Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Vấn đề 1: Khi đưa bản vẽ thiết kế để chế tạo thì phải từng chi tiết nhỏ nhất. Chẳng lẽ mỗi chi tiết mình phải làm một part riêng hay sao?
Nếu trong 1 Part có nhiều chi tiết, có cách nào tách chúng ra để mình xuất ra bản vẽ 2D được không nhỉ?
Vấn đề 2: (Mình đã post câu hỏi này rồi nhưng chưa thấy ai trả lời, nên mình post lại)

Vấn đề khi tạo lưới có lỗ ( Tấm phẳng đục lỗ)
Cách 1: tạo tấm -> vẽ lỗ ->cut-ext-> linear
Cách 2: tạo tấm -> vẽ lỗ -> linear -> cut-ext

Đều cho ra kết quả 1 tấm được đục lỗ
Nhưng với số lượng lỗ lớn (>1000 lỗ) thì bản vẽ rất chậm khi mình thao tác rê chuột qua đó. Không biết SW có hỗ trợ tạo lưới kiểu như thế không nhỉ?
Vấn đề 2 của bạn theo mình thì có lệnh đó đấy. bạn vào Insert - Pattern/Mirror - Fill pattern. Nhưng lỡ rờ chuột tới thì cũng muốn đứng máy luôn. Cách khắc phục là ẩn nó đi. khi nào cần thì mới hiện ra.hi

cái này có nhiều tùy chọn đẹp hơn linear đó.

- Trên cây thư mục chọn chi tiết cần tách rồi nhấn chuột phải chọn Insest in to newpart
[ANH]A3EC_52332235[/ANH]
- Bạn có thể sử dụng lệnh Hole Wizarl để tạo lỗ
Cảm ơn bạn đã trả lời:
+Dùng Insest in to NewPart: đúng là làm được, nhưng phải tách thành body trước và khi thay đổi ở new part thì trong part gốc + không thay đổi theo. Nên mình đính phải dùng đến top-down ngay từ đầu :(

+Nếu dùng Hole Wizarl để đục lỗ, thì trong mục chọn Positions ( để chọn tâm lỗ) mình ko cách nào chọn được ~ 1000 tâm cả tự động , mà phải chọn bằng tay? ( và cũng không biết giữa tạo lỗ bằng Hole Wizarl và Cut-Ext thì cái nào nặng hơn!?
Vấn đề 2 của bạn theo mình thì có lệnh đó đấy. bạn vào Insert - Pattern/Mirror - Fill pattern. Nhưng lỡ rờ chuột tới thì cũng muốn đứng máy luôn. Cách khắc phục là ẩn nó đi. khi nào cần thì mới hiện ra.hi

Công cụ Fill patter rất hay!
Mình dùng Hole Wizarl sau đó Fill patter thấy nhẹ hơn dùng Cut-Ext!
cái này có nhiều tùy chọn đẹp hơn linear đó.
Lần sau dùng tính năng sửa bài viết bạn nhé!

Vấn đề 1: Khi đưa bản vẽ thiết kế để chế tạo thì phải từng chi tiết nhỏ nhất. Chẳng lẽ mỗi chi tiết mình phải làm một part riêng hay sao?
Nếu trong 1 Part có nhiều chi tiết, có cách nào tách chúng ra để mình xuất ra bản vẽ 2D được không nhỉ?
Cảm ơn bạn đã trả lời:
+Dùng Insest in to NewPart: đúng là làm được, nhưng phải tách thành body trước và khi thay đổi ở new part thì trong part gốc + không thay đổi theo. Nên mình đính phải dùng đến top-down ngay từ đầu :(

+Nếu dùng Hole Wizarl để đục lỗ, thì trong mục chọn Positions ( để chọn tâm lỗ) mình ko cách nào chọn được ~ 1000 tâm cả tự động , mà phải chọn bằng tay? ( và cũng không biết giữa tạo lỗ bằng Hole Wizarl và Cut-Ext thì cái nào nặng hơn!?
Chẳng nhẻ trong Part của bạn có nhiều hơn 1 chi tiết và các chi tiết đó lại cùng một body.
Bạn học rất nhanh. Mới hôm qua không biết Top-Dow mà hôm nay đã thành thạo rồi. hehe:41:

Khi thực hiện lênh Hole wizarl mục chọn Positions ( để chọn tâm lỗ). Đây chính là môi trường Sketch nên bạn có thể sử dụng các lệnh ở Sketch để tạo, chọn vị trí lỗ (Dimensiton ,.....)
[ANH]54D1_52348B36[/ANH]
[ANH]A165_52348BBE[/ANH]

