Kỹ năng và thủ thuật với Pro-E

Thằng này hình như không pattern được mà phải dùng UDF hay cái gì đó mà mình không nhớ rõ. dangthanh_spk có bộ tài liệu hướng dẫn của PTC dành cho Pro/E 2001 không, trong đó có nói rất rõ về cái này đó

S

slab

:61: Theo Tớ nghĩ chỉ cần xài Pattern Dimension khéo léo 1 chút là giải quyết được chỗ đó thôi!

D

dangthanh_spk

:61: Theo Tớ nghĩ chỉ cần xài Pattern Dimension khéo léo 1 chút là giải quyết được chỗ đó thôi!
Hoàn thành thì mình đã vẽ rồi đó nhưng không Pattern đc. Ngay cả Pattern/Curve
Không đc đâu Slab. Bởi vì nó chạy dọc theo cung tròn như hình vẽ ấy mà. Chân ren lược đều nằm trên cung này. Mặt trên ren lược đều nằm trên 1 mặt tròn xoay Offset từ mặt Revolve xuống.
Slab thử lại coi ha. Thanks

Last edited by a moderator:
S

slab

Pattern mà kéo theo nhiều điều kiện phức tạp thì khó làm lắm
- Cứ Pattern đắp đại vật liệu :

- Xong rồi cắt nó đi:

Làm 1 phát mà được thì khó lắm

C

cnc_abc

Pattern thì vẫn được thôi (mình đã làm rồi), nhưng với những feature dạng này thì đôi khi xử lý như cách của slab thì có khi lại nhanh hơn:45:

D

dangthanh_spk

Pattern mà kéo theo nhiều điều kiện phức tạp thì khó làm lắm
- Cứ Pattern đắp đại vật liệu :

- Xong rồi cắt nó đi:

Làm 1 phát mà được thì khó lắm
Như vậy vẫn phải làm cho từng răng lược mà.
Nhưng vẽ theo kiểu đó thì Slab cắt để hình thành giao tuyến này như thế nào ?

Hơn nữa chổ này là cái mỏ vịt chứ ko phẳng ngang :

Răng lược ko kéo dài đến hết phần mỏ vịt mà chỉ ăn giữa chừng.

Cảm ơn Slab nhiều nhé nhưng hình như vẫn chưa tối ưu vì bạn còn phải xử lý từng chiếc răng Pattern thì phải. Thanks

S

slab

Tớ nhìn mấy cái hình cậu pót lênh mà vẽ lại thôi; Cái cho giao tuyến đó thì tớ xử lý báng 1 lệnh Var Sect Sweep; còn chỗ mỏ vịt và phần răng chưa ăn hết phần mỏ vịt không quan trọng, theo cách vẽ của tớ vẫn giải quyết được; Còn tớ không xử lý từng cái răng đâu; đây là hình cách tớ xử lý; Tất nhiên không phải là cách tối ưu nhất; Pót lên học hỏi là chính:

H

hoangtuanng

@dangthanh_spk : tốt nhất, bạn nên post file part của bạn lên, để các anh em giúp bạn chính xác hơn !

Author
Minh dung lenh Hole de tao lo ren (ren trong) vay con ren ngoai thi ve the nao nhi? (k dung lenh Helix, vi no rat nang :) ) Co bac nao da tung ve ren ngoai r? lam on chi giup minh voi, dao nay ban qua, khong co thoi gian nghien cuu cai do. Cam on anh em truoc
PS: di nhien la dung Pro-E, nha cac ban

Bạn này tham gia diễn đàn lâu rồi mà vẫn Vi phạm nội quy à??? Bạn sửa bài đi nhé để thế này không ổn đâu!!

S

slab

Có thể vẽ ren Qui ước bằng lệnh Insert-> Cosmetic->thread
Lệnh này có thể vẽ được cả ren trong và ren ngoài. Vào lệnh chọn mặt tạo ren; chọn mặt ren bắt đầu; cho chiều cao ren; đường kính ren rồi Ok. Cũng không phức tạp lắm
Khi vẽ bằng lệnh này thì trong bản Drawing ta se thấy ren được thể hiện qui ước theo bản vẽ kĩ thuật dễ dàng hơn

D

duckiem_tnut

Cảm ơn bạn slab. Mình đang học Pro nhưng mới biết được một chút thôi. Bạn có biết lệnh gì hay thì chỉ bảo cho mọi ngườ cùng biết nhé. Tất cả vì sự phát triển của nền công nghiệp VN.

Author
cảm ơn Slab, lâu không ghé, quên mât là ghi tiếng việt phải có dấu,hjhjhj hên là huynh đệ không bắt lỗi mà còn tận tâm chỉ bảo. Xin đa tạ, dạo này bận qua, nên không chăm sóc topic này được, mọi người lượng thứ

mình thấy trong diển đàn catia dùng lệnh pattern theo một đường dẫn
mình vẽ đường dẫn trước bằng phương trình theo tọa độ cầu
sau đó vẽ khối cầu theo nó,muốn nó chạy theo nhưng pro không cho
ai có cách nao hay về phần này không

D

dangthanh_spk

Pattern với lựa chọn Curve. Nhưng bạn vẽ Curve theo phương trình trong tọa độ cầu thì Curve của bạn là Curve 3D hình như chọn không đc thì phải. Option này chỉ cho chọn hoặc vẽ Curve 2D (Sketch) mà thôi. Chúc bạn vui. Ai biết Pattern trên Curve 3D chỉ với nhé

Y

yamashensei

Tùy chọn FOLLOW Surface Shape cho phép các Instance của patter bám lên hình dạng của mặt cong.

Đây là bài hướng dẫn Pattern của một bạn đã UP lên diễn đàn, mình ko nhớ rõ chỗ nào nữa. mình xin được UP lại cho mọi người cùng tìm hiểu nhé. :67:

http://www.mediafire.com/?mtcbthgxzee

Last edited:
Tùy chọn FOLLOW Surface Shape cho phép các Instance của patter bám lên hình dạng của mặt cong.
bạn có thể nói rỏ hơn một chút về lệnh này không
mình làm patter dạng 2D thì ok rồi, dạng cầu 3D thì không làm sao chọn được cuver