Gia công khuôn cánh quạt

• Thread starter Hoang Khanh
  • Ngày mở chủ đề
H

Hoang Khanh

Author
Hôm nay ở nhà lau mấy cái quạt, xem lại mấy cánh quạt Nhật thì thấy kết cấu của nó hơn hẳn cái quạt của mình, mà quan trọng nhất vẫn là cái bầu quạt. Nó có tới 9 gân đỡ, 9 trụ lắp ty đẩy (khoảng fy 4), 9 trụ lắp ty đẩy nhỏ (khoảng fy 2). Kêt cấu bầu quạt cực kỳ vững chắc to hơn mấy cái lõi bầu của VN nhiều, xem ra hệ thống đẩy còn phải cải tiến nhiều so với cái đã làm. Trong trường hợp này mấy cái lò xo hồi về còn phù hợp không ? Có cần một bộ phận khác là chốt hồi về, khi đó tấm đẩy, tấm giữ phải lớn hơn? Phải cố gắng xem lại thôi.

Chưa hết, trên lõi bầu có tới 3 chỗ để phun nhựa chứ không phải 1, điều này giảm độ cong vênh của cánh quạt, vết cắt chỗ phun nhựa rất đẹp, là 1 chấm nhỏ chứ không bị cắt nham nhở như cánh mẫu làm LV, như vậy là cần có tấm cắt keo và hệ thống kênh dẫn nhựa nữa.

H

hunter351985

Author
anh ngân đình giúp em với, em đang dùng catia V5R16. Khi sử dụng thì cây specification biến mất, em đã vào tab view để lấy lại (F3) nhưng không hiện ra được. Trước đó em của em đã vào nghịch, xin hỏi anh làm thế nào để lấy lại cây specification ( em đã phải cài lại catia mấy lần rồi). Mong anh giúp đỡ

L

Liễu Ngân Đình

Author
Hôm nay ở nhà lau mấy cái quạt, xem lại mấy cánh quạt Nhật thì thấy kết cấu của nó hơn hẳn cái quạt của mình, mà quan trọng nhất vẫn là cái bầu quạt. Nó có tới 9 gân đỡ, 9 trụ lắp ty đẩy (khoảng fy 4), 9 trụ lắp ty đẩy nhỏ (khoảng fy 2). Kêt cấu bầu quạt cực kỳ vững chắc to hơn mấy cái lõi bầu của VN nhiều, xem ra hệ thống đẩy còn phải cải tiến nhiều so với cái đã làm. Trong trường hợp này mấy cái lò xo hồi về còn phù hợp không ? Có cần một bộ phận khác là chốt hồi về, khi đó tấm đẩy, tấm giữ phải lớn hơn? Phải cố gắng xem lại thôi.

Chưa hết, trên lõi bầu có tới 3 chỗ để phun nhựa chứ không phải 1, điều này giảm độ cong vênh của cánh quạt, vết cắt chỗ phun nhựa rất đẹp, là 1 chấm nhỏ chứ không bị cắt nham nhở như cánh mẫu làm LV, như vậy là cần có tấm cắt keo và hệ thống kênh dẫn nhựa nữa.
- Lý do có đến 9 con sơn (gân đỡ) (cỡ đấy mà gọi là gân, chắc gân con Khủng Long quá) là vì cánh quạt được tính toán ở mức khí động học sản sinh gió tốt nhất nên cần sự cứng vững giữa bầu và Cánh.
- 9 cái cọc đẩy to và 9 cái cọc đẩy nhỏ là vì họ phân ra 9 con sơn thôi, nếu ko thì sẽ không đủ khỏe.
- Bầu quạt to hơn vì để cho 18 cái cọc đẩy có đất mà đẩy, nhỏ quá khó đẩy.
- Tấm đế của dàn cọc đẩy sẽ làm tán rộng để 4 góc của hình Vuông. Với 4 trụ ngoài dàn cọc đẩy lắp lò xo, cỡ fy30-40mm. Lực đẩy đủ khỏe để kéo toàn bộ cọc đẩy về.
- 3 lỗ phun nhựa ko phải để giảm độ cong vênh mà phục vụ vấn đề dàn nhựa thật đều giữa các cánh. Như anh đã nói trước đây, nếu làm kiểu Tầu ô nửa vời sẽ sinh ra lượng nhựa điền không đều cho các cánh, muốn đạt đến độ gần đều thì người ta phải dùng máy có lực bắn lớn. Với cách làm này của Nhật, không cần máy quá lớn như thế, theo sự phỏng đoán (kinh nghiệm) thì tiết kiệm được 1/2 hoặc hơn thế so với cách làm mà em đã nhái theo Tầu - Đài. Khi cân bằng động thì ko cần nghĩ tới việc Xà sẻo ở đâu đó.
Vấn đề cong vênh là vấn đề của Làm mát, lực phun không đủ, mở khuôn sớm, v.v...
Chính cái cách mà anh muốn em làm nếu còn thời gian là cái kiểu cánh như em đã thấy. Dù sao đây cũng là 1 đẳng cấp cao hơn 1 bậc so với cách em đã làm.
Nếu có hứng thú, em hãy nghiên cứu là làm thử, còn 1 đẳng cấp nữa cao hơn thế này, em tự tư duy xem sao nhé.
Trong tầm mắt của anh, cái đẳng cấp ấy có thể nói là cao nhất rồi (có thể thế giới đã thêm nhiều đẳng cấp nữa).:57::57::57:

