Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

X

xuantien86

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Có bạn nào biết cách viết tiếng việt trong phần text của modeling chỉ giúp mình với, mình đã thử nhưng cứ đáng tiếng việt là bị lỗi.

thanhlh84

Active Member
Re: Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Có bạn nào biết cách viết tiếng việt trong phần text của modeling chỉ giúp mình với, mình đã thử nhưng cứ đáng tiếng việt là bị lỗi.
Có một cách rất đơn giản để gõ tiếng Việt hay những ký tự đặc biệt là bạn gõ mọi thứ trong Word, sau đó copy/paste vào Insert => Curve => Text

M

mrdao

Em chào các anh !

Các anh cho em hỏi , muốn tính thể tích bên trong của một chi tiết thì dùng công cụ nào trong NX . Em định tạo một khối lấp đấy lòng trong của chi tiết , sau đó đo thể tích của khối đó .Nhưng em không biết cách tạo khối lấp đầy bên trong . Mọi người giúp em với nhé .

Em cảm ơn !

Em chào các anh !

Các anh cho em hỏi , muốn tính thể tích bên trong của một chi tiết thì dùng công cụ nào trong NX . Em định tạo một khối lấp đấy lòng trong của chi tiết , sau đó đo thể tích của khối đó .Nhưng em không biết cách tạo khối lấp đầy bên trong . Mọi người giúp em với nhé .

Em cảm ơn !
bạn dùng phép toán trừ trong bolean là ra
bạn có thể gửi bài cho mình, minh tính giùm cho

bạn có thể dùng lệnh để lấy đc phần thể tích bên trong thường hay dùng công cụ delete face để lấy đc khối thể tích bên trong các mặt được chọn

M

mrdao

Anh ơi , anh có thể nói rõ hơn một chút cho em hiểu được không ah .

M

mrdao

bạn dùng phép toán trừ trong bolean là ra
bạn có thể gửi bài cho mình, minh tính giùm cho

Em vào trong NX , dùng công cụ tìm kiếm , em gõ từ khóa bolean nhưng chỉ ra có lệnh Make next Bolance current . Anh có thể chỉ rõ cho em cách gọi lệnh và cách sử dụng được không ah . Em cảm ơn anh .

M

mrdao

bạn có thể dùng lệnh để lấy đc phần thể tích bên trong thường hay dùng công cụ delete face để lấy đc khối thể tích bên trong các mặt được chọn
Em cảm ơn anh nhiều nhé . Em biết cách dùng rồi ah . Em nói qua thế này anh góp ý cho em nhé . Khi dùng lệnh delete face , em chọn các mặt bên trong . Kết thúc lệnh em được một khối đặc . Trừ hai thể tích cho nhau em được thể tích bên trong . Em vừa làm xong , nên có thể có những sai xót , nếu có chú ý gì , anh nhắc em luốn với anh nhé . Em cảm ơn anh !

chưa hiểu khối của bạn thế nào NX có công cụ đo thể tích mà.sao phải trừ nếu cần đo thể tích bên trong dùng lệnh delete face lấy đc khối đặc đó không phải thể tích bạn cần à.bạn thử chụp màn hình lên xem thế nào cái đó đơn giản mà

M

mrdao

Em chào cả nhà , Chúc cả một ngày làm việc hiệu quả !

Các anh cho em hỏi , trong NX , muốn xác định trọng tâm của một chi tiết thì dùng cách nào được không ah ? Em xin cảm ơn .

M

mrdao

Em chào các anh !

Em đang muốn tìm hiểu về phần mô phỏng dòng chảy của chất lỏng , chất khí trong NX , có anh chị nào biết cuốn sách nào về phần này , tiếng anh , tiếng Việt hoặc tiếng Nhật thì cho em xin tên và tác giả với nhé . Em cảm ơn nhiều !

Do cũng là vấn đề liên quan đến mục đích sử dụng trong NX , nên em post luôn trong mục này T_T

X

xedapnuoc

Mình có vấn đề gặp phải khi vẽ part trong môi trường lắp ráp. Thì gặp 2 vấn đề mà không biết thế nào:
1. Khi vẽ 1 part theo biên dạng của part khác bằng lệch Wave Geometry linker, nhưng khi vẽ xong thì không Move được part đó. Khi minh Move thi nó lại kéo về như là có dàng buộc ấy.
2. Khi mình vẽ trong môi trường Assembly, thì khi thêm 1 part mới ở ngoài vào thì không Mate được với các part đã vẽ
Rất mong mọi người giúp đỡ!

