SolidWorks 2009 Premium SP1

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
@DCL : Bài Anh viết rất thú vị và nhiều kiến thức. Trước đây em cũng nghĩ dùng phần Solid trong SW đã là điều tuyệt vời lắm rồi. Nhưng thỉnh thoảng gặp nhưng mặt cong dạng mỹ thuật nếu không sử dụng Surface thì rất khó xoay sở nếu chỉ biết mỗi phần solid trong SW. Quan điểm của em là nên kết hợp cả surface và solid thì mình sẽ chủ động hơn về thiết kế. Trong surface chủ yếu dùng các đường curve để dựng, điều đặc biệt của các đường curve này là rất dễ tạo tiếp tuyến với các đường trong không gian. nó làm cho bề mặt trơn mịn. Nếu có dịp anh nghiên cứu thêm về curve và surface trong SW nhé, em nghĩ là nó rất thú vị cho mọi người. Ngoài nhưng bài anh đang post về SW. Em mong anh sẽ sớm có bài về curve và surface của SW2009.
Xin tiếp thu góp ý của cậu, tớ sẽ đầu tư thời gian để nghiên cứu kỹ về cái anh Surface này. Sau đây là một ví dụ ứng dụng Surface và Freeform để tạo chuôi dao:

Vẽ một hình ô van và Extrude một surface:

[LEFT]Vẽ một đường cong tham chiếu chỗ lóng ngón tay (có thể chụp ảnh rồi chèn hình và vẽ theo):

[LEFT]Dùng lệnh Freeform để nắn phần lóng ngón tay của chuôi dao theo đường cong tham chiếu:

[LEFT]Sau đó chỉ cần đổ đầy vật liệu vào cái vỏ này là ta sẽ có cái chuôi dao hoàn chỉnh.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Last edited:
Nhờ bác DCL tóm tắt các chức năng mới mà cháu mới mò mấy công cụ mới của SolidWorks.
Ở phần Sketch, với công cụ Rapid Sketch + một lệnh vẽ ( ví dụ như line, rectang ...) thì ta có thể vẽ luôn trên 3D ( thực chất là ta vẫn lựa chọn 1 sketch để vẽ nhưng mà lựa chọn sau ). Còn nếu chỉ dùng Rapid Sketch thì ta có thể chỉnh sửa luôn Sketch mà không phải vào edit sketch. Kéo thả rất tự do. Cháu thấy nó hơi giống Direct Modeling trong UGS mà chị Quế Thanh nhắc tới ( chỉnh sửa luôn ko cần vào sketch mà)
Còn với công cụ Instant 3D ở Features đó. Ta có thể kéo thả khối rất tự do và điều chỉnh kích thước. Thấy thật thoải mái không gò bó như trước nữa.
Còn với việc xây dựng đường cong bằng hàm số đó, cháu đã thử dùng và thấy nó chỉ xây dựng ở trong mặt phẳng à. Và cũng là mình lựa chọn sketch nữa. Giá mà nó làm cho giống như trong Pro/E thì hay thật đó.
Đó là mấy điều cháu mới thử trên bản 2009 này. Còn ai kiểm tra chức năng khác thì post lên cho mọi người hiểu hơn cái mới như thế nào nhé!

