Thiết kế máy CNC mini

to tieubu01

Cái dạng router đầu tiên dùng vít me thừong, với nut antibacklast.

Có thể dùng vit me thừong với nut thau, cơ cấu khử rơ, nhưng thời gian sử dụng ko dài

dạng C frame dùng motor bước, con này của china

b.r

Last edited:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
@nhatson.elec
Bạn post kèm giá của các máy trên được không? Anh em còn biết để cân nhắc xem làm dạng nào thì phù hợp với túi tiền của mình mà không bị quá đắt so với thị trường. (Tự làm bao giờ cũng có cái thú vị riêng, hihi)

con này tầm 1400usd, chỉ có phần cơ, chưa spindle chưa có phần điện và stepper motor

con này của china, giá FOB chừng 2000USD, về sử dụng thôi

Con này của china luôn ah, giá FOB chỉ bao gồm frame ko co phần điện tầm 6k ,

Last edited:
Cảm ơn bác , em được mở rộng tầm mắt . Không rõ ở Việt Nam mình có công ty nào sản xuất dạng máy này không nhỉ ? So với máy China chắc rẻ và tốt hơn đó nhỉ ?

Em e là ko thể rẻ, vì mình ko thể sản xuất ball screw, bearing, spindle, stepper motor.... and more. rất nhiều thứ phải nhập khẩu.

China họ làm đủ, kể cả controller, họ cũng dủng hàng nội địa, ko cần dùng tới mach3.

Rẻ rẻ thì chỉ có lụm lặt đồ cũ về chế tạo thôi ah

Note, con X4 đó bán trên toàn thế giới từ bắc mỹ đến châu âu. nên em e cũng ko xem thường được.

con này của china, giá FOB cho phần cơ giá 1400usd, mua được phần cơ này về làm thì ngon roài.

b.r

Last edited:
dân cơ chế tạo thì phần cơ là quan trọng nhất thế mà đi mua về thì còn gì là chế tạo nữa chưa kể đây là đồ án. Mình nghĩ là phải tự làm những cái có thể làm được, còn những cái chưa làm được (vì yêu cầu cao quá như vitme bi chẳng hạn) thì đi mua. còn không thì mua luôn 1 cái cnc về dùng luôn cho khỏe.
Ah cho hỏi bác namnp2007 làm cái máy tiện đứng kia hết bao nhiêu vậy (cả phần cơ và phần điều khiển), bác có thể post bản vẽ thiết kế của bác cho anh em tham khảo được không? vì cũng muốn làm một cái như thế nhưng chưa hình dung rõ phải làm từ bước nào.

M

metalworks

Phần cơ như thế này thôi mà lấy tới 1,4k USD a? Dưới 1k, chế tạo cơ khí VN có thể làm được

Last edited by a moderator:
bao gom ballscrew, spindle, motor spindle, motor step, stand, chính xác là 1250USD. trọng lượng tầm 200kg.

Em nghĩ là việt nam ta làm được thôi, vấn đề là phải oder, còn cái này thích thì mua, có nhiều option để lựa chọn

chỗ anh metaworks có nhận đúc gang ko nhỉ? chỗ anh metaworks có nhận đúc gang ko nhỉ? nếu được hôm nào đó em sẽ nhờ anh đúc 1 con xem sao

b.r

Last edited:
M

metalworks

bao gom ballscrew, spindle, motor spindle, motor step, stand, chính xác là 1250USD. trọng lượng tầm 200kg.

Em nghĩ là việt nam ta làm được thôi, vấn đề là phải oder, còn cái này thích thì mua, có nhiều option để lựa chọn

chỗ anh metaworks có nhận đúc gang ko nhỉ? chỗ anh metaworks có nhận đúc gang ko nhỉ? nếu được hôm nào đó em sẽ nhờ anh đúc 1 con xem sao

b.r
Bên mình không làm đúc gang bạn ạ

dân cơ chế tạo thì phần cơ là quan trọng nhất thế mà đi mua về thì còn gì là chế tạo nữa chưa kể đây là đồ án. Mình nghĩ là phải tự làm những cái có thể làm được, còn những cái chưa làm được (vì yêu cầu cao quá như vitme bi chẳng hạn) thì đi mua. còn không thì mua luôn 1 cái cnc về dùng luôn cho khỏe.
Ah cho hỏi bác namnp2007 làm cái máy tiện đứng kia hết bao nhiêu vậy (cả phần cơ và phần điều khiển), bác có thể post bản vẽ thiết kế của bác cho anh em tham khảo được không? vì cũng muốn làm một cái như thế nhưng chưa hình dung rõ phải làm từ bước nào.
Toàn bộ cả phần cơ lẫn phần điện là 68T( dùng động cơ servo cũ, ray bi cũ, vítme bi cũ).
Gửi mail cho mình: namnp2007@gmail.com, mình sẽ gửi thiết kế cho( mình dùng SW2009 nhé, nêu muốn dùng phần mêm khác thì báo để mình chuyển).