Re: Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

NX CAE

CFD là một vấn đề hấp dẫn và khó trong NX. Để hiểu và mô phỏng các bài toán cơ học chất lỏng, khí ( truyền nhiệt, nhiệt động học) cần phải có một số kiến thức cơ bản và hiểu về Navier-Stock Equation or Reynold, Mach Number

Bạn nên tập trung vào 2 Module cơ bản sau trong NX :
1. Flow Analysis :
From the gust of air that induces rotation in a windmill, to the hot exhaust exiting an automobile''s tailpipe, to the burst of medication issuing from the nozzle of an oral inhalation device - fluid dynamics are an essential and inextricable part of everyday life. The flow of gases and liquids can be crucial to the both the functionality and survivability of a product. CFD analysis is therefore a major engineering consideration.
The NX CAE suite of solutions integrates comprehensive computational fluid dynamics capabilities to help you to both visualize and optimize the flow characteristics of your designs for better-performing, longer-lasting products.
2. Thermal Analysis:

Thermal management is a major consideration for a wide range of products ranging from industrial machinery, to automobiles, to consumer electronics. The objective of any thermal management solution is to maintain a product's temperature within a range that is optimal for performance. Accomplishing this may require the removal or addition of heat, either passively or in an actively-managed fashion, and this can be addressed through heat transfer simulation.
The NX CAE suite of solutions includes comprehensive, best-in-class thermal simulation capabilities that can help you to understand the thermal characteristics of your product and subsequently tailor your thermal management solution for optimal performance.

Em là thành viên mới, mong mấy anh giúp đỡ em nhiều hơn!
Anh nào có giáo trình NX8 không gởi em với vantho12ba10@gmail.com, em cảm ơn nhiều!!:8:
Có anh nào nhận em làm đệ tử không?

cho e hỏi khi vẽ line trong NX thì làm sao để vẽ nó song song với Ox, Oy

Mình có vấn đề gặp phải khi vẽ part trong môi trường lắp ráp. Thì gặp 2 vấn đề mà không biết thế nào:
1. Khi vẽ 1 part theo biên dạng của part khác bằng lệch Wave Geometry linker, nhưng khi vẽ xong thì không Move được part đó. Khi minh Move thi nó lại kéo về như là có dàng buộc ấy.
2. Khi mình vẽ trong môi trường Assembly, thì khi thêm 1 part mới ở ngoài vào thì không Mate được với các part đã vẽ
Rất mong mọi người giúp đỡ!
cái này hình như bị ràng buộc vì e sử dụng biên dạng của chi tiết khác để làm sketch của mình

Y

yuki250893

các bác cho em hỏi với ạ, sao em thấy quá trình crack nx mình thay 5 thư mục có 21MB vào 5 thư mục tới gần 4GB trong thư mục cài đặt của phần mềm, như thế có ảnh hưởng gì tới phần mềm ko ạ, nhân tiện anh chị nào có tài liệu học cái này ko cho em xin với, hè này em muốn tự học cái này ạ
thank mọi người

các bác cho em hỏi với ạ, sao em thấy quá trình crack nx mình thay 5 thư mục có 21MB vào 5 thư mục tới gần 4GB trong thư mục cài đặt của phần mềm, như thế có ảnh hưởng gì tới phần mềm ko ạ, nhân tiện anh chị nào có tài liệu học cái này ko cho em xin với, hè này em muốn tự học cái này ạ
thank mọi người
không sao đâu bạn khi bạn copy chép đè vào thì nó chỉ thêm vào những gì nó có và thay thế những gì trùng lặp còn tất cả mọi thứ vẫn giữ nguyên như giữ liệu ban đầu dùng bình thường

1 ,muốn move đi thì phải vẽ trong asembly
2 , muốn vẽ 1 part mới trong asembly dùng lệnh "creat new compoment " do bạn không tìm thấy nó vì ban đầu NX không hiện phần này lên nên bạn không làm được vậy nếu muốn thêm lệnh này dùng công cụ tìm lệnh của NX "command finder"
chúc bạn thành công