Last edited:

Vấn đề về thiết kế Top-Down
(Mình làm theo Hướng dẫn của bác DCL)
Cho mình hỏi thêm về thao tác lấy biên dạng Convert Entities có phải là mấu chốt để SW tính toán kích thước khi 1 trong các kích thước liên quan thay đổi không?
Hay là các liên kết ( Matel sinh ra khi minh thiết kế new part) và SW căn cứ vào các Mates này để tính kích thước khi thay đổi
Vì mình đã làm ví dụ sau:
Lắp bạc vào đầu cốt. Vẽ đường kính trong của Bạc :
1. Một đầu bằng lệnh Convert Entities sau đó chọn vòng tròn của đầu cốt
2. Đầu kia mình vẽ bằng lệnh Circle, chọn tâm và kéo ra khi nào bắt điểm đúng bằng đường trong đầu cốt
Nhưng khi mình thay đổi đường kính đầu cốt thì chỉ có bạc vẽ trong trường hợp 1 là thay đổi theo thôi.

N

ngochoi

Xin được hỏi các bạn cách khắc phục lỗi trên.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Vấn đề về thiết kế Top-Down
(Mình làm theo Hướng dẫn của bác DCL)
Cho mình hỏi thêm về thao tác lấy biên dạng Convert Entities có phải là mấu chốt để SW tính toán kích thước khi 1 trong các kích thước liên quan thay đổi không?
Hay là các liên kết ( Matel sinh ra khi minh thiết kế new part) và SW căn cứ vào các Mates này để tính kích thước khi thay đổi
Vì mình đã làm ví dụ sau:
Lắp bạc vào đầu cốt. Vẽ đường kính trong của Bạc :
1. Một đầu bằng lệnh Convert Entities sau đó chọn vòng tròn của đầu cốt
2. Đầu kia mình vẽ bằng lệnh Circle, chọn tâm và kéo ra khi nào bắt điểm đúng bằng đường trong đầu cốt
Nhưng khi mình thay đổi đường kính đầu cốt thì chỉ có bạc vẽ trong trường hợp 1 là thay đổi theo thôi.
Khi thiết kế bình thường trong môi trường Part, các yếu tố được tham chiếu sẽ được xác định hình dạng và/hoặc vị trí tương quan so với các yếu tố tham chiếu trong 1 chi tiết máy duy nhất. Các cậu nên có thói quen vẽ các sketch hoàn toàn xác định (Definded) trước khi dùng chúng để tạo ra các hình khối 3D, tức là khi đó, bằng các kích thước và tương quan hình học cần và đủ, sketch sẽ có các nét vẽ toàn màu đen.

Nhưng ta còn muốn các kích thước và hình dạng của những chi tiết máy sẽ được lắp ráp phải phù hợp với các chi tiết máy khác trong cùng tổ hợp, vậy thì ta hãy dùng kỹ thuật thiết kế Top-Down trong môi trường Assembly. Kỹ thuật này cho phép ta gán các tương quan vị trí, hình dạng và kích thước của các chi tiết máy với nhau, nhằm đảm bảo tích tương thích của chúng khi được lắp ráp thành một cỗ máy hoàn chỉnh sau này.

Việc thiết kế chi tiết máy trong môi trường Part hoặc Assembly đều cần có những kỹ năng nhất định để có được những sản phẩm thiết kế thông minh và linh hoạt (tức là dễ hiệu chỉnh) và đúng đắn. Về mặt nguyên tắc, trong 2 ví dụ của cậu, cách nào cũng có thể làm cho đường kính lỗ bạc phải tương thích với đường kính đầu trục, nếu thiết kế đúng cách.

Cách thứ nhất dùng lệnh Convert Entities dĩ nhiên là quá tường minh đối với SW, nó hiểu ngay rằng biên dạng lỗ bạc phải được chuyển đổi (sao chép) trực tiếp từ đường kính trục, không thể khác được. Cách thứ hai dùng lệnh vẽ biên dạng lỗ có tham chiếu đường kính trục là một thao tác dễ gây hiểu lầm, nên SW có thể không chắc lắm về ý đồ của cậu, rằng 2 đường tròn này phải bằng nhau. Khi đó, cậu hãy xem đường tròn vừa vẽ có màu đen (đã được hoàn toàn xác định) hay màu xanh (chưa hoàn toàn xác định)? Nếu nó có màu đen thì chứng tỏ SW đã hiểu đúng ý cậu và cho 2 đường tròn này bằng nhau, còn nếu màu xanh thì nó phân vân nên không dám tự ý cho rằng chúng cần phải bằng nhau. Khi này, cậu hãy trực tiếp gán cho chúng tương quan Coradial (cùng bán kính) là OK ngay thôi. Nếu cậu làm đúng như vậy thì dù phương pháp vẽ nào, ta cũng vẫn có chung kết quả.

