Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Câu 14 : Version nào mà chả vậy, bác phải định nghĩa lại từng môi trường trong solid (Part là gì, Assem là gì ? ..)thì tự dưng giải quyết được thôi.
Câu 15 : Học các tạo surface rồi dùng surface đó cắt bỏ khối khi là được.
Chú DCL không có nhiều thời gian để trả lời câu hỏi của bạn đâu.
Cảm ơn Chau2707 đã trả lời
Câu 15:
Dĩ nhiên là mình đọc tài liệu, giáo trình của bác DCL và nhiều thứ khác trên mạng, nhưng vẫn không được
Vì lệnh tạo surface / planar không cho phép mình chọn giao tuyển không thuộc một mặt fẳng
Mình cữ nghĩ giao tuyến "bị hở " nhưng khi tạo biên dạng bằng curve vẫn được!
Mong bác chỉ giao thêm!

Haizzz. Viết một bài dài loằng ngoằng xong gửi thì lỗi. Back lại thì trăng trơn. Không còn đủ để kiên trì viết lại xin tóm tắt đầu dòng vậy.
- Cảm ơn bác pmt2981 nhiều vì nhờ có bác mà dạo này box SolidWorks sôi nổi hẳn
- Các câu hỏi bạn phải nêu thật cụ thể và chi tiết, nên có hình ảnh và file đính kèm. Sẽ giúp bác nhanh được mọi người hổ trợ hơn nên bác đừng sợ mất thời gian.
Góp ý với bác về cách học Solid: - Hoàn toàn quên đi những kiến thức AutoCad, của mình. Vì câu hỏi nào của Bác cũng bắt đầu bằng " trong AutoCad...." Như thế là bạn đang " Vẽ AutoCad trên SolidWorks". Bạn đang tìm chiêu thức phái võ lâm khi đang học Vovinam.
- Hảy cưởi ngựa xem hoa. Xem đi và không cần học ngay. Xem qua hết các chiêu thức phái Vovinam đi, xem vovinam ra chiêu gì khi gặp đối thủ tung chưởng. Bạn không cần nhớ rõ tên các lênh, không cần biết tỉ mỉ cách thức thực hiện lệch đó ntn, bạn chì cần nhớ gặp chưởng như thế thì vovinam có chiêu để đở. Sau này hành tẩu giang hồ bạn gặp vô sô các chưởng. Bạn ah lên " hình như mình nhớ mang mang có chiêu thức nào đó khi gặp chương như thế này" và việc của bạn là đi tìm lại và học lại chiêu thức đo. Đừng có mà " Trong phái võ lâm có chiêu thức nảy để đở, không biết trong vovinam có chiêu này không". Khả năng có sự trùng lặp chiêu thức rất hiếm.

Câu 14
Trong bản vẽ lắp ghép (Assem):
+ Có những chi tiết chỉ có kích thước sau khi lắp ghép những chi tiết khác với nhau. Nhưng SW 2011 của mình lại chỉ có Skecth thôi, không có các lệnh Features
Cách của mình: trong bản lắp ghép -> chọn skecth -> copy skecth sang môi trường fác thảo part ( file khác, xóa cái skecth trong Assem đi) -> dựng hình -> insert vào Assem
Không biết có cách nào hay và tiện lợi hơn không xin được chỉ giao?
P/S: Không phải edit component những part có trong Assem.

- Có phải là trên thanh công cụ Asembly bạn không thấy tab Features mà chỉ có tab Sketch
Cai này đúng rồi bạn. Để thực hiện các lênh Features bạn inser.=> Asembly Features. Hay đua chuột lên thanh công cụ và click chuột trái, chọn Features để đưa tab Features ra màn hình.
+ Có những chi tiết chỉ có kích thước sau khi lắp ghép những chi tiết khác với nhau.
Bạn hảy sử dụng cách thiết kế Top- Down. Cái này hình như trong giáo trình chú DCL có viết rất rõ. Lúc này bạn sẽ thấy một thế mạnh SolidWorks về việc tùy biến và thay đổi kích thươc. Khi part này thay đồi thiết kế thì part tự động thay đổi theo.
Cách thức thực hiện của bạn quá thủ công, không sừ dụng được thế mạnh của Solid

