Tài liệu học cơ bản CATIA

• Thread starter hoduylinhconan
  • Ngày mở chủ đề
H

hoduylinhconan

Author
Câu hỏi 1:
Bước 1: Vẽ sketch theo như hình vẽ

Bước 2: Lên ràng buộc kích thước và ràng buộc hình học thì sẽ có 2 trường hợp sau:

Trường hợp 1: Một số hình vẫn chưa đủ ràng buộc

Khi đó mà thay đổi kích thước thì sẽ như thế này

Trường hợp 2: Đã lên đầy đủ ràng buộ chính xác

Thì khi đó hình sẽ như thế này

Câu hỏi 2:

Thanks bác Linhconan, mori có câu hỏi tiếp để thảo luận đây ạ:
1> Nêu 1 số phím tắt thông dụng trong catia
2> Khi chạy catia thì cần ram nhiều quan trọng hơn hay card VGA dung lượng lơn quan trọng hơn
3> Khi lập một part mới thì hiện một bảng New part tích chọn, vậy nên chọn các thông số nào (có 1 bài hình như bác DCL đã viết về cái này), có nên để "Do not show this dialog at startup" không

H

hoduylinhconan

Author
Em cung trai qua nhieu kinh nghiem, nen em nghi cac bac la nhung nguoi khong co thuc te. Toan post linh tinh cho day dien dan, Em nghi dien dan khong the la cai thung rac duoc. Chung ta hay nhin nhan xem trong nganh co khi viet nam da thiet ke duoc nhieu nhung gi? cac ban ve cong trinh lon thi khong lam duoc. Chi la anh quen ngoi copy sua di sua lai thoi... Cac bac tim hieu nhieu cu nhu dang bay tren troi day nhi?
Xin cảm ơn lời bạn vietnam đã quan tâm và nhắc nhở. Tuy nhiên bạn nói như thế là hoàn toàn chưa đúng. Câu nói của bạn " Chung ta hay nhin nhan xem trong nganh co khi viet nam da thiet ke duoc nhieu nhung gi? cac ban ve cong trinh lon thi khong lam duoc" hoàn toàn sai rồi, không đúng với thực tế. Bạn tự xưng là người có thực tế và có nhiều kinh nghiệm vậy thì bạn làm được những gì rồi. Bạn có thê cho mình và các bạn trên diễn đàn này một ít kinh nghiệm của bạn hay không.
Còn tụi mình tham gia trên diễn đàn này cũng vì mục đích là chia sẻ tài liệu lẫn nhau, học hỏi lẫn nhau để cùng phát triển mà thôi, còn vấn đề mà bạn nói cứ loay hoay sao chép của người ta thì bạn nghĩ cũng sai rồi. Cái đã có mà nếu làm còn chưa được nữa thì làm sao được cái mới hả bạn. Người ta đi trước mình vài chục năm rồi, trước tiên mình cần phải nắm bắt cái của họ trước đã, chứ chẳng lẽ bạn lại đi nghiên cứu từ đầu, chẳng phải là "dại" sao.
Kinh nghiệm của mình còn ít lắm, ht vọng được bạn giúp đỡ.

Đã một tuần rồi các bạn nhỉ. Nhanh thật đấy. Mình rất vui vì đã có bạn trả lời khá tốt những câu hỏi của mình đó và đó là những thủ thuật mà các bạn nên nắm bắt. Mình đã nhận mail của bạn hvanthuong2005 trả lời câu hỏi rồi và hy vọnh bạn ấy sẽ post lên cho anh em tham khảo nha. Mình không có thời gian nên không kịp post các câu trả lời cho các bạn tuy nhiên các bạn đã trả lời xuất sắc hơn mình rồi đó.

Hôm nay chúng ta sẽ làm bài tập nhé các bạn:
Bãn vẽ bài tập đây. Bạn nào vẽ xong bài tập này post lên đây và gửi lại địa chỉ email cho mình mình sẽ gửi link download cho phần tiếp theo nha. Mình nghĩ như vậy sẽ công bằng hơn cho những ai muốn học phần mềm CATIA nhé. Hy vọng các bạn sẽ ủng hộ ý kiến này của mình. Mình đang cố gắng tạo một trang web hướng dẫn online cho các bạn nhé.
Đây là link down bài tập nhé: http://www.mediafire.com/download.php?mdlizmnwowi
Bài này em làm xong rùi nhưng còn vướng mắc ở 1 chỗ là em vẽ xong hình cơ sở là 2 hinh` tròn ở giữa và các hình xung quanh để đùn lên không được ạ. Em phải copy sang part khác thì mới đùn được ạ,
đó ạ, em không hiểu lắm ạ, không bít sai chỗ nào, có thể còn 1 điểm mà chưa xóa khi trim hoặc đại loại vậy
Nên em gửi file ảnh thui, khi nào vẽ lại đc em sẽ gửi file catia cho thầy chấm hihi
Còn bài tập 2 khó quá để mấy nữa rảnh em học nốt mấy lệnh rùi làm 1 thể

