Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Ý thanhhn_1210 nói là kích thước phôi lúc bạn tạo phôi bước đầu và cái mặt parting (surface) khi bạn tạo. Cái mặt này phải choáng ra ngoài khỏi cái khối phôi lúc bạn tạo thì phần mềm mới cắt được. Vì vậy bước tạo mặt parting thì chú ý tạo cái mặt nó thật rộng ra khỏi cái khối í là được.
Nhưng mình để ý hình như bạn còn lỗi nữa. Có thể chỉnh lại mặt parting to ra nhưng vẫn lỗi.
Cần chú ý khi tạo mặt parting xong thì ẩn sản phẩm đi và hiện core region hoặc cavity region lên để kiểm tra với parting....
Nói chung làm tự động thì cần chú ý nhiều. Bạn lắm bản chất của cái làm tự động thì sẽ khắc phục được lỗi. Mình chẳng bao giờ làm tự động cả.

E bị mắc chút ở phần bài tập này mong các a chỉ giúp, e muốn bo cái cạnh số 1 theo bề mặt cong số 2 thì e phải làm thế nào ạ? E mò mẫm mãi vẫn chưa ra mong các a chỉ giáo, e xin cảm ơn!

Ý thanhhn_1210 nói là kích thước phôi lúc bạn tạo phôi bước đầu và cái mặt parting (surface) khi bạn tạo. Cái mặt này phải choáng ra ngoài khỏi cái khối phôi lúc bạn tạo thì phần mềm mới cắt được. Vì vậy bước tạo mặt parting thì chú ý tạo cái mặt nó thật rộng ra khỏi cái khối í là được.
Nhưng mình để ý hình như bạn còn lỗi nữa. Có thể chỉnh lại mặt parting to ra nhưng vẫn lỗi.
Cần chú ý khi tạo mặt parting xong thì ẩn sản phẩm đi và hiện core region hoặc cavity region lên để kiểm tra với parting....
Nói chung làm tự động thì cần chú ý nhiều. Bạn lắm bản chất của cái làm tự động thì sẽ khắc phục được lỗi. Mình chẳng bao giờ làm tự động cả.
E mới học chưa biết nhiều a có thể nêu cho e bản chất của quá trình làm khuôn này được không ạ? E xin cảm ơn!

nếu bạn dùng quen rồi thì có nhiều cách nhưng theo mình nghĩ đơn giản thì trim body bằng surface của vật 2 rồi unit lại là đc nhưng bạn fai sử dụng quen bộ chọn lọc của NX

Chào bạn tranhoanh!

- Bạn chỉ cần chú ý một số điều sau khi tách khuôn:
1. Bước tạo phôi bao quanh sản phẩm: tạo kích thước vừa đủ nhỏ nhất có thể sau này tạo parting surface dễ. Làm song muốn core hoặc cavity to thì đơn giản rồi.
2. Bước phân tích hướng rút để tách chi tiết thành 2 nhóm mặt cavity và core độc lập: chú ý không chọn sót mặt, sau khi chọn song mặt cavity hoặc core có thể cho nó trong suốt đi để chọn mặt còn lại...
3. Extract mặt cavity, core: là do phần mềm tự động làm sau khi mình đã tạo được nhóm mặt thuộc cavity 1 mầu, core 1 mầu. Sau bước này sẽ được 2 mặt ở history, nếu 2 mặt này sew lại sẽ thành chi tiết.
4. Tạo parting surface và path surface: chính là tạo mặt tiếp xúc của core và cavity, mặt này phải đảm bảo choáng hết ra ngoài phôi để sau phần mềm mới cắt được. Hơn nữa mặt này khi sew với mặt core, cavity thì phải ok (khe hở giữa parting surface và mặt core, cavity lớn quá cũng không được). mặt vá (path) cũng tương tự. Cốt lõi là làm sao để khi sew 3 cái mặt này lại thì tạo thành 1 mặt kín hoàn toàn không bị lỗi.
- Còn về cái hình trên: nếu 1 và 2 là 2 part độc lập thì bạn dùng công cụ replace mặt là được (thế mặt đầu của chi tiết 1 trùng với mặt đầu chi tiết 2 sau đó bo tròn cạnh bán kính bất kì và thế tiếp mặt bo đó hoặc có thể dùng công cụ đo bán kính rồi bo luôn bằng bán kính đó), Nếu là 1 part và thừa cái mỏm í thì có thể delete mặt hoặc replace mặt đều được.