Haizzz. Viết một bài dài loằng ngoằng xong gửi thì lỗi. Back lại thì trăng trơn. Không còn đủ để kiên trì viết lại xin tóm tắt đầu dòng vậy.
- Cảm ơn bác pmt2981 nhiều vì nhờ có bác mà dạo này box SolidWorks sôi nổi hẳn
- Các câu hỏi bạn phải nêu thật cụ thể và chi tiết, nên có hình ảnh và file đính kèm. Sẽ giúp bác nhanh được mọi người hổ trợ hơn nên bác đừng sợ mất thời gian.
Góp ý với bác về cách học Solid: - Hoàn toàn quên đi những kiến thức AutoCad, của mình. Vì câu hỏi nào của Bác cũng bắt đầu bằng " trong AutoCad...." Như thế là bạn đang " Vẽ AutoCad trên SolidWorks". Bạn đang tìm chiêu thức phái võ lâm khi đang học Vovinam.
- Hảy cưởi ngựa xem hoa. Xem đi và không cần học ngay. Xem qua hết các chiêu thức phái Vovinam đi, xem vovinam ra chiêu gì khi gặp đối thủ tung chưởng. Bạn không cần nhớ rõ tên các lênh, không cần biết tỉ mỉ cách thức thực hiện lệch đó ntn, bạn chì cần nhớ gặp chưởng như thế thì vovinam có chiêu để đở. Sau này hành tẩu giang hồ bạn gặp vô sô các chưởng. Bạn ah lên " hình như mình nhớ mang mang có chiêu thức nào đó khi gặp chương như thế này" và việc của bạn là đi tìm lại và học lại chiêu thức đo. Đừng có mà " Trong phái võ lâm có chiêu thức nảy để đở, không biết trong vovinam có chiêu này không". Khả năng có sự trùng lặp chiêu thức rất hiếm.

- Có phải là trên thanh công cụ Asembly bạn không thấy tab Features mà chỉ có tab Sketch
Cai này đúng rồi bạn. Để thực hiện các lênh Features bạn inser.=> Asembly Features. Hay đua chuột lên thanh công cụ và click chuột trái, chọn Features để đưa tab Features ra màn hình.
+ Có những chi tiết chỉ có kích thước sau khi lắp ghép những chi tiết khác với nhau.
Bạn hảy sử dụng cách thiết kế Top- Down. Cái này hình như trong giáo trình chú DCL có viết rất rõ. Lúc này bạn sẽ thấy một thế mạnh SolidWorks về việc tùy biến và thay đổi kích thươc. Khi part này thay đồi thiết kế thì part tự động thay đổi theo.
Cách thức thực hiện của bạn quá thủ công, không sừ dụng được thế mạnh của Solid
Đúng là mình chưa tận dụng được thế mạnh của SW, nên rât cần học hỏi nhiều. Giờ như họa sỹ vẽ thôi.
Muốn gửi gile cho bạn lắm,nhưng mà cái lỗi SW đến giờ đã 1 ngày rồi mà chưa sửa được!! hic hic

Câu 16: IN xuất file 3D bằng PDF
ở SW mình thấy có mục:
1. Save as -> chọn *.pdf -> Save as 3D PDF: xuất ra dược file Pdf nhưng khi đọc bằng Acrobat thì chỉ hiện Enable 3D View thôi, cách xử lý như thế nào? hay phải cài trình đọc pdf như thế nào mới xem được. Mình đã cài Nitro 8.5 Pro, Soda 3D, Acrobat 6.0 Pro nhưng cũng không được.
2. Còn cái 3d print chắc là mình ko xài đến phải không nhỉ?