Last edited:
1> Nêu 1 số phím tắt thông dụng trong catia.
3> Khi lập một part mới thì hiện một bảng New part tích chọn, vậy nên chọn các thông số nào (có 1 bài hình như bác DCL đã viết về cái này), có nên để "Do not show this dialog at startup" không
1) Một số phím tắt mà mình biết đó là:
CTRL+Z: Phím này giống trong Cautocad hay Word...
CTRL+Y: Nhắc lại lệnh vừa dùng. Nghĩa là bình thường khi click vào biểu tượng lệnh đó chỉ dùng được một lần nhưng khi ấn tổ hợp CTRL+Y thì không cần click vào biểu tượng lệnh vừa rồi nữa mà ta dùng được luôn.
CTRL+S: Dùng để save bản vẽ mình đang vẽ.
ALT+ENTER: Gọi hộp thoại Properties tool
CTRL+F : Gọi hộp thoại Search tool
CTRL+U: Gọi hộp thoại Update tool
SHIFT+F2: Gọi hộp thoại Specification Overview tool
F3 :Ẩn hoặc hiện specification tree
SHIFT+F1 :Giải thích tổng quát lệnh. Khi ấn tổ hợp lệnh này thì trên chuột sẽ xuất hiện dấu hỏi và bạn thắc mắc về công dụng của lệnh nào thì click trực tiếp vào lệnh đó.
F1 : Gọi công cụ CATIA V5 Help. Chỉ dùng được khi máy của bạn có cài Help.
CTRL+D: Gọi hộp thoại Fast
tool trong Assembly Design workbench.
Rất mong được mọi người chia sẻ thêm.
3) Câu hỏi này thì bạn thủ đọc theo link này xem có giúp gì được cho bạn không nhé.
http://meslab.org/mes/showthread.php?p=43287#post43287.

Last edited:
Thanks,Còn câu 2 nữa các bác ơi hihi
Tiếp nè:
1> Nêu công dụng của các tham chiếu điểm, đường thẳng, mặt phẳng. Cho ví dụ cụ thể
2> Khi ta vẽ 1 bản sketch, sau đó sang 3d để pad nó lên chẳng hạn, và thấy báo open, vậy làm cách nào để ta có thể tìm được điểm hở
3> Icon catia ngoài desktop khi kích vào sẽ đưa ta vào môi trường Part design, vậy nếu ta muốn ko chọn môi trường làm việc gì cả thì cần thay đổi đường dẫn thế nào

H

hoduylinhconan

Author
Thanks,Còn câu 2 nữa các bác ơi hihi
Tiếp nè:
1> Nêu công dụng của các tham chiếu điểm, đường thẳng, mặt phẳng. Cho ví dụ cụ thể
2> Khi ta vẽ 1 bản sketch, sau đó sang 3d để pad nó lên chẳng hạn, và thấy báo open, vậy làm cách nào để ta có thể tìm được điểm hở
3> Icon catia ngoài desktop khi kích vào sẽ đưa ta vào môi trường Part design, vậy nếu ta muốn ko chọn môi trường làm việc gì cả thì cần thay đổi đường dẫn thế nào
Xin lỗi các bạn nhé, vì hiện tại mình đang vật lộn với cái thằng UG nên cũng không có thời gian suy nghĩ và post bài lên cho anh em cả. Đã tìm hiểu và vận dụng được UG trong công việc rồi nên mìn sẽ trở lại với anh em. Mong anh em thông cảm hii.
Đầu tiên mình xin trả lời câu hỏi của bác Mori nhé:
Câu hỏi 1: đây là câu hỏi để trả hết cho các bạn thì cũng rất dài, do đó các bạn tham khảo ở trang này nhé
http://blog.timnhanh.com/hoduylinhc...DIA=youtube]ti-pha[/MEDIA]-n-1-.35AB132C.html
Câu hỏi 2: Khi ta vẽ 1 bản sketch, sau đó sang 3d để pad nó lên chẳng hạn, và thấy báo open, vậy làm cách nào để ta có thể tìm được điểm hở: Trong môi trường Sketch bạn vào Tool \ Sketch Analysis --> xuất hiện hộp thoại là bạn sẽ thấy được thôi