L

Liễu Ngân Đình

Author
anh ngân đình giúp em với, em đang dùng catia V5R16. Khi sử dụng thì cây specification biến mất, em đã vào tab view để lấy lại (F3) nhưng không hiện ra được. Trước đó em của em đã vào nghịch, xin hỏi anh làm thế nào để lấy lại cây specification ( em đã phải cài lại catia mấy lần rồi). Mong anh giúp đỡ
Hát Tía Lia thì anh biết, chứ Ca tia thì anh chịu luôn.
Đến vẽ CAD còn lặn ngụp mãi mới tí toáy được cái hình nó giông giống ý tưởng của mình.
Anh nghe giang hồ đồn thổi Catia hay lắm, nên cũng hiếu kỳ, đang đàm phán giá để mua bản quyền về học chơi xem nó hay đến thế nào. Nó mà ko hay, chắc phải bóp mũi tên bán hàng chơi cho bõ tức. Cò kè từ năm ngoái đến giờ cũng chưa xong giá, nhưng chắc cũng sắp đến hồi kết rồi.

H

Hoang Khanh

Author
Dạo này em cũng bỏ quên luôn cái khuôn rồi anh Đình ạ. Em đang lo ôn lại Anh văn và đọc tài liệu tiếng Anh để chuẩn bị cho công việc sắp tới (công việc này không về khuôn mẫu). Những gì học được từ cái khuôn này đó là cách giải quyết vấn đề một cách logic, trình tự và thấm câu chuyện "con gà và nồi nước sôi".

U

ub4me

Author
em cũng đang làm đồ án về khuôn cánh quạt này, xin mạn phép hỏi các bác, em làm khuôn theo hướng này thì thầy bảo cái phần gạch đỏ gia công kiểu j, máy CNC phay chỗ rãnh đó kiểu j`?Vậy em làm cái rãnh đó với góc lượn có bán kính lớn hơn, dạng như đường đen có được ko?
Mong các bác giúp đỡ

U

ub4me

Author
Tiện thể cho em hỏi luôn chỗ cánh quạt có cần chốt đẩy ko?

L

Liễu Ngân Đình

Author

Trời đất ơi, trả lời thầy là "Thiện Tai, thiện tai, Thầy ại"
Nói thật, cậu Bờm hay Thầy cậu Bờm? sao lại đi hỏi câu này và bị hỏi mà không trả lời được?.
Hãy lấy cái Chậu nhỏ, đổ đầy Cát vào trong, nèn chặt lại. Úp cái chậu Cát ấy xuống nền nhà. Chia cái ụ cát thành 3 phần và dùng ngón tay của mình thay cho con Dao phay, gạt cát từ trong tâm ra ngoài. Cậu sẽ tự trả lời được câu hỏi mà mình muốn tìm lời đáp.
Dạng như đường Đen thì chắc cái Đầu nó Đen từ ngoài vào trong luôn.
Bình thường, cậu thấy các sản phẩm luôn còn tàn dư của Chốt đẩy. Nếu làm trên Cánh thì cũng để lại vết đó.
Vết đó càng xa tâm thì càng thế nào? và càng gần tâm thì thế nào? (Tự tư duy và trả lời nhé)

