Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

-Bạn có thể save as lại dưới đuôi .step hoặc .iges rồi chuyển qua bộ phận gia công,họ có thể mở được bằng hầu hết các phần mềm cam.tuy nhiên các câu lệnh trong này sẽ bị mất hết
-Nếu họ đòi hỏi phải là file Solidworks thì cũng có cách khác: sau khi save as lại thành đuôi .step hoặc iges,bạn dùng SW mở file này lên rồi save lại lần nữa thành file SW (.sldprt) - nhớ lưu khác Folder với file gốc,hoặc đổi thành tên khác nhé :)
Thanks mem the_rock nhé, nhưng cho mình hỏi là sau khi save as 2 lần (qua file STEP rồi lại quay lại SW) thì các kích thước có thay đổi không? Vì mình làm thử rồi và thấy sau khi save lại file SW thì thấy nó không thật làm sao đó. Mình upload các file nhờ các mem xem dùm nhé:
http://www.mediafire.com/?b1pjbry2jdu4u9m

bạn lưu sang mấy file trung gian thì kích thước đã khác rồi( giới hạn dung sai thôi), mở lại bằng solidwork thì như các phần mềm kia đang xem file trung gian thôi.
lúc lưu step chọn step 214 ấy.
nó ko có tham số như solidwork và được để màu xám xịt nên thấy khác khác là phải rồi ;))
mình có trương hợp 2 mặt đã được mirror sau đó xuất qua step rồi dùng solidwork mở lại thì kiểm tra 2 mặt đó ko liền nhau :-?
p/s file bạn gửi 2011 à?

Last edited:

Thanks mem the_rock nhé, nhưng cho mình hỏi là sau khi save as 2 lần (qua file STEP rồi lại quay lại SW) thì các kích thước có thay đổi không? Vì mình làm thử rồi và thấy sau khi save lại file SW thì thấy nó không thật làm sao đó. Mình upload các file nhờ các mem xem dùm nhé:
http://www.mediafire.com/?b1pjbry2jdu4u9m
Do khi dùng SW mở file .Step lên,độ phân giải của file này được mặc định giảm xuống để tăng tốc độ xử lý nên bạn "cảm thấy" nó khác với hình gốc, bạn có thể vào Tool - Option - Image Quality để tăng độ phân giải lên(nhìn cho đẹp hơn).Còn các kích thước thì đảm bảo là không có sai số nào cả

bạn lưu sang mấy file trung gian thì kích thước đã khác rồi( giới hạn dung sai thôi), mở lại bằng solidwork thì như các phần mềm kia đang xem file trung gian thôi.
lúc lưu step chọn step 214 ấy.
nó ko có tham số như solidwork và được để màu xám xịt nên thấy khác khác là phải rồi ;))
mình có trương hợp 2 mặt đã được mirror sau đó xuất qua step rồi dùng solidwork mở lại thì kiểm tra 2 mặt đó ko liền nhau :-?
p/s file bạn gửi 2011 à?
-Do khi em Miror qua (có dùng chức năng Knit surfaces) thì SW nó thấy 2 mặt nối tiếp với nhau nên xóa luôn đường giáp nối chính giữa.Còn khi mở lại file .Step lên nó lại hiện ra đường này nên em cảm giác 2 mặt đó không liền nhau chăng?

-Còn nếu em đo các vị trí mà thấy 2 mặt sau khi miror qua khác nhau,thì có thể do mặt lúc đầu em vẽ bằng câu lệnh phức tạp quá nên bị lỗi,có điều sau khi chuyển qua đuôi .Step nó mới thể hiện ra thôi

Sẵn tiện cho mìn hỏi file .eprt (eDrawing) trong SW dùng để làm gì? Mình save as và thử bằng eDrawing thì chỉ xem được thôi, không thao tác được trên đó phải không?

p/s file bạn gửi 2011 à?[/QUOTE]

Đúng rồi, mình gởi file SW2011!

Lần sau sử dụng chức năng "Sửa bài" bạn nhé.

Last edited by a moderator:
Chuyển mặt hộp thành khối rắn!