p/s : Mình dùng SolidWork PreMium 2011

J

jindoyasaki

Mình mới tập tành solid chưa được lâu mong các pro giúp đỡ.
Mọi người cho mình hỏi lệnh sao chép mô hình trong solidworks thì phần Instances to skip là gì vậy. Mình muốn sao chép cụm piston thanh truyền thành 4 cái thì phải làm như thế nào. Hình đây ạ
[/URL][/IMG]

Mình mới tập tành solid chưa được lâu mong các pro giúp đỡ.
Mọi người cho mình hỏi lệnh sao chép mô hình trong solidworks thì phần Instances to skip là gì vậy. Mình muốn sao chép cụm piston thanh truyền thành 4 cái thì phải làm như thế nào. Hình đây ạ
[/URL][/IMG]
Instances to skip : nghĩa là bỏ qua một số cái được copy khi thực hiện lệnh
VD: bạn copy mô hình thành 10 cái , nhưng bạn muốn bỏ đi 3 cái số 2,5,3 thì bạn chọn mục này và đưa chuột vào dấu tròn ở các hình cần bỏ và kích. thế là các hình đó đc thêm vào
Instances to skip ->OK
Kết quả là bạn có 7 cái thay vì 10 cái nhưng vẫn đảm bảo hướng copy và khoảng cách như là 10 cái

Câu 15
[/URL][/IMG]
Mình muốn cắt ống theo giao tuyến ( hình minh họa)
Hướng cắt:
1. Theo hướng vào tâm ống
2. Theo mặt phẳng chứa các mặt bên
Mọi người giúp mình câu này với, mình loay hoay 3 ngày rồi vẫn không được!
Vấn đề là:
Trên bề mặt ống mình có một biên dạng (là giao tuyết của ống với một khối bất kỳ) Giờ mình phải cắt bề mặt ống đó theo đúng biên dạng.
Khi mình tạo Curve cho giao tuyế thì OK, Nhưng tạo surface bằng planar thì không được vì giao tuyến là mặt cong

Mọi người giúp mình câu này với, mình loay hoay 3 ngày rồi vẫn không được!
Vấn đề là:
Trên bề mặt ống mình có một biên dạng (là giao tuyết của ống với một khối bất kỳ) Giờ mình phải cắt bề mặt ống đó theo đúng biên dạng.
Khi mình tạo Curve cho giao tuyế thì OK, Nhưng tạo surface bằng planar thì không được vì giao tuyến là mặt cong
Hi pmt2981

Mấy hôm nay thấy bạn đặt câu hỏi ở mục này quá trời, nay mình sắp xếp chút thời gian để trả lời bạn câu hỏi này. Nói chung có nhiều phương án giải quyết vấn đề, mình sẽ trình bày cho bạn 2 phương án:

Cách 1: sử dụng các lệnh cơ bản, tuy nhiên chỉ áp dụng cho trường hợp chi tiết có hình dạng tương đối đơn giản như chi tiết này

B1: Từ 2 mặt bên của khối cần dùng để cắt, lần lượt vẽ 1 sketch kín rồi dùng lệnh Cut Extrude để cắt khối trụ (thực hiện thao tác này 2 lần)

Kết quả:

Cách 2: dùng surface để cắt. Cách này hơi phức tạp hơn nhưng có thể áp dụng cho nhiều chi tiết có hình dạng khác nhau

B1: Copy surfaces của khối dùng để cắt: Vào Insert -> Surface -> Offset surface, lần lượt chọn vào 3 mặt như hình dưới:

B2: để ý sẽ thấy trong cây thư mục bên trái sẽ xuất hiện thêm 2 mục Solid bodiesSurface bodies. Bạn ẩn chi tiết hiện tại trong mục Solid bodies đi, để quan sát rõ mặt surface vừa tạo:

B3: Extend mặt surface vừa tạo theo hướng kéo dài vào trong (vượt qua phần khối trụ): Vào Insert -> Surface -> Extend

B4: cho hiện lại khối Solid lúc đầu đã bị ẩn. Kết quả tạm thời như sau:

B5: dùng mặt surface đã tạo để cắt khối solid: Vào Insert -> Cut -> With Surface -> Chọn vào surface đã tạo (lưu ý chiều mũi tên)

B5: kết quả:

B6: ẩn mặt surface đi:

P/s: Nếu bạn muốn cắt phần bên trong ống, đồng thời giữ lại khối hình thang bên ngoài, thì ở bước Ofset surface, bạn chọn vào các mặt bên trong của khối hình thang là ok

Last edited:

Mình làm theo các bước của bạn
Cách 1: OK
Cách 2: MÌnh thao tác đến đoạn cut surface thì bị báo lỗi như sau:
[/URL][/IMG]
File kèm theo
Ngoài ra cho mình hỏi thêm, nếu biên dạng ( giao tuyến) từ những hình khác ( côn, xoắn..) mà mình chỉ có thể tạ được curve giao tuyến thôi, thì cắt như thế nào?

Câu 15 : Nhá hàng để bạn tự mò, thứ tự theo như trong hình

Cứ thế mà tiến hành.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Để cắt bỏ một phần của mô hình sẵn có, ta có nhiều cách để thực hiện, tùy theo hình dạng phần cắt bỏ mà ta có thể áp dụng các lệnh khác nhau một cách thích hợp. Với trường hợp cụ thể sau đây thì ta nên làm thế này:

Hãy dùng lệnh Split:

Tại mục công cụ cắt Trim Tools, ta chọn 2 mặt trong của hình thang:

Rồi nhấn Cut Part và chọn phần sẽ cắt bỏ:

Sau khi nhấn OK, ta được:

Ta có thể right-click phần bị tách ra rồi chọn Hide hoặc Delete và thu được kết quả:

Rất cảm ơn bác the_rock
, chau2707
,
DCL

đã bỏ chút thời gian hướng dẫn tận tình. Mình đã làm được rồi.
Mặc dù có nhiều cách để có thể làm được điều này. Nhưng mình đã có gắng làm theo tất cả các cách để thử xem cách nào là dễ và tiện nhất.

Cảm ơn các bác nhé!

Chào các anh chị

cho em hỏi chút , khi mình dùng lệnh SHELL

những góc bo nhỏ quá , toàn báo lỗi , vậy cho em hỏi chút , có cách nào
tự điền đầy những góc như vậy không ah

cảm ơn cả nhà

Chào các anh chị

cho em hỏi chút , khi mình dùng lệnh SHELL

những góc bo nhỏ quá , toàn báo lỗi , vậy cho em hỏi chút , có cách nào
tự điền đầy những góc như vậy không ah

cảm ơn cả nhà
Mình cũng mới bị lỗi như bạn khi dùng Shell
Nguyên nhân là: khi mình Cut-ExtBos-Ext mình chọn Merge Result
Bỏ chọn này đi thì shell bình thường
Còn câu hỏi của bạn thì mình chịu! :)

Câu 17
Mình có các khối được vẽ theo thứ tự như hình minh họa
[/URL][/IMG]
Khi mình Hide (ẩn) một khối ( ví dụ hình hộp vuông, hoặc hình đỏ, hoặc hình vàng) thì các khối liên quan cũng ẩn theo?
Vậy: Làm sao để Hide (ẩn) một khối mà các khối liên quan không bị ẩn theo?
Trên cây Tree View làm sao biết một khối đang được cho ẩn?

P

perfectbk

Mình muốn mô phỏng chuyển động của 1 cơ cấu mà lực phát động sinh ra do sự giãn nở của vật liệu. Trong SW có công cụ nào hỗ trợ mô phỏng sự giãn nở của vật liệu ko ạ. Xin cảm ơn.