Câu hỏi 3: Icon catia ngoài desktop khi kích vào sẽ đưa ta vào môi trường Part design, vậy nếu ta muốn ko chọn môi trường làm việc gì cả thì cần thay đổi đường dẫn thế nào.
Nếu mình không lầm thì khi cài xong Catia thì khởi động CATIA lên không phải vào môi trường Part Design mà là vào môi trường Product. Trên thực tế thì đây chính là một chủ trương của hãng Dessault System cũng như nguyên tắc thiết kế sản phẩm mà thôi và đó chính là nguyên tắc Top-Down Desgin. Đây cũng chính là thế mạnh của CATIA so với các phần mềm khác tuy nhiên ở VN do chưa có kiểu thiết kế như vậy nên các bạn sẽ thấy phần mềm khởi động lâu hơn nên các bạn có thể tắt chức năng này như sau:
Click phải vào computer chọn properties
Chọn thẻ Advanced -->chọn nút Enviroment Variables
Xuất hiện hộp thoại. Chọn nút New trong User variables
Nhập CatNoStartDocument trong Variables name
Nhập Yes trong Variables

Thêm một số câu hỏi dễ nữa hihi:
câu 1: Khi chỉnh sửa lại kích thước 1 chi tiết trong môi trường sketch, lúc ra môi trường 3d chi tiết sẽ hóa đỏ, vậy làm cách nào để chi tiết hết đỏ nhanh chóng mà đạt sửa như ý muốn. Có cách nào để tự động thay đổi khi thoát ra 3d mà không thấy đỏ nữa không?
câu 2: Cách thay đơn vị đo khi vẽ trong catia
Câu 3: Trong các biên dạng sau, cái nào sẽ đùn lên được

Thêm một số câu hỏi dễ nữa hihi:
câu 1: Khi chỉnh sửa lại kích thước 1 chi tiết trong môi trường sketch, lúc ra môi trường 3d chi tiết sẽ hóa đỏ, vậy làm cách nào để chi tiết hết đỏ nhanh chóng mà đạt sửa như ý muốn. Có cách nào để tự động thay đổi khi thoát ra 3d mà không thấy đỏ nữa không?
câu 2: Cách thay đơn vị đo khi vẽ trong catia
Câu 3: Trong các biên dạng sau, cái nào sẽ đùn lên được
câu 1: Nếu bạn chọn chế độ Manual Update Mode như hình thì sẽ Update bằng tay, khi bỏ chọn phần mềm sẽ tự động Update.

Câu 2: khi muốn thay đơn vị của hệ thống bạn vào Tool --> Option và chọn như hình nhé!

Câu 3: Sketch dùng để tạo khối đặc thì phải kín còn Sketch để tạo khối có thành mỏng thì không cần kín nên hai hình bạn đưa ra đều có thể đùn được, với điều kiện hình thứ nhất bạn phải chọn think trong option của lệnh Pad.
Chúc thành công

Last edited:
M

mars0ml

Author
xin lỗi anh conan!
em ko down dc file của của anh!
tất cả đều báo lỗi anh hoặc mọi ngươ có thể xem lại và up hộ em đc ko ạ!
nếu là mediafire thì càng tốt!
em rất thích catia.
cám ơn anh và mọi người giúp đỡ em!

M

mars0ml

Author
cám ơn bạn nhiều lắm!
mình sẽ cố gắng tìm hiểu!

H

hoduylinhconan

Author
Như các bạn đã biết trong Catia có một công cụ rất mạnh mà có một số bạn nhắc tới nhưng chưa khai thác nó, hôm nay mình hướng dẫn các bạn nhé đó là công cụ Boolean Operation. Tuy nhiên trước khi tìm hiểu công cụ này các bạn cần hiểu một số định nghĩa sau:
Như trong Catia có 2 phần Surface và Solid. Sự khác biệt của phần mềm này so với phần mềm khác là các modul surface và Solid hoàn toàn nằm trong môi trường khác nhau (không giống UG, ProE.. đều nằm trong 1 môi trường). Do vậy cách quản lý và phân biệt của nó cũng hơi khác và phức tạp hơn so với các phần mềm còn lại.
Ngay lần đầu tiên các bạn tạo file mới từ menu Start thì các bạn sẽ thất có 3 lựa chọn
Lựa chọn thứ 1: Enable Hybird Design. Đây là lựa chọn cho phép bạn tạo các đối tượng hình học nằm trên cùng 1 PartBody(Body), điều này có nghĩa là Surface và Solid có thể nằm trên cùng một PartBody. Như vậy trình tự thiết kế sẽ rõ ràng hơn cho người khác khi xem vào.

Còn nếu như bạn không có lựa chọn này thì Surface được tạo sẽ tự động được tách riêng ra so với khối solid như hình. Khi đó bạn muốn sửa hay xem lại trình tự thiết kế thì khá là khó khăn.Do vậy kể từ V5R14 trở lên có sự chọn lựa này.

Tuy nhiên hiện nay có nhiều công ty cấm sử dụng chức năng này với lý do “bảo mật”.
Lựa chọn thứ 2:. Lựa chọn này thì phần mềm sẽ tự động tạo cho bạn một Geometrical Set trong Model Tree

Lựa chọn thứ 3: nếu bạn có lựa chọn thứ nhất thì lựa chọn này mới có hiệu lực, còn không sẽ bị mờ đi như hình

Một số định nghĩa căn bản :
Geometrical Set: Nơi dùng để chứa các đối tượng hình học không phải là solid chẳng hạn như Line, Surface, Point..và không thuộc Body nào.
Orderd Geometrical Set: tương tự như Geometry Set, nhưng cái này có thể nằm trong một Body khác và có thể chứa chính nó hay một Body khác
Body: Dùng để chứa các phần hình học Solid
Body In set : Cái này giống như Body tuy nhiên mình vẫn chưa tìm được sự khác nhau của cái này và Body
Như vậy trong Catia ta có thể tạo nhiều Body hay Geometrical khác nhau sau đó chúng ta sẽ cho chúng trở thành một khối duy nhất bằng các lệnh Boolean Operation
Có 2 cách thự hiện
1. Vào Insert-->Boolean Operation
2.Click phải vào Body cần thực hiện Boolean chon Body Objcect

Hai cách trên đều có hình như sau:

Assembly Body: Cho phép bạn hợp 2 Body lại với nhau. Khi đó tùy theo lệnh nào bạn đã tạo trong từng Body mà khi đó có thể là Add Body hay Remove Body như hình sau:

Add Body: Cho phép bạn cộng các Body lại với nhau
Trước khi Add:

Sau khi Add:

Remove Body: Dùng để trừ một body với thể tích bằng với thể tích phần giao của 2 body
Trước khi Remove:

Sau khi Remove

Intersect Body: lấy phần giao của 2 body
Trước khi intersect

Sau khi Intersect

Union Trim: Cộng 2 body lại với nhau và có thể bỏ 1 phần của body như hình sau
1 số nguyên lý của lệnh này thể hiện như sau:

ví dụ cho Unitrim

Sau khi Union Trim

Lump Remove: Loại bỏ những phần không cần thiết trong khối Solid

Last edited by a moderator:
A

aspirin

Author
thanks bác nhé!em mới bập bẹ học catia, có gì rất mong các bác giải đáp hộ em!

A

APOLO

Author
Có bạn nào nghiên cứu về phần BOM trong drafting thật ra sau khi dựng xong 3d chỉ để nhìn thôi chưa đủ, trước khi gia công, sản xuất cần phải xuất bản vẽ kỉ thuật để triển khai cho nên có nhiều sinh viên rất giỏi về dựng hình 3d, nhưng để tạo ra 1 bản vẽ hoàn chỉnh trong sản xuất để gia công đôi khi hay lúng túng, cho nên mình góp ý với mọi người nên trao đổi phần này, xuất bản vẽ rất quan trọng bởi người đọc họ đâu thấy mô hình 3d của chúng ta đâu, họ chỉ đánh giá trình độ của bạn thông qua bản vẽ thôi. Rất mong các bạn góp ý trong phần này

K

kiuctinhyeu

Author
Ðề: Tài liệu học cơ bản CATIA

Sao file pdf em dơn về
http://www.mediafire.com/?m2zynmgzoi2
Tác giả:
Nguyễn Hữu Phước
nó bị lỗi phông nhỉ có ai có bản ko bị lỗi phông ko cho em với tìm hoài mà ko có.Thank

Sao file pdf em dơn về
http://www.mediafire.com/?m2zynmgzoi2
Tác giả:
Nguyễn Hữu Phước
nó bị lỗi phông nhỉ có ai có bản ko bị lỗi phông ko cho em với tìm hoài mà ko có.Thank
Bạn download cái này về nhé.Trong đó có tài liệu HD Catia của tác giả Nguyễn Hữu Phước và cả 1 bản Mechanical Design Solutions nữa :
Code:
http://www.mediafire.com/?oyqneqnmm53

Last edited:
M

minhcdt_hut

Author

bạn biết khá rõ về lịch sử Catia vậy cho mình hỏi là phiên bản V6 của nó có đặc điểm gì mới đc ko?