏi:

1. Các số 150,300,300 được khoanh vùng màu đỏ là tự đánh vào?

2. Lệnh tạo lỗ mặt bích dùng lệnh circular Sketch được không?

3. Dòng D1@Cirpattem1 hiện trong bảng table khi kích vào dimension 360 độ?
Sao để hiện được kích thước này, mặc dù đã ấn Show Feature Dimensions khi click chuột phải vào Annotations.

M

Mr.Death

Chú DCL và tất cả mọi người cho cháu hỏi về Cosmos Motion chút.
Thực ra thì cháu không hiểu phần mềm này dùng để mô phỏng chuyển động hay chỉ giúp ta biểu diễn chuyển động một các trực quan??
Lấy ví dụ một bộ vi sai hành tinh bánh răng trụ, làm cách nào để các phần của chúng tự chuyển động mà không cần add coupler cho từng chi tiết riêng biệt để chúng quay tương đối, vì nếu add coupler thì gần như ta phải làm thủ công hoàn toàn quá trình hoạt động của bộ vi sai, còn SolidWorks lại chỉ giúp biểu diễn kết quả quá trình thủ công đó của chúng ta mà nó chẳng tính hộ cho được chút nào cả.

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
--- K ết quả ta được 1 lò xo uốn cong v ới biên dạng tr òn :

.
Chúc bạn thành công.
Cho cháu hỏi,,,, tại sao cháu vẽ cái lo xo theo hướng dẫn mà vẫn thấy có một màng mỏng bao quanh khi thực hiện lệnh Sweep đầu tiên. Nhưng sao cái hìn kết quả của chú sau khi vẽ xong lại đc một cái lò xo hoàn chỉnh

Đây là sản phẩm mà cháu đã vẽ theo chỉ dẫn của chú...mong chú hướng dẫn thêm

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Cháu có một câu hỏi đầu tiên cho chú DCL, cháu nhờ chú chỉ cháu cách vẽ bánh răng thẳng và bánh răng nghiêng trong SW2007, và cách hiệu chỉnh bánh răng trong thư viện SW nhé. Cháu xin cảm ơn chú. Có hình mình họa