Chào bạn tranhoanh!

- Bạn chỉ cần chú ý một số điều sau khi tách khuôn:
1. Bước tạo phôi bao quanh sản phẩm: tạo kích thước vừa đủ nhỏ nhất có thể sau này tạo parting surface dễ. Làm song muốn core hoặc cavity to thì đơn giản rồi.
2. Bước phân tích hướng rút để tách chi tiết thành 2 nhóm mặt cavity và core độc lập: chú ý không chọn sót mặt, sau khi chọn song mặt cavity hoặc core có thể cho nó trong suốt đi để chọn mặt còn lại...
3. Extract mặt cavity, core: là do phần mềm tự động làm sau khi mình đã tạo được nhóm mặt thuộc cavity 1 mầu, core 1 mầu. Sau bước này sẽ được 2 mặt ở history, nếu 2 mặt này sew lại sẽ thành chi tiết.
4. Tạo parting surface và path surface: chính là tạo mặt tiếp xúc của core và cavity, mặt này phải đảm bảo choáng hết ra ngoài phôi để sau phần mềm mới cắt được. Hơn nữa mặt này khi sew với mặt core, cavity thì phải ok (khe hở giữa parting surface và mặt core, cavity lớn quá cũng không được). mặt vá (path) cũng tương tự. Cốt lõi là làm sao để khi sew 3 cái mặt này lại thì tạo thành 1 mặt kín hoàn toàn không bị lỗi.
- Còn về cái hình trên: nếu 1 và 2 là 2 part độc lập thì bạn dùng công cụ replace mặt là được (thế mặt đầu của chi tiết 1 trùng với mặt đầu chi tiết 2 sau đó bo tròn cạnh bán kính bất kì và thế tiếp mặt bo đó hoặc có thể dùng công cụ đo bán kính rồi bo luôn bằng bán kính đó), Nếu là 1 part và thừa cái mỏm í thì có thể delete mặt hoặc replace mặt đều được.
E muốn cứ để ở vị trí như vậy thì có thể dùng công cụ gì để cắt cái mỏm theo cái mặt góc bo đó không ạ?

Mình không biết bạn định vẽ cái gì. Nếu bạn nói rõ sẽ có nhiều cách vẽ nhanh mà đơn giản. Còn nếu bạn vẫn chỉ muốn bo cái cạnh của nó sao cho trùng mặt bo của ct 2 thì mình thấy do mặt bên của ct 1 không trùng mặt bên ct2 nên bạn làm như sau:

Còn nếu để cho 2 mặt bên trùng nhau thì sẽ như thế này:

Trường hợp của e là bề mặt bên của 2 chi tiết trùng nhau, có cách nào cắt là không phải dùng đến lệnh chia khối đấy không ạ?
E có 1 câu hỏi nữa muốn nhờ các a giải đáp giúp, là khi e chèn thư viện khuôn thì xuất hiện lỗi như dưới đây, e muốn hỏi nguyên nhân và cách khắc phục lỗi này, e xin cảm ơn ạ!

Nếu 2 mặt trùng nhau nó sẽ loang lổ 2 màu như hình của mình bạn ah. Nếu chắc chắn trùng nhau thì bạn có thể làm như mình nói ở trên là bo tròn cạnh đó với 1 bán kính bất kì rồi replace mặt vừa bo đó bằng mặt của ct 2 là ok bạn nhé. Hoặc có thể tách mặt cong của ct2 rồi trim body.