Nếu chỉ để làm một mô hình( vẫn có thể gia công chi tiết nhỏ nhỏ), dùng bạc trượt và các chi tiết có giá thành thấp nhất thì hỏi hoangcokhi( vậy chứ cậu ấy cũng muốn điên rồi đấy, hỏi mà xem).
Câu này anh Nam nói rất chính xác :102::4:. Do cái máy này được "gộp" vào cái đồ án tốt nghiệp nên bị hạn chế thời gian=> điên. Còn nếu bạn muốn làm để tìm hiểu ( không bị ràng buộc, có thì làm, không có thì đợi...lúc nào có làm tiếp) thì chắc cũng không đến nỗi điên đâu, chỉ hơi khùng khùng tí à :24:.
Nói chơi với bạn nguyenvanphu13 chút cho vui chứ bạn có trong tay tầm 6-7 tr là có thể làm được con máy như của mình. Nó cũng đơn giản thôi, vấn đề là bạn biết cách lựa đồ và may mắn mua được đồ cũ nhưng còn xài tốt.

máy anh hoangcokhi làm chỉ 6-7 triệu thôi ah. Nếu như vậy thì em có thể làm được. hôm qua hỏi anh namnp2007 anh nói cái máy của anh 68 triệu, nghĩ là không thể làm được cái cnc rồi. Nay thấy anh nói vậy nên rất mừng. Anh Hoàng có thể send cho em bản vẽ và phần thiết kế của anh được không, em muốn tham khảo các bước tiến hành của anh. mail của em: phu872003@gmail.com
thanks alot.

máy anh hoangcokhi làm chỉ 6-7 triệu thôi ah. Nếu như vậy thì em có thể làm được. hôm qua hỏi anh namnp2007 anh nói cái máy của anh 68 triệu, nghĩ là không thể làm được cái cnc rồi. Nay thấy anh nói vậy nên rất mừng. Anh Hoàng có thể send cho em bản vẽ và phần thiết kế của anh được không, em muốn tham khảo các bước tiến hành của anh. mail của em: phu872003@gmail.com
thanks alot.
Máy của anh Nam làm để bán nên cần đầu tư nhiều hơn, thí dụ như mạch điều khiển tốt hơn, dùng động cơ tốt hơn,dùng băng bi dẩn hướng,...còn máy của mình dùng trục và bạc trượt, mạch thì buồn buồn cháy fet chơi :4:. Với lại máy mình dùng bộ truyền đai răng nên giá nó cũng giảm hơn tí. Thêm nữa phải chịu khó đi lùng tìm đồ cũ, giá rẻ rẻ tí như bộ bạc trượt bi mình mua 10 cái vừa phi 16 vừa phi 20 giá chỉ có 380k, trong khi đi hỏi đồ mới, năn nỉ ỉ ôi đến gãy lưỡi thì giá cuối cùng là 60k/ cái phi 16 của Tàu.
Bạn đợi ít bữa nữa mình bảo vệ xong rảnh mình tìm rồi tìm gửi cho. Giờ nó nằm lung tung lộn xì ngầu sau mấy lần chỉnh sửa của mình rồi

Last edited:
Tiền mua vật liệu chiếm 50% , còn 50% là chi phí gia công, nếu nhà có trang thiết bị thì ko sao, còn gia công ở ngoài thì... hichic thôi rồi, họ làm ẩu kinh.

Khi làm máy , ngoài phần thân, cần chú ý đến spindle. Phần cơ tốt cái spindle ko tốt, giá trị sử dụng máy rất thấp

b.r

Last edited:
Máy của anh Nam làm để bán nên cần đầu tư nhiều hơn, thí dụ như mạch điều khiển tốt hơn, dùng động cơ tốt hơn,dùng băng bi dẩn hướng,...còn máy của mình dùng trục và bạc trượt, mạch thì buồn buồn cháy fet chơi :4:. Với lại máy mình dùng bộ truyền đai răng nên giá nó cũng giảm hơn tí. Thêm nữa phải chịu khó đi lùng tìm đồ cũ, giá rẻ rẻ tí như bộ bạc trượt bi mình mua 10 cái vừa phi 16 vừa phi 20 giá chỉ có 380k, trong khi đi hỏi đồ mới, năn nỉ ỉ ôi đến gãy lưỡi thì giá cuối cùng là 60k/ cái phi 16 của Tàu.
Bạn đợi ít bữa nữa mình bảo vệ xong rảnh mình tìm rồi tìm gửi cho. Giờ nó nằm lung tung lộn xì ngầu sau mấy lần chỉnh sửa của mình rồi
Em cám ơn anh Hoàng trước nha. tranh thủ mấy ngày này sẽ tìm hiểu các phần mềm lập trình.

cám ơn bác Hoàng đã gửi mấy file SW. mấy hôm nay vào sg chơi nên chưa xem được, có gì sau này sẽ tham khảo thêm ý kiến của bác.

T

toanmh

Chào các bác. Em đang làm đề tài tốt nghiệp về cái máy cnc này đây.Thấy ở đây toàn các bác cao thủ, vậy các bác cho em một lời khuyên xem thế nào nhé.
- Phần cơ em nhờ bác bên cơ khí làm theo kiểu động cơ bước kéo cáp.
- Phần điện đièu khiển tự thiết kế bằng vi điều khiển AVR và IC chuyên dụng.
- Phần mềm thiết kế bằng C#, đọc file định dạng CAD (dxf) xuất qua com hoặc USB xuống VĐK

à nhân tiện đây cho em hỏi ở Hà nội mua động cơ bước và mũip phay cỡ nhỏ ở đâu hả các bác.

các anh cho em hỏi driver mà mình tự làm với driver mà đi mua nó khác nhau như thế nào?