Thiết kế máy CNC mini

Mình thấy mô hình của mấy nhóm trường mình làm cơ cấu vít me bi. Dùng mấy động cơ bước nhỏ cỡ 1,5A kéo được. Và cơ cấu trượt là cơ cấu rãnh bi thì phải :D (cái này mình nhớ ko rõ lắm) Có một nhóm thì làm trượt bằng cơ cấu gồm mấy vòng bi, cái này trượt rất nhẹ. Còn mình thấy nếu trượt trên 2 thanh trụ như của bạn mà lắp lệch một tẹo là trượt sẽ khó lắm đấy.
Vấn đề đau đầu của mình hiện giờ đang là bộ phận truyền động cho máy. Có phải nhất thiết phải sử dụng visme bi cho máy CNC?. Trên thị trường hiện nay họ vẫn có bán các loại linear units dẫn động bằng đai răng với độ chính xác khá cao. Và có cả máy CNC sử dụng nó nữa. Ngay trong tài liệu hướng dẫn sử dụng của phần mềm Mach 3 cũng đề cập đến việc sử dụng đai răng cho máy CNC. Nhưng hiện tại mình chưa tìm thấy tài liệu nào nói sâu về vấn đề độ chính xác khi truyền động bằng đai răng để thuyết phục các Thầy khi bảo vệ. Không thể chỉ đưa mấy cái hình cho thầy xem được. Đợt kiểm tra giữa kỳ vừa rồi thì có vẻ như thầy không ưng ý lắm với kiểu truyền động này cho máy :45:.
Vấn đề về hai thanh trượt thì mình nghĩ không có vấn đề vì nhiều máy sử dụng kiểu thanh trượt này lắm. Một số máy tiện cũng sử dụng cơ cấu trượt này cho bàn chạy dao.
@tieubu01
Vấn đề gốc 0 của máy thì anh namnp2007 đã trả lời. Chỉ cần nối mấy con cảm biết xác định vị trí vào thì phần mềm Mach 3 có thể xử lý được. Cảm biến đây có thể là cảm biến quang hoặc đơn giản chỉ là các công tắc hành trình.
@ anh namnp2007
Anh có thể tiết kiệm chân cho cổng parallel bằng cách nối tất cả các cảm biến giới hạn hành trình vào chung 1 chân. Khi đó nếu 1 trong các cảm biến đó báo hiệu đạt giới hạn hành trình thì phần mềm sẽ cho dừng máy nhưng tất cả các giới hãn này ( X++, Y++, X--,...) đều chỉ xuất hiện 1 thông báo giống nhau. Lúc này người vận hành sẽ quan sát và xử lý. Đây chỉ là biện pháp để bảo vệ máy và tiết kiệm chân cho cổng parallel thôi chứ nếu có thêm cổng để set riêng cho từng cái thì tốt rồi.

Last edited:
@hoangcokhi:
Thực ra nếu chỉ dùng 01 cổng cũng đã đủ cho ba sensor Home rồi, anh nghĩ trong trường hợp của em chỉ cần ba thằng này là đủ( riêng cho mỗi trục một sensor đàng hoàng), mình có thể tiết kiệm các Inputs khác, nhưng riêng E-Stop và 03 Home Limits Switch thì theo anh là bắt buộc phải có.
Còn về độ chính xác của đai thì em nên tham khảo thêm trong tất cả các máy in, máy cắt Decal, v.v... đều dùng đai răng đấy, thậm chí các máy EDN có nguồn gốc ĐL và TQ cũng sử dụng rất nhiều, vẫn đạt độ chính xác 0,001mm đàng hoàng. Tất nhiên sử dụng vít me bi thì quen thuộc hơn, nhưng không phải đai răng không đảm bảo đâu.
Thực ra còn một giải pháp khác là em dùng vítme thường, nếu cần thì tăng thêm phần anti backslash, máy MAX NC của Mỹ SX cũng dùng giải pháp này đấy, hiện nay vẫn bán ào ào( tham khảo ở http://www.maxnc.com/).
Có gì thì trao đổi thêm.