Chúc thành công.

Khi thiết kế, các lệnh liner khối luôn làm cho bản vẽ trở nên ỳ ạch và rất chậm.
Máy của mình có cấu tạo nhiều chi tiết chính ( >50) giống nhau, mỗi chi tiết chính lại có hơn 40 chi tiết phụ cũng giống nhau nữa nên tính nhẩm nhẩm cũng ra trên 2000 khố được liner!
Mỗi lần mở bản vẽ tổng, bản vẽ rát ỳ ạch ( trong khi bản vẽ mình chỉ có 3M, tính cả các part trong Assem)
Máy mình chỉ đạt:
i5 2.3 ghz
win7-64
Ram 6g

Có cách nào giúp tối ưu hóa việc này không ngoài cách ẩn những đối đượng được liner đi
ngoài ra:
+ SW xử lý các câu lệnh như thế nào? ( về tốc độ đọc dữ liệu ý, để mình tránh dùng)
+ Trong Assem việc load các compoment từ file part và trực tiếp thiết kế bằng insert new part , thì tốc độ xử lý của sw có khác nhau nhiều không?

Last edited:

1. Lightweight Components
Bạn có thể load file Assembly với các thành phần đầy đủ hoặc nhẹ đi . Cả các bộ phận và các cụm chi tiết bạn cũng có thể thực hiện điều này.

• Khi một thành phần đầy đủ được load thì tất cả các mô hình dữ liệu được nạp vào bộ nhớ.
  • Khi một thành phần được làm nhẹ , chỉ có một tập hợp con của mô hình dữ liệu của nó được nạp vào bộ nhớ. Các mô hình dữ liệu còn lại được nạp trên một cơ sở cần thiết.
Khi bạn sử dụng Lightweight Components , xuất hiện thêm hình chiếc lông trên biểu tượng thành phần trong cây thiết kế FeatureManager.
Để tự động kích hoạt Lightweight Components

1. Click Options (Standard toolbar) or Tools, Options.
  2. On the System Options tab, select Performance.
  3. Tích chọn “Automatically load components lightweight.”

Nếu trước đó chế độ Auto Lightweight Components chưa được kích hoạt bạn có thể làm như sau khi mở file Assembly.

1. Click File, Open, click vào file muốn mở
  2. Select Lightweight, browse to the assembly file, and click Open.
Lúc đó tất cả các thành phân trong bản vẽ Assembly sẽ ở chế độ Lightweight (được làm nhẹ)

Bạn muốn để chết độ làm nhẹ cho một thành phân hoặc 1 nhóm thành phần thôi thì
Chọn thành phần hoặc nhóm thành phần trên cây thiết kế
Click chuột phải và chọn Set Resolved to Lightweight

….Còn nữa…

ðề: Vài kinh nghiệm thiết kế máy bằng solidworks

Trong SW có hỗ tính thể tích ( Dung tích chứa) của một thùng, tank, bể hoặc một vật thể bất kỳ không nhỉ?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

[MENTION=32018]hoquanghai[/MENTION],

Kích thước bị mờ do 1 hoặc cả 2 trong 2 nguyên nhân sau:

1. Kích thước tham khảo: Khi cậu đã lấy đủ kích thước để xác định các biên dạng rồi, nhưng vẫn lấy thêm một số kích thước nữa để tham khảo hoặc cho rõ ràng thêm thì khi chèn tự động vào các bản vẽ drawing, chúng sẽ có màu xám chứ không đen như các kích thước chính.

2. Lấy kích thước thủ công: Cậu không chèn kích thước vào drawing theo cách tự động nêu trên mà lấy kích thước thủ công, chúng cũng hiển thị màu xám.

Tuy nhiên, khi in bản vẽ thì theo mặc định, chế độ in sẽ là Automatic. Ở chế độ này, các kích thước màu xám vẫn sẽ được in ra màu đen rõ ràng như các kích thước khác. Cậu cũng có thể chủ động chọn chế độ in Black and white để có kết quả tương tự, nhưng có lẽ không cần phải làm như vậy.

dảy có cách nào làm cho nó đạm lên ko chú. cháu lấy kích thước thủ công. cháu chuyển sang pdf nó củng mờ chỉ khi cháu in ra thì nó mới dậm thôi. nếu muốn lấy kích thước tự động chấu phải làm sao. thank chú nhiều.

dảy có cách nào làm cho nó đạm lên ko chú. cháu lấy kích thước thủ công. cháu chuyển sang pdf nó củng mờ chỉ khi cháu in ra thì nó mới dậm thôi. nếu muốn lấy kích thước tự động chấu phải làm sao. thank chú nhiều.
Lấy kích thước tự động thì: Click insert=> Annotation =>Model items
Tham khảo thêm help http://help.solidworks.com/2013/Eng...S.htm?id=1584f35d9c894512a2db8f0d456c2487#Pg0
Nhưng để kích thước tự động ít phải sữa lại thì bạn nên chú ý phương thức dựng hình ngay từ đầu.
Lấy kích thước thủ công thì có thể sử dụng : Layer như trong CAD
Tham khảo thêm tai: http://help.solidworks.com/2012/English/SolidWorks/acadhelp/Layers.htm

Trong SW có hỗ tính thể tích ( Dung tích chứa) của một thùng, tank, bể hoặc một vật thể bất kỳ không nhỉ?
Click Tool=> Mass properties.... Có đầy đủ khối lượng, thể tích, diện tích bề măt...
Nhưng đó la các thông số của Part. Để lấy thông số lòng trong (Dung tích ) bạn cần sử dụng thêm một số bước thủ công khác như lênh Split, Combine...
Hoặc làm đặc thùng,tank, bể... rồi lấy thể tích này trừ đi thể tích ban đầu

Last edited:

Bài toán của mình thế này:
Có một mặt bích day 10mm
Trên mặt bích có rất nhiều lỗ
Yêu cầu: ép lõm mặt bích, độ sâu ~ 30mm
[/URL][/IMG]
Cách làm của mình:
Vẽ mặt cắt của bích -> swep quanh trục => bích lõm
Sau đó vẽ lỗ trên mặt phẳng ngang rồi cut ext
Thế nhưng mình cảm thấy nó chỉ đơn thuần là vẽ thôi. Mong mọi người cho ý kiến!
Ko biết trong SW có cách nào uốn tấm không nhỉ?

K

kykyky199

Mọi người cho em hỏi là khi em vẽ 1 chi tiết có lỗ ren, nếu để chi tiết đơn lẻ rồi xuất ra bản vẽ thì trên hình chiếu và hình cắt có biểu diễn qui ước ren. Nhưng khi lắp chi tiết đó với các chi tiết khác trong bản assembly rồi xuất ra bản vẽ thì lại không thấy đường biểu diễn ren đâu nữa cả. Cái lỗ đấy cả ở bản chi tiết và bản lắp ghép em đều để không chứ chưa xỏ bulong vào đâu ạ. Mọi người chỉ em cách làm sao để đường biểu diễn ren hiện lên trong bản vẽ với ạ. Em cảm ơn mọi người.

K

kykyky199

Cháu thử nhiều chỗ rồi mà chưa được chú ạ :(

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Mọi người cho em hỏi là khi em vẽ 1 chi tiết có lỗ ren, nếu để chi tiết đơn lẻ rồi xuất ra bản vẽ thì trên hình chiếu và hình cắt có biểu diễn qui ước ren. Nhưng khi lắp chi tiết đó với các chi tiết khác trong bản assembly rồi xuất ra bản vẽ thì lại không thấy đường biểu diễn ren đâu nữa cả. Cái lỗ đấy cả ở bản chi tiết và bản lắp ghép em đều để không chứ chưa xỏ bulong vào đâu ạ. Mọi người chỉ em cách làm sao để đường biểu diễn ren hiện lên trong bản vẽ với ạ. Em cảm ơn mọi người.
Sau khi đã có các hình biểu diễn (chiếu và cắt...) trong bản vẽ thì cậu chèn kích thước cũng như các ghi chú vào Drawing, tại mục Anotations nhớ kiểm Select all để có đầy đủ mọi ghi chú. Ví dụ:

N

nobita008

em không hiểu lắm về chức năng configuration manager để tạo ra một họ các chi tiết, xin các bác chỉ dẫn và cho một ví dụ cụ thể dc ko ah, em đã thử nhiều lần nhưng ko hiểu lắm về bản chất

K

kykyky199

Cháu cảm ơn chú đã quan tâm đến câu hỏi của cháu.
Vấn đề của cháu là như thế này cơ ạ.
Khi lấy file part để đưa ra bản vẽ thì nó như thế này:

Còn cũng chi tiết đó khi lắp trong bản assembly rồi xuất ra bản vẽ thì lại không hiện đường qui ước ren ạ.