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Nhờ bác DCL tóm tắt các chức năng mới mà cháu mới mò mấy công cụ mới của SolidWorks.
Ở phần Sketch, với công cụ Rapid Sketch + một lệnh vẽ ( ví dụ như line, rectang ...) thì ta có thể vẽ luôn trên 3D ( thực chất là ta vẫn lựa chọn 1 sketch để vẽ nhưng mà lựa chọn sau ). Còn nếu chỉ dùng Rapid Sketch thì ta có thể chỉnh sửa luôn Sketch mà không phải vào edit sketch. Kéo thả rất tự do. Cháu thấy nó hơi giống Direct Modeling trong UGS mà chị Quế Thanh nhắc tới ( chỉnh sửa luôn ko cần vào sketch mà)
Còn với công cụ Instant 3D ở Features đó. Ta có thể kéo thả khối rất tự do và điều chỉnh kích thước. Thấy thật thoải mái không gò bó như trước nữa.
Còn với việc xây dựng đường cong bằng hàm số đó, cháu đã thử dùng và thấy nó chỉ xây dựng ở trong mặt phẳng à. Và cũng là mình lựa chọn sketch nữa. Giá mà nó làm cho giống như trong Pro/E thì hay thật đó.
Đó là mấy điều cháu mới thử trên bản 2009 này. Còn ai kiểm tra chức năng khác thì post lên cho mọi người hiểu hơn cái mới như thế nào nhé!
Mấy hôm nay hơi bận nên tớ chưa vọc được cái anh SW2009 này, tuy nhiên mấy vấn đề cậu nêu thì cũng rất đơn giản thôi.

Rapid Sketch:

Khi vẽ tại chế độ này, ta chuyển con trỏ đến mặt phẳng nào thì sẽ vẽ trên mặt phẳng đó. Đây là một cải tiến khá tiện lợi. Trước đây, ta phải làm như sau:

1. Chọn một mặt phẳng;
2. Vẽ một biên dạng;
3. Thoát khỏi sketch này;
4. Chọn một mặt phẳng khác;
5. Vẽ một biên dạng khác;
6. Thoát khỏi sketch đó;

Vân vân, nếu ta cần vẽ bao nhiêu sketch thì phải làm 3xn thao tác như vậy.

Nay thì tất cả chỉ còn là đưconfon trỏ vào mặt phẳng thích hợp rồi vẽ:

[LEFT]Như ví dụ trên, sau khi ra thoát lệnh Sketch thì lập tức đã có ngay 3 sketch được tạo ra trên 3 mặt phẳng khác nhau rồi.
[/LEFT]

3D Instant:

Khi thoát khỏi sketch, nếu ta dùng chức năng 3D Instant thì ta có thể tạo các featurre rất nhanh chóng và linh hoạt. Ví dụ ta click vào đường tròn rồi kéo ra phía trước:

[LEFT]Ta có kết quả:

[LEFT]Lưu ý rằng các kích thước có chấm tròn ở 1 hoặc cả 2 đầu mũi tên, cho phép ta lôi kéo tự do để thay đổi giá trị của chúng.

Tượng tự, ta lại kéo hình quả đỗ ra:

[LEFT]Và đẩy tụt hình chữ nhật vào:

[LEFT]Như vậy là thay vì phải dùng các feature Extrude và Extruded Cut riêng biệt thì nay chỉ cần trỏ vào sketch rồi lôi kéo thì có thể tạo ngay các fature rồi.

Sau đó, nếu trỏ vào các feature đó, ta lại tự do lôi kéo các kích thước để thay đổi vị trí, kích cỡ và hình dạng các feature này nhanh chóng.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Last edited:
B

buidinhba5

Dùng bittorent chia sẻ file đi bạn nhanh lắm mà không cần up lên đâu cả

S

shrekbk

ai đã cài đc SW2009 SP.0.0 và chạy tốt thì cho mình xin file sldappu.dll
với.
Mình patch hoài mà không đc, chắc phải overwrite copy thôi.
Cảm ơn nhiều.

N

ngoduynhan

híc híc. đã bác nào cài thử thằng solid 2009 trên window 7 chưa, em cài toàn bị lỗi không chạy được thế mới đau. Cài song lần đầu thì chạy ngon lành nhưng reset máy song thì mở lên nó bảo ' has stopped '. Ôi chết mất, chẳng lẽ lại về với em già xp

N

ngoduynhan

ai đã cài đc SW2009 SP.0.0 và chạy tốt thì cho mình xin file sldappu.dll
với.
Mình patch hoài mà không đc, chắc phải overwrite copy thôi.
Cảm ơn nhiều.
Bạn tạo 1 folder SolidWorks khác, mình thì tạo ngay ở ổ C sau đó coppy file sldappu.dll vào đó rùi path trong này, sau đó cậu cop cả 2 file này vào là được. KHông hiểu sao làm vậy mới được

Nếu không muốn tạo thư mục SolidWorks trên ổ đĩa C: thì phải mở và chỉnh sửa file lz0-sw2009.reg( trong thư mục C***** ấy), tìm và chỉnh các dòng có chuỗi C:\\program files\\solidworks\\ thành đường dẫn theo ý mình, trong trường hợp của tôi là D:\\Program Files\\ Solidworks, sau đó mới Merge. Nó sẽ hướng dẫn Windows tìm file sw2009.lic tại vị trí mình muốn. Còn nếu đã Merge rồi thì dùng Regedit tìm và xóa key cũ trước, sữa file .reg rồi mới merge.

lang thang trên mạng tình cờ thấy bản SolidWorks v2009 SP 3.0 Multilanguage Update Only ISO Win32Bit/Win64Bit | 4.4 GB .Thấy bản update lên Sp1 chỉ có 100M mà sao bản update này nặng quá , không biết có gì hay không.Nhưng thấy mọi người bàn về những tính năng mới của Solidworks 2009 sôi nổi . Bản thân mình thì đang sài bản 2007. Mình xin được để link ở đây để những ai thích khám phá những tính năng mới mẽ của Solidworks thì thử sức nhé . Link down khoảng chừng 2G :
LINK :
FileFactory
http://www.filefactory.com/file/af80ab4/n/SW_v2009_SP3_txt
Uploaded.To
http://uploaded.to/?id=wxqpfi
NetLoad x32
http://netfolder.in/folder.php?folder_id=su9904S
NetLoad x64
http://netfolder.in/folder.php?folder_id=ilWZM68
Chú thích : mình không biết trong link này có ***** chưa, nếu chưa thì các bác thông cảm nhé

Last edited:
P/S: thực ra sau khi cài xong, chỉ cần overwrite file sldappu.dll vào thư mục cài SW. Và file này thì có thể copy từ máy nọ sang máy kia thoải mái.
Em cài bộ này rồi, sau khi cài xong (key mặc định), overwrite sldappy.dll xong, khởi động thì thấy báo yêu cầu cài lại vì thiếu một số file:45:. Ai gặp qua thì giúp chút nhé ! (Bực là giờ sw207 cũng đòi active, không dùng được).

Anh dùng cái này thử xem sao. Em cũng cài SW07 va 09 đồng thời. Muốn chuyển qua xài SW0* thì anh chạy RUN_SW200*.bat trước(1 lần) , rồi chạy SW; lần sau không phải chạy .bat nữa, khi nào muốn xài phiên bản khác thì chạy .bat tương ứng. Em đã làm và chạy ngon lành :67:.
P/S: COSMOS_SW200* dùng để đăng kí cho COSMOS, nếu không thì không tính DEISIGN SCENARIO được vì SW nhầm lẫn giữa hai phiên bản ! A`, anh nhớ đổi đường dẫn trong COSMOS_SW200*.bat cho đúng trên máy của anh, nhưng để giống vậy nha, hình như DOS nó không cho nhiều khoảng trống trên một đường dẫn: "cd\Program Files\ SolidWorks Corp\ SolidWorks Simulation" là lỗi ngay !?:39: Anh giải nén mấy file này trong cùng một thư mục ngen .

Last edited:
Em cài bộ này rồi, sau khi cài xong (key mặc định), overwrite sldappy.dll xong, khởi động thì thấy báo yêu cầu cài lại vì thiếu một số file:45:. Ai gặp qua thì giúp chút nhé ! (Bực là giờ sw207 cũng đòi active, không dùng được).
T/H này mình cũng gặp rồi.Mua 3 đĩa ở 3 cửa hàng khác nhau (khác cách *****) về cài vẫn bị 1 lỗi đó.Cuối cùng mượn file của người bạn down từ trên mạng về.Ngoài SW ra nó còn cài thêm FrameWork 3.0 nữa,thế là OK,ko báo thiếu file nữa