Để bo cái góc theo ý của bạn thì có rất nhiều cách: (Sao không xuống dòng được nhỉ? ). Không xuống dòng được nên bạn chịu khó xem hình giải thích nha. Cách thứ nhất là trim như trên. Còn hai cách sau bạn có thể chọn.

E có một thắc mắc nữa muốn hỏi là trong moldwizad thì lệnh Runer phải là phần mềm bản quyền mới hiển thị phải không ạ? Tại khi e nhấn lệnh này thì toàn hiện báo lỗi thôi.
Xin cảm ơn các a đã nhiệt tình giúp đỡ!:4:

runer là tạo đường rẫn chất lỏng nóng chảy vào khuôn giữa các chi tiết bạn fai vẽ 1 sketch là 1 cuve (thẳng hoặc spl tùy bạn) rồi chọn tiết diện đường dẫn tròn,hình thang ,.... rồi nó sẽ chạy dọc sketch đó tạo nên đường dẫn

Các bác cho e hỏi là e muốn thiết kế khuôn thổi (PET) trong NX thì phải làm thế nào? Hiện tại e mới chỉ tìm hiểu được 1 chút về khuôn ép phun của nó.

bạn úp hình bạn làm lên để anh em tư vấn chứ ít ng làm trước lắm

bạn úp hình bạn làm lên để anh em tư vấn chứ ít ng làm trước lắm
Mình bây giờ muốn tìm hiểu về thiết kế khuôn thổi trên NX nhưng chưa biết bắt đầu thế nào, ví dụ thiết kế khuôn thổi chai Trà xanh không độ thì các bước tiến hành như thế nào? Mong các a e chỉ giáo, xin cảm ơn!

đừng làm cái khó ngay để thiết kế đc khuôn bạn phải thực hiện đc các bước sau
- Dựng đc chi tiết 3D
- Chọn đc mặt phân khuôn (làm sao chó thiết kế tiện lợi nhất cả cho gia công lắp ráp và tháo chi tiết)
- còn phần thực hiên trên NX thì
+ dựng chi tiết 3D
+khai báo chi tiết vào mold winzard (initialize project)
+ đưa trục tọa độ vào tâm chi tiết khai báo phôi làm khuôn (sau dùng bề mặt cắt đi tạo thành khuôn)
+khai báo hướng rút khuôn
+thiết kế chọn các bề mặt thành core và cavity (sử dụng thêm các lệnh split surface..... để chia vật thể tạo parting line)
+ thiết kế parting surface (mặt phân khuôn) phần này là phần quan trọng nhất các phần sau chỉ mang tính chất câu lệnh thôi
-phần này để làm đc bạn phải hiểu các lênh bounder,swep,extrut,ribbon,...... để tạo đc mặt phân khuôn và dùng nó kết hợp với core hoặc cavity để tạo nên khuôn đực khuôn cái(bạn làm đc khuôn 2 nửa tự khắc sẽ làm đc khuôn nhiều mảnh chỉ cần nhìn qua là làm đc)
+ tạo core và cavity bằng lệnh define core and cavity tạo ra các mảnh khuôn

chúc bạn thành công

Bác nào sẵn lòng đăng cái video hay ảnh lên cho e xem được không chư đọc thì cũng khó lắm ạ!
Nhân tiện e cũng muốn nhờ các bác giải đáp cho ý này nữa: khi e chèn vòng định vị vào khuôn thì
nó bắt chọn cái gì đó nhưng khi e đưa con chỏ vào khuôn thì không thấy cái gì được chọn cả (e dùng NX 8.0)

lên youtube có đầy clip làm khuôn có cả vài khuôn của thành viên meslab bạn xem không hiểu chỗ nào nêu ra anh em giải thích cho

Mình có chút vấn đề nhỏ trong NX,
Mình muốn project point xuống curves. hay nói rộng ra là tìm 1 point trên curves sao cho khoảng cách 2 point là ngắn nhất hay khoảng cách từ point dến curves là MIN.
[/URL][/IMG]