Thiết kế dụng cụ cắt bằng Solidworks.

Author
Một chủ đề hoàn toàn mới cho các bạn mới học Solidworks cũng như mọi người đã có kinh nghiệm thiết kế bằng Solidworks. Mong rằng mọi người cùng đóng góp cho chi tiết về dụng cụ cắt ngày càng thêm phong phú.
Và đây là một số hình ảnh tham khảo.
Mũi khoan:

Dao chuốt:

Mọi người có thể Download một số dụng cụ cắt theo đường Link sau: http://www.box.net/shared/pri9cs4bxf

TYA

Well-Known Member

một số hình ảnh dao ,ai thích thì thử vẽ lại - vẽ thôi, thiết kế khó lắm

M

messidinaldo

bạn ơi , tôi mở ko dc SW07 .Bạn vẽ SW fiên bản mấy vậy . thank u

Góp vui với các bạn "mũi khoan" phi 10:

bước 1: Dựng sketch từ mặt Top chẳng hạn.

Bước 2: vẽ đường tròn để tạo đường xoắn lò xo

Bước 3: tạo lò xo( helix/spiral).

Bước 4: Sweep sketch ban đầu theo lò xo. ( chú ý chân của lò xo phải là 1 điểm nằm trên sketch ban đầu)

Bước 5: sweepcut đầu mũi khoan

Bước 6: dựng 3 point để tạo 1 mặt phẳng từ 3 điểm này.

Bước .... Trên mặt vừa tạo dựng sketch để cắt .....

Mình đang tìm cách vẽ mũi khoan bằng solidwork thì lại găp ngay bài hướng dẵn của VTC . Tiện thể , anh VTC có thể cho em biết 1 số các thông số hình học của mũi khoan được không ,em tra catalog các hãng sản xuất dụng cụ cắt chỉ cho mình biết chiều dài , đường kính, góc mũi khoan thôi , còn các thông số còn lại như Marlin( gờ) , góc xoắn , bề dày thì không thấy đâu . Hay mấy cái này có tiêu chuẩn hay công thức để tính vây anh VTC .

Author
Phải nói mũi khoan của bạn VTS vẽ khá giống với mũi khoan thực, bạn có thể up File Solidworks cho các bạn cũng như mình tham khỏa với được không, theo như hình thì bạn vẽ trên Solidworks 2009 nhỉ? ^^

TYA

Well-Known Member
Phải nói mũi khoan của bạn VTS vẽ khá giống với mũi khoan thực, bạn có thể up File Solidworks cho các bạn cũng như mình tham khỏa với được không, theo như hình thì bạn vẽ trên Solidworks 2009 nhỉ? ^^

-lưỡi cắt phụ đâu ?
-Lưỡi cắt ngang đâu?
(chấp nhận mũi khoan ruột gà có thể không có lưỡi cắt phụ, nhưng không có lưỡi cắt ngang nhanh cùn lắm...)

Nhìn cũng giông giống...

trong mục này chúng ta đang ở mức vẽ minh họa.
Việc các góc + cấu trúc dao các hãng đều có ông hói đầu nghiên cứu, thử nghiệm mãi mới tối ưu được =>họ khhoong bao giờ ghi thông số vào catalog, chỉ ghi căn bản mà thôi

Author
Vẽ dưới dạng Mô hình thôi bác TYA a`, nếu càng giống thực tế thì càng tốt, chứ em làm ngoài thực tế, cái mũi khoan gãy mang ra máy mài mài đi mài lại là lại khoan ngon lành, mài mấy lần rồi cũng quen, cũng chẳng biết là nó có giống với Lý thuyết tính toán của mấy ông đầu hói ko nữa ^^.

H

hide

Góp vui với các bạn "mũi khoan" phi 10:
anh VTS cho em hỏi 2 cái lỗ nhỏ ở phía dưới mũi khoan để làm j vậy ?
em thấy anh vẽ 2 cái lỗ đó dọc theo đừong xoắn của mũi khoan, vậy người ta gia công 2 cái lỗ đó kiểu j?
1 lần em đi xem triển lãm đã nhìn thấy cái mũi khoan này nhưng ko rõ nó dc chế tạo kiểu j?
thanks

Author
Nếu với máy cấu hình của bạn mà cài 2007 chạy ngon lành thì Phiên bản 2009 cài lên dùng rất tốt. Phiên bản 2009 đã được tối ưu hóa về tốc độ xử lý lên rất tốt. Chúc bạn thành công.

anh VTS cho em hỏi 2 cái lỗ nhỏ ở phía dưới mũi khoan để làm j vậy ?
em thấy anh vẽ 2 cái lỗ đó dọc theo đừong xoắn của mũi khoan, vậy người ta gia công 2 cái lỗ đó kiểu j?
1 lần em đi xem triển lãm đã nhìn thấy cái mũi khoan này nhưng ko rõ nó dc chế tạo kiểu j?
thanks
Bạn đọc bài viết này trên diễn đàn nhe
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=2649&page=2

atutu save lai với file igs hay sat đi . Mình cũng đang sài SW2007 đây .Mình đang cần 1 số mô hình dụng cụ cắt để mô phỏng . Bây giờ mà down bản 2009 về không biết chừng nào mới xong. Thank

Author
atutu save lai với file igs hay sat đi . Mình cũng đang sài SW2007 đây .Mình đang cần 1 số mô hình dụng cụ cắt để mô phỏng . Bây giờ mà down bản 2009 về không biết chừng nào mới xong. Thank
Chào bạn, mấy hôm nay mình bận quá, có thời gian mình sẽ sớm gửi đường link cho bạn load về.

H

HSPO-R312

Bạn ơi minh muốn cài solid 2008 nhưng khổ nỗi bộ cài của mình chàng vệ sĩ Kasperky đã xơi mất file Crack rồi. Bạn có thể cho mình được không? Cám ơn bạn nhiều! Chúc bạn luôn chiến thắng Win Win.......

T

tinhdhcn

vẽ giúp em dao phay lăn răng trục vít bằng Solidworks với! em vẽ mãi mà không được các huynh a!

TYA

Well-Known Member
vẽ giúp em dao phay lăn răng trục vít bằng Solidworks với! em vẽ mãi mà không được các huynh a!

vấn đề là biết vẽ 1 lò xo hay đường ren mà thôi.
Cố gắng vẽ là thành công và nhớ lâu.

Đầu tiên là tìm cách vẽ 1 đường helix - chắc cậu mắc mớ ở đó thôi. Try harder !

Mình đang tìm cách vẽ mũi khoan bằng solidwork thì lại găp ngay bài hướng dẵn của VTC . Tiện thể , anh VTC có thể cho em biết 1 số các thông số hình học của mũi khoan được không ,em tra catalog các hãng sản xuất dụng cụ cắt chỉ cho mình biết chiều dài , đường kính, góc mũi khoan thôi , còn các thông số còn lại như Marlin( gờ) , góc xoắn , bề dày thì không thấy đâu . Hay mấy cái này có tiêu chuẩn hay công thức để tính vây anh VTC .
Bạn à thục sự chúng ta chỉ vẽ được thân của mũi khoan thôi còn mũi khoan thì rất khó vì nó đâu có đêu nhau đâu!