U

ub4me

Author
Vâng cảm ơn anh
1.Thực sự lúc thầy hỏi em cũng ko hiểu tại sao thầy lại nghĩ chỗ đó ko gia công đc, có lẽ thầy nghĩ em vẽ phần nhô có cạnh vuông góc với mặt phẳng đáy nên ko gia công đc với máy CNC thường.
2.Em có hỏi mấy người bạn thì họ cho cái giải pháp là "đường đen" kia, em ko đồng tình cho lắm, có phải là nó dễ bị kênh, khó đảm bảo kín khít khi ghép khuôn ko ạ?
3. Em nghĩ là ko cần làm chốt đẩy phần cánh vì em tìm trên vài cánh đều ko thấy vết, vấn đề gần tâm, xa tâm anh nhắc đến em mới để ý
Em sẽ suy nghĩ lại các vấn đề này

L

Liễu Ngân Đình

Author
1- Phay thô, cậu dùng dao gì thì tùy, nhưng khi phay tinh, người ta dùng Dao đầu Cầu (dao quay, phần cắt gọt có hình chỏm cầu). Vì vậy cái góc đó có đường Lượn (Bo góc) là phần sao chép từ lưỡi cắt chỏm cầu.
Đừng phân biệt chủng tộc máy CNC hay không CNC, ngày xưa làm gì có máy CNC mà cánh quạt vẫn làm được????
2- Nếu làm theo đường Đen thì phần Cánh sẽ gia công thế nào? (Biên dạng cánh). Để giải thích tại sao lại làm thế này mà không làm thế kia, văn dài lắm, tớ hơi Kiệm lời. (Thực ra là giấu nghề, nói cho oai chứ Dốt đặc)
3- Không phải là em nghĩ mà là em không thấy có vết nào trên Cánh quạt. Nếu không, em đã là người tiên phong trong công cuộc đổi mới KHoa học nước nhà.
4- Không nên suy nghĩ lại mà hãy suy nghĩ tiếp để cho ra đời Sản phẩm có tính Độc đáo cá nhân (mới) làm mãi mấy cái cũ, chán lòi phèo.:57:
Đơn giản như cái Khuôn này cậu Hoàng Khanh đã làm rồi, em đổi mới nó đi, nêu bật tính ưu việt của ý tưởng. Chứ sản phẩm này chỉ như bài học vỡ lòng thôi.

Last edited by a moderator:
U

ub4me

Author
Vâng phần phay em cũng hiểu. Thực ra việc tìm ra ý tưởng ko phải là dễ phải ko ạ? Thế nên ng ta mới đánh giá cao khả năng sáng tạo nhưng sv bọn em thường chỉ học trên giấy, kinh nghiệm thực tế quá ít ỏi, ko biết và ko tìm hiểu xem ng ta cần gì, xh thiếu cái gì ấy thế mà ở nước mình mới có nhiều "kỹ sư nông dân" với các sản phẩm thiết thực thế chứ. Em tìm những cái có sẵn như cánh quạt, mặt nạ xe máy, khay CD ROM, nắp nồi cơm điện, ổ điện.. nhưng hoá ra cũng đã nhiều người làm rồi, thôi thì cứ lấy đại 1 cái làm cho biết, có lẽ vì chịu ít áp lực nên khả năng sáng tạo vẫn còn ngủ sâu :D. Em thấy cái cánh quạt cũng khá hay mà giờ cũng ko còn nhiều thời gian để tìm ý tưởng khác nữa. Tình cờ lên mạng tìm tài liệu lại thấy topic này quả thực rất hữu ích. Em xin mạn phép làm theo hướng anh và cậu Hoàng Khanh trao đổi trước đây. Có gì khúc mắc mong anh giúp đỡ vì qua topic này em thấy anh có rất nhiều kinh nghiệm.
Mạn phép hỏi trước anh học trường nào ạ? :)

L

Liễu Ngân Đình

Author
Tớ học ở trường Đại Học Xã Hội và Cộng Đồng Nhân Cơ - Hà nội.
tốt nhất, cậu nên làm khuôn theo hướng mà Tôi và Hoàng Khanh đã thảo luận ở phần cuối. Như vậy là đã có tính sáng tạo vượt bậc ở VN rồi, còn làm theo cái cũ thì cứ thế làm thôi.

H

Hoang Khanh

Author
Anh Đình nói như thế làm bạn ấy nghĩ anh học trường nào đó nhưng bây giờ trường ấy đổi tên rồi mất.

ub4me: Phần biên dạng cánh bạn giải quyết sao rồi? Cái khuôn này cậu làm theo như topic nói thì không quá 1 tuần vì chỉ cần làm theo mà không suy nghĩ. Vì vậy, tới phần nào khó thì chịu khó suy nghĩ một chút rồi đọc topic tiếp.

Cái vách mà Thầy cậu bảo không gia công được thì nó có dạng nghiêng, đây cũng là một lưu ý khi làm khuôn, khi đó máy nào cũng gia công được. Có lẽ Thầy muốn hỏi cách xử lý tình huống của cậu lúc đó và muốn nghe câu trả lời là làm vách nghiêng. Còn làm theo biên dạng bo tròn theo đường màu đen, sau này khi làm xong khuôn cậu sẽ tự trả lời được ngay.

Như nói ở trên, cái khuôn này không quá phức tạp, cậu cố gắng phát triển lên một chút thì tốt hơn.

U

ub4me

Author
Thank Hoang Khanh. Thực sự mình mới học catia nên đến giờ mình vẫn chưa tìm đc cách vẽ biên dạng cánh mỏng như anh Đình nói vì khi extrapolate ra cánh có dạng mặt cong phức tạp mình đã thử nhiều cách và có hỏi vài người nhưng ko đc. Bạn cho cao kiến đi.
Còn phần bo tròn anh ĐÌnh cũng nhắc đến rồi.
Mới đầu chọn đề tài mình nghĩ cánh quạt ko quá phức tạp nhưng đến khi bắt tay vào mới thấy ko dễ "xơi" tí nào :D

V

vankhoatkm05

Author
mình đang học gia công khuôn với pro.có gi các bạn giúp mình vơi nhe.cảm ơn

V

vankhoatkm05

Author
mình đang cần 1 mẫu sản phẩm để làm khuôn.các bạn có cho mình với.khuôn 2 tấm thôi

H

Hoang Khanh

Author
ub4me: tôi dùng SolidWorks chứ không dùng Catia, đây là cách làm trong SW, bạn xem có thể làm tương tự trong Catia không nhé:

1. Giả sử bạn có mô hình khung dây bằng cách dựng hình trong môi trường 3D (với SW là 3D sketch). Chú ý chiều dày cánh khác nhau nhé

2. Dùng lệnh Loft Surface trong SW tạo một surface qua biên dạng khung dây với đường xanh lá cây là hai biên dạng cần Loft, 3 đường màu tím là 3 đường dẫn để tạo Surface, tương tự tạo surface bên dưới surface này

3. Tạo surface bên viền 2 surface trên tạo thành biên dạng kín. Dùng lệnh Knit surface để 3 surface này thành 1, đồng thời chọn "Try to form solid" để tạo thành khối đặc luôn:

U

ub4me

Author
Thanks Hoang Khanh, trước mình cũng tự tìm hiểu qua SW nhưng do sơ sài và cũng lâu nên quên hết. Phần này mình đã khắc phục đc rồi. Tự dưng mình nghĩ ra 1 cách như này. Mình làm trên catia, extrapolate mặt dưới, offset mặt lên 2.5mm rồi xoay mặt này đi 1 góc kết quả cũng tạo ra được biên dạng như thế. Có lẽ ko chính xác hoặc có thể ko đúng về khí động học nhưng như thế cũng tạm chấp nhận đc rồi vì nó đã làm mình thấy ức chế bấy lâu nay:D.
Mình đang vẽ khuôn nhưng thấy cũng khá phức tạp vì dựng mặt phân khuôn cũng ko dễ vì học catia ko bài bản nên tự mày mò là chính. Nó cũng có cái hay nhưng nhiều lúc cũng thấy ức chế :D

H

handme

Author
Ðề: Gia công khuôn cánh quạt

em cũng đã làm về khuôn mẫu với Pro engineer 4.0 và 5.0, trên môi trường part, không sử dụng trong môi trường khuôn, hay mà nhanh hơn nhiều mà có thể tách khuôn đối với những biên dạng phức tạp. Nhưng mới chỉ là sự khởi đầu thôi, chủ yếu là em làm về gia công trên máy 3 trục, khuôn nhôm làm mẫu xốp. mong các tiền bối chỉ giáo

A

anhkhumold

Author
Ðề: Gia công khuôn cánh quạt

trong truong hop nay em gia cong nhu the se mat nhieu nguyen cong, cai tot nhat la em nen lam tren mot khuon khong nen tach nhieu ra nhu the, con noi ve khuon ep nhua thi em nen lapping la bong thoi khong can xi ma,em co the dung thep skd11 hoac stavax, anh dang lam ve khuon ep nhuaco gi ve cong nghe thi cu hoi, con truc neu lam con thi no se on hon