Anh, chị, em, cô, dì, chú bác...cho tôi hỏi có cách nào hóa rắn một mặt hộp kín không...không phải là Thicken nhé...Xin mọi người chỉ giáo. Cám ơn nhiều!

Last edited:
Ðề: Chuyển mặt hộp thành khối rắn!

Anh, chị, em, cô, dì, chú bác...cho tôi hỏi có cách nào hóa rắn một mặt hộp kín không...không phải là Thicken nhé...Xin mọi người chỉ giáo. Cám ơn nhiều!
-Bạn hãy dùng lệnh Knit surface,chọn vào các mặt tạo thành hình hộp kín.Sau đó chọn thêm chức năng Try to form solid nữa là ok

-Lưu ý rằng lệnh knit chỉ có thể dùng khi bạn có 2 surfaces trở lên nhé (vì có 1 surface thì làm sao knit được).Nếu khối hộp của bạn chỉ là 1 surface thì bạn hãy dùng 1 thủ thuật nào đó để biến nó thành 2 (hoặc nhiều hơn) rồi knit lại là được :)

trong những version sau này của SW khi bạn thực hiện lệnh copy -- past nó định dạng là một file images.
Để khắc phục việc này khá đơn giản, thay vì bạn tao tác lệnh nhanh, hay làm theo các bước sau đây.

Bước 1: Chuyển định dạng file Cad trước khi bạn muốn đưa vào SW thành một sketch. Hình miêu tả sau, chú ý tới phần mở rộng của file CAD.

Tiếp sau đó bạn mở SW lên và .... làm theo các bước theo hình dưới đây

1.Mở SW với chế độ tạo Part

2. Chọn mặt phẳng muốn đặt file CAD

[LEFT]3. Insert file CAD vừa định dạng theo chỉ dẫn

[LEFT]4. Tùy chọn các định dạng muốn đưa vào Sketch từ file CAD

[LEFT]Đến đây là ta đã được một Sketch hoàn chỉnh từ file cad nhé.

Trên đây chỉ là cách mình hay sử dụng, nếu có sai sót mong được chỉ giáo, ai có cách nào nhanh hơn nửa thì post lên để anh em tham khảo tiếp nhé.

Mới học hỏi, kinh nghiệm non nớt, nên có sai gì thì chỉ giáo nhé. Tks
[/LEFT]

4.
[/LEFT]
[/LEFT]
Nhờ tác giả có thể link lại hình ảnh không, mình không xem được. Thanks

Cho mình hỏi là có thể chuyển hướng nhìn khác cho view Isometric không vậy?

khá đơn giản, bạn đầu tiên chọn khung nhìn ISO đó, sau đó xoay đên khi nào thích,vừa ý. Bấm phím Space bar ( cái phím dài nhất)
và bạn chọn vào dòng ISO và nhấp update

P

PQT-HY

mọi người cho hỏi có phải file solid 2011 không mở được ở các bản solid đời sau không ?
có cách nào để solid 2009 đọc được file của solid 2011 không
mình đang dùng 2011
thank

Để khuyến khích ủng hộ mọi người luôn cải tiến và nâng cấp sử dụng những phiên bản mới nhất của các phần mềm thì "thủ thuật" của các hãng phần mềm (không riêng gì hãng Dassault của Solidworks mà đa số các hãng) là không cho phép người sử dụng dùng những Version phát hành trước (cũ hơn) để mở những tập tin được tạo hoặc đã được mở và Save ở các Version mới (cao hơn , phát hành sau) . Chỉ có một tiểu số phần mềm là cho phép người dùng Save file ở định dạng cũ từ một Version mới để có thể mở file này trong một Version cũ hơn thôi.

Solidworks không nằm trong thành phần thiểu số này . Nên vấn đề bạn đang hỏi là đang đi ngược với thực tế . Đối với Solidworks thì Version mới thì luôn mở và đọc được tất cả các file được tạo ra từ các Version cũ , nhưng các Version cũ thì không đọc được các file được tạo từ một Version mới hơn .

Last edited:
P

PQT-HY

Để khuyến khích ủng hộ mọi người luôn cải tiến và nâng cấp sử dụng những phiên bản mới nhất của các phần mềm thì "thủ thuật" của các hãng phần mềm (không riêng gì hãng Dassault của Solidworks mà đa số các hãng) là không cho phép người sử dụng dùng những Version phát hành trước (cũ hơn) để mở những tập tin được tạo hoặc đã được mở và Save ở các Version mới (cao hơn , phát hành sau) . Chỉ có một tiểu số phần mềm là cho phép người dùng Save file ở định dạng cũ từ một Version mới để có thể mở file này trong một Version cũ hơn thôi.

Solidworks không nằm trong thành phần thiểu số này . Nên vấn đề bạn đang hỏi là đang đi ngược với thực tế . Đối với Solidworks thì Version mới thì luôn mở và đọc được tất cả các file được tạo ra từ các Version cũ , nhưng các Version cũ thì không đọc được các file được tạo từ một Version mới hơn .
cảm ơn bạn
tiện thể hỏi bạn phiên bản solid nào hiện dùng nhiều nhất vậy!

P

PQT-HY

xin hỏi mình chiếu biên dạng sau lên mặt cong bằng projected nhưng bị lỗi sau mong bạn nào biết giải thích giùm!

sau khi ok thì kết quả lại thế này:

cảm ơn bạn
tiện thể hỏi bạn phiên bản solid nào hiện dùng nhiều nhất vậy!
Bạn hỏi thế thì khó quá, mình nghĩ phiên bản dùng nhiều nhất là phiên bản ......... không có bản quyền.
Nếu thực sự bạn thấy khó khăn sợ nhặt phải file không mở được thì bạn hãy dùng bản mới nhất ấy. nếu cấu hình máy bạn chưa dáp ứng được bạn có thể dùng tạm các bản Portable

P

PQT-HY

Bạn hỏi thế thì khó quá, mình nghĩ phiên bản dùng nhiều nhất là phiên bản ......... không có bản quyền.
Nếu thực sự bạn thấy khó khăn sợ nhặt phải file không mở được thì bạn hãy dùng bản mới nhất ấy. nếu cấu hình máy bạn chưa dáp ứng được bạn có thể dùng tạm các bản Portable
ý mình là trong MESLAB chủ yếu dùng SW bản nào vì hiện tại mình dùng SW 2011 nhiều khi muốn gửi file lên mà sợ không cùng phiên bản

nqt211

Các bạn, các anh chị cho mình hỏi 1 chút về phần Drawing trong solidworks.
Tình hình là mình đã suất ra bản vẽ kỹ thuật dưới dạng file PDF để tiện ra quán in
Xong có 1 vấn đề nhỏ là mình thấy hình như các đường nét đậm, nét đứt, đường tâm vẫn cùng 1 nét. ko phân biệt đậm nhạt rõ ràng.
Nhưng bên Pro/E thì khi suất ra file PDF thì nó tự động hiệu chỉng độ đậm nhạt của các đường trên.

Mình muốn nhờ các ACE trên MES giúp mình xem bên Solidworks có chức năng này ko và cách sd nó ntn :)
Thanks all!

T

trantuyenhuan

Chú DCL và anh e cho mình hỏi trong solidworks có bo được cung lệch cạnh k?

Chú DCL và anh e cho mình hỏi trong solidworks có bo được cung lệch cạnh k?
Theo mình:với cái bo tròn ko bán kính, không có kích thước và góc vector( với trường hợp là spline) thì vậy thì có hàng tỉ đáp án. Chỉ là qua 2 điểm dựng 1 cung tròn
mình nghỉ chính xác trường hợp này bạn vẽ 1 spline và gán ràng buộc tại 2 điểm đầu là tanency/ cuvature.

Last edited:
P

PQT-HY

với cái bo tròn vậy thì có cả tỉ đáp án. Chỉ là qua 2 điểm dựng 1 cung tron/ chính xác trường hợp này bạn vẽ 1 spline và gán ràng buộc tại 1 điểm đầu là tanency/ cuvature.
ý bạn ấy hỏi là dùng filet mà