Anh namnp2007 có thể hướng dẫn qua về cách sử dụng phần mềm mach3 được không ạ! Em đang dùng kcam4,nhưng nó chạy ì ạch quá,muốn chuyển sang mach3 mà chưa biết cách dùng,anh chỉ cho em cách setup nhé

I

iuve_maimai

Cho mình hỏi là khi vẽ xong mạch in bằng orcad, muốn chuyển nó sang file cho cái máy phay này thì làm như thế nào vậy.
Mấy hôm nay tìm suốt mà chưa ra cách.
Chỉ tìm thấy cái file cho máy nó khoan thôi
hic hic

Cho mình hỏi là khi vẽ xong mạch in bằng orcad, muốn chuyển nó sang file cho cái máy phay này thì làm như thế nào vậy.
Mấy hôm nay tìm suốt mà chưa ra cách.
Chỉ tìm thấy cái file cho máy nó khoan thôi
hic hic
Save as file với đuôi .DXF, sau đó dùng phần mềm CAM nào đó( MasterCAM, ProE v.v...) để tạo file G code, sau đó load vào máy dùng Mach 3, cũng có thể dùng ngay LazyCam của Mach 3 để đọc file *.DXF

Author
Save as file với đuôi .DXF, sau đó dùng phần mềm CAM nào đó( MasterCAM, ProE v.v...) để tạo file G code, sau đó load vào máy dùng Mach 3, cũng có thể dùng ngay LazyCam của Mach 3 để đọc file *.DXF
Em thử vẽ một hình trên CAD rồi đưa vào LazyCam, thấy nó xuất ra luôn chuơng trình G-Code đưa vào Mach3 luôn nhưng em chưa chạy trên máy thực, không biết sau khi nó xuất ra file G-Code đưa vào Mach3 thì ta có cần chỉnh sửa thêm vào cái chương trình đó ko a?

Last edited:
I

iuve_maimai

He he, em làm cách này rồi, nhưng mà k dc bác ạ.
Các bác thử đi
Hay chương trình của em nó làm sao

Author
He he, em làm cách này rồi, nhưng mà k dc bác ạ.
Các bác thử đi
Hay chương trình của em nó làm sao
Hix... Không biết orcad của bác có save được dưới dạng *.dxf ko? Chứ nếu save được ở dạng đó thì cứ đưa luôn vào thằng LazyCam. Nó xuất ngay ra mã G-Code, add ngay vào chương trình Mach3 :D (Chú ý là khi xuất chương trình thì bật song song thằng Mach3Mill lên. Nó tự add mã G-Code vào thằng Mach3 đấy).
Em không dùng Orcad nên ko biết chắc, còn em đã thử bằng thằng AutoCad, chạy ngon lành.

Last edited:
Orcad mình cũng đã từng dùng qua rồi mà, chắc chắn là xuất ra đuôi DXF được.
@hut.ghost: Thằng LazyCam chỉ thích hợp với các bản vẽ 2D thôi, nếu đúng là 2D thì chạy ào ào, còn muốn 3D thì phải dùng các chuơng trình khác.

I

iuve_maimai

vâng, quan trọng là xuất ra dxf dc
nhưng mà cho vào lazycam, cam cam cam....
nó chạy k đúng :-(

Sao không thấy ai tham gia tiếp vậy ! Mọi người dùng phần mềm gì để chuyển từ file CAD sang G code vậy . Share cho em được không ?

Mastercam
FeatureMill
SolidCAM
SprutCAM

mấy phần mềm này là CAM, chí chuyên xuất Gcode , ko chú trọng đến CAD.