Câu 17 hỏi quá chuối bác ợ !
- Trên hình chỉ có 1 khối (1 body) thì khi ẩn 1 thành phần của khối đi thì đương nhiên nó ẩn cả khối đi rồi. Ví dụ bạn có con cá, giờ muốn ẩn cái đuôi nó đi thì làm thế nào ? Có ẩn được không ? Câu trả lời là rất đơn giản cắt cái đuôi nó đem chiên giòn rồi ăn hết là xong. Trong Solid cũng vậy, muốn ẩn các thành phần của 1 body thì phải tách body đó thành nhiều body nhỏ rồi muốn ẩn body nào thì ẩn nó thôi. Vào Insert/Features/Split : để tách body ra. Muốn merge lại thì kế dưới Split có lệnh Combine -> Không chỉ cụ thể vì muốn bác tự mò. hé hé
- Để biết khối nào đang ẩn thì nhìn vào Model tree, trong thư mục Solid Bodys cái nào có biểu tượng mất hết màu sắc thì nó đang bị ẩn, giống y chan ẩn lệnh --> Ok
Nhìn trong hình dưới :

Vấn đề 1: Khi đưa bản vẽ thiết kế để chế tạo thì phải từng chi tiết nhỏ nhất. Chẳng lẽ mỗi chi tiết mình phải làm một part riêng hay sao?
Nếu trong 1 Part có nhiều chi tiết, có cách nào tách chúng ra để mình xuất ra bản vẽ 2D được không nhỉ?
Vấn đề 2: (Mình đã post câu hỏi này rồi nhưng chưa thấy ai trả lời, nên mình post lại)

Vấn đề khi tạo lưới có lỗ ( Tấm phẳng đục lỗ)
Cách 1: tạo tấm -> vẽ lỗ ->cut-ext-> linear
Cách 2: tạo tấm -> vẽ lỗ -> linear -> cut-ext

Đều cho ra kết quả 1 tấm được đục lỗ
Nhưng với số lượng lỗ lớn (>1000 lỗ) thì bản vẽ rất chậm khi mình thao tác rê chuột qua đó. Không biết SW có hỗ trợ tạo lưới kiểu như thế không nhỉ?

Câu 17
Mình có các khối được vẽ theo thứ tự như hình minh họa
[/URL][/IMG]
Khi mình Hide (ẩn) một khối ( ví dụ hình hộp vuông, hoặc hình đỏ, hoặc hình vàng) thì các khối liên quan cũng ẩn theo?

bạn tạo ra 3 extrude , vì vậy bạn đừng mer... nó lại

bỏ cái chọn mer... đi , lúc đó bạn muốn ẩn hay dele,,, tùy bạn

muốn nhìn trên cây thì hơi khó , nhưng các chuyên gia thì nhìn được
bạn kích chuột phải và show ra ,
Vậy: Làm sao để Hide (ẩn) một khối mà các khối liên quan không bị ẩn theo?

Vấn đề 1: Khi đưa bản vẽ thiết kế để chế tạo thì phải từng chi tiết nhỏ nhất. Chẳng lẽ mỗi chi tiết mình phải làm một part riêng hay sao?
Nếu trong 1 Part có nhiều chi tiết, có cách nào tách chúng ra để mình xuất ra bản vẽ 2D được không nhỉ?
Vấn đề 2: (Mình đã post câu hỏi này rồi nhưng chưa thấy ai trả lời, nên mình post lại)

Vấn đề khi tạo lưới có lỗ ( Tấm phẳng đục lỗ)
Cách 1: tạo tấm -> vẽ lỗ ->cut-ext-> linear
Cách 2: tạo tấm -> vẽ lỗ -> linear -> cut-ext

Đều cho ra kết quả 1 tấm được đục lỗ
Nhưng với số lượng lỗ lớn (>1000 lỗ) thì bản vẽ rất chậm khi mình thao tác rê chuột qua đó. Không biết SW có hỗ trợ tạo lưới kiểu như thế không nhỉ?
- Trên cây thư mục chọn chi tiết cần tách rồi nhấn chuột phải chọn Insest in to newpart
[ANH]A3EC_52332235[/ANH]
- Bạn có thể sử dụng lệnh Hole Wizarl để tạo lỗ