1 số phần mềm tích hợp luôn cadcam

Visi
VX
Cimatron
Caita
Pro/e

Bác có thể ngâm cứu mấy em đấy

b.r

Last edited:
Cảm ơn bác nhé ! Nhưng em thấy mấy cái đó nhiều chức năng quá,nếu đầu tư vào học thì mất rất nhiều thời gian. Em thấy cái Vcarve Pro có vẻ đơn giản và có thể ứng dụng nhiều cho máy CNC mini. Tiếc là em không có bản quyền nên không xuất ra G code được ! Bác biết có phần mềm nào tương tự như vậy không? Share cho em nhé (có Crac nhé )
Cảm ơn các bác !

Bác nào có rồi thì share cho em với,em tìm mãi mà chi down được bản trial thôi !
mong các bác giúp em !
@nhatson.elec em thấy bác bán driver cho stepmotor,nhưng không thấy giá ? Em nhìn ảnh thì không thấy cổng mạch in đâu?Không biết giao tiếp với máy tính bằng cách nào ?

Last edited:
Author
Cảm ơn bác nhé ! Nhưng em thấy mấy cái đó nhiều chức năng quá,nếu đầu tư vào học thì mất rất nhiều thời gian. Em thấy cái Vcarve Pro có vẻ đơn giản và có thể ứng dụng nhiều cho máy CNC mini. Tiếc là em không có bản quyền nên không xuất ra G code được ! Bác biết có phần mềm nào tương tự như vậy không? Share cho em nhé (có Crac nhé )
Cảm ơn các bác !
Bác nào có rồi thì share cho em với,em tìm mãi mà chi down được bản trial thôi !
mong các bác giúp em !
@nhatson.elec em thấy bác bán driver cho stepmotor,nhưng không thấy giá ? Em nhìn ảnh thì không thấy cổng mạch in đâu?Không biết giao tiếp với máy tính bằng cách nào ?
Thật là bó tay với bạn!!! Muốn biết mà lại không muốn bỏ thời gian ra học hỏi, tìm hiểu. Nếu có thể học hộ được chắc mình cũng nhờ mọi người học hộ quá. Hix....
Dù sao cũng trả lời bạn để bạn tiếp cận dễ hơn:
1. Mạch driver thì mình đã share ngay trong topic này.
2. Chuyển từ file CAD sang GCode cũng đã được đề cập nhiều, cũng ngay trong topic. Đơn giản nhất mình biết thì là dùng thằng LazyCam đi kèm thằng Mach3.
Thêm tí nữa :D Mình vừa qua bên topic "Sổ tay lập trình CNC" thấy bạn bảo mình share tài liệu CATIA. Hôm nào rảnh, cứ qua mình cop về học. Cũng tương đối nhiều :D Cũng đã có mấy anh em qua chỗ mình cop rồi, bạn cứ qua, mình share cho tất cả tài liệu luôn.

Last edited:
Các bác cho em hỏi Kcam có thể điều khiển được tốc độ của router không ạ ? Ví dụ em muốn giai đoạn này thì nó chạy 15000 v/p nhưng đoạn khác thì chạy chậm hơn !
Mình có thể setup tín hiệu điều khiển ra một chân nào đó rồi dùng biến tần để đk router không các bác ?
Liêụ mach3 có không các bác ? Em mò mãi mà không ra , Nhờ các bác giúp cho một tay !
@Hut.ghost :
Cảm ơn nhưng lời khuyên của bác , hôm nào có dịp em sẽ qua nhà bác chơi , nhân tiện xem con CNC home made của bác , Em nghĩ sẽ học được nhiều điều bổ ích (đính chính với bác là em cũng không lười lắm đâu ! hihi )

Anh namnp2007 có thể hướng dẫn qua về cách sử dụng phần mềm mach3 được không ạ! Em đang dùng kcam4,nhưng nó chạy ì ạch quá,muốn chuyển sang mach3 mà chưa biết cách dùng,anh chỉ cho em cách setup nhé

Cái máy này là của naptle làm à. Sao nhìn giống cái của bạn chubengocnghech bên CLB mô hình quá. Hai bạn có quen nhau không?

Last edited: