Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

em mới tập tành SW mong các bác chỉ bảo.các bác cho hỏi khi vẻ line thì làm sao để tiếp theo line là 1 cung tròn.của em khi kéo để vẻ line thì nó hiện ra chỉ số độ dài nên nhấn a cũng ko vẻ đc.thank
bác nào chỉ mình cơ bản cấu hình cho system option cho SW cái.nhiều mục mà tiếng anh tòm tèm quá.thank
Khi dùng lệnh Line muốn tiếp theo Line đó là cung tròn, có 2 cách :

Cách 1: Chọn lệnh Line -> Click chọn điểm đầu -> Click chọn điểm cuối -> Nhấn "A" -> Rê chuột vẽ "Arc"

Cách 2: Chọn lệnh Line -> Click chọn điểm đầu -> Click chọn điểm cuối -> Rê chuột ra khỏi điểm vừa Click -> Rê chuột trở lại điểm đó -> Rê chuột ra lại SolidWorks sẽ tự động chuyển lệnh "Line" sang lệnh "Arc"

Để bỏ chế độ nhập kích thước khi vẽ Sketch

Cách 1 : Tools -> Options -> Sketch -> Bỏ check "Enable on screen numeric input on entity creation"

Cách 2 : Khi chọn 1 lệnh vẽ Sketch bất kỳ ( Như Line, Rectangle, Circle ... ) -> R-Click - > Bỏ check "Sketch numeric Input"

Nếu muốn làm chủ các Options trong SolidWorks thì tìm đọc cuốn " solidworks administrator bible " của Matt Lombard

Last edited:
N

ngochoi

Xin được hỏi các bạn, khi thực hiện lệnh broken-out section làm cách nào chỉ cắt chi tiết 1 và 2, còn 3 không cắt.

Chắc bạn đang dùng Solidworks 2013 hoặc bản củ nhưng để chế độ nhập kích thước như CAD.

Để chuyển từ lênh line sang Arc bạn nhấn phím A nhưng chuột vẩn đang đặt ở điểm cuối của đường line vừa vẽ.
Hoặc bạn di chuyển chuột ra khỏi điểm cuối vừa vẽ xong sau đó lại di chuột vào thì Solidworks đổi từ line sang Arc
em đang dùng solid 2012.
thank các bác nha.thank bác penking.bác làm ảnh động hay thật.

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dung SolidWorks

Bác ơi. E muốn cắt cái hình trên giống thế này thì làm thế nào?

Bác lấy hình ảnh minh họa giúp e!
Upload lên Youtube bị lỗi nên upoload file video hướng dẫn nè.
Video hướng dẫn cắt hướng nhìn trong hình chiếu trục đo ở môi trường Drawing trong Solidworks 2012

[video=youtube;xwlCoKNwoK0]http://www.youtube.com/watch?v=xwlCoKNwoK0[/video]

Chúc bạn thành công.

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: mong mọi người giúp về nét vẽ trong solidworks

Bác gợi ý vậy rồi mà e chịu đấy không làm được. Bác hướng dẫn cụ thể hơn đi, cắt trong drawing bác nha.
Sau khi đã cắt 1/4 mô hình, cậu chụp ảnh màn hình (nhấn phím PrtSc) rồi lưu hình ảnh đó để Past vào Drawing là xong ngay thôi!

Cách làm của cậu anhquoc38 rất hay, đó là ta tạo ra 2 configuration, cái thứ nhất nguyên vẹn dùng cho các hình chiếu cơ bản và cái thứ 2 bị cắt bỏ 1 phần dùng cho hình chiếu 3D.

Last edited:

các bạn cho mình hỏi định lại unit khi vẻ trong SW cho tất cả các bản vẻ thế nào??
mình vào document propetier thì chỉ đc bản vẻ đang vẻ là đúng đơn vị mình định thôi chứ sau mở file mới nó lại về đơn vị củ??
thank

Bác đổi xong đơn vị rồi vào File => Save As => Định dạng Part Template (*.prtdot) sau đó đặt tên vào lưu lại. Khi tạo file mới Bác vào Advenced sẽ thấy file template bác đã lưu.

D

dailong007

anh/chị cho em hỏi khi mình dùng solidworks ,mình muốn hiển thị các điểm trên đối tượng khi đưa con trỏ chuột đến nó thì làm thế nào ạ ! ví dụ như đường tròn khi đưa chuột đến nó thì nó hiển thị 4 điểm trên cung đường tròn ấy !

[URL="http://www.meslab.org/mes/members/46087-dailong007.html" viết:
dailong007[/URL]
;173941]anh/chị cho em hỏi khi mình dùng solidworks ,mình muốn hiển thị các điểm trên đối tượng khi đưa con trỏ chuột đến nó thì làm thế nào ạ ! ví dụ như đường tròn khi đưa chuột đến nó thì nó hiển thị 4 điểm trên cung đường tròn ấy !.
mình thấy mặc định khi re chuột đến đường tròn thì nó xuất hiện 4 điểm cho minh bắt rồi mà.

em mới tập tành SW nhờ các bác xem hộ.em vẻ 1 cơ cấu đơn giản.khi vẻ xong thì không vấn đề gi.cơ cấu chuyển động tốt nhưng từ khi em định vẻ thêm 1 trục xuyên 2 chân phía sau bằng cách tao vẻ 1 đường tròn trên layuot ròi tạo thành block thì bị thế này chưa đến bước extrut lên thì nó toàn bị lổi này.v mà ko biết nguyên nhân là sao.mong các bác giúp đở.
khi vẻ xong

khi tạo layuot

file http://www.mediafire.com/?zpvepyrapunps
THANK

N

nt128

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Cho em hỏi là muốn đặt lực tập trung lên một vị trí trên bề mặt cong của bánh xe thì làm thế nào?

em mới tập tành SW nhờ các bác xem hộ.em vẻ 1 cơ cấu đơn giản.khi vẻ xong thì không vấn đề gi.cơ cấu chuyển động tốt nhưng từ khi em định vẻ thêm 1 trục xuyên 2 chân phía sau bằng cách tao vẻ 1 đường tròn trên layuot ròi tạo thành block thì bị thế này chưa đến bước extrut lên thì nó toàn bị lổi này.v mà ko biết nguyên nhân là sao.mong các bác giúp đở.
khi vẻ xong

khi tạo layuot

file http://www.mediafire.com/?zpvepyrapunps
THANK
Máy báo lỗi mates.
Do bạn dóng block các Sketch trước khi extrude chứ không sử dụng lệnh mates thông thường để tạo liên kết.
Ở hai hình thì 1 chi tiết đã thay đổi vị trí. Nên nó không thỏa mãn các liên kết ở block.
=> Báo lỗi.
Tại sao bạn dóng block? Bạn tự làm khó mình vì như thế này mỗi lúc bạn muốn edit kích thước rất kho khăn và thường xuyên gặp lỗi như thế này.
Tại sao bạn không sử dụng các Mates trong Asembly để tạo liên kết giữa các Part?

N

ngochoi

Các bạn cho mình hỏi, làm sao thay đổi tỉ lệ mặt cắt của chi tiết A mà không làm ảnh hưởng tới các chi tiết khác.

Máy báo lỗi mates.
Do bạn dóng block các Sketch trước khi extrude chứ không sử dụng lệnh mates thông thường để tạo liên kết.
Ở hai hình thì 1 chi tiết đã thay đổi vị trí. Nên nó không thỏa mãn các liên kết ở block.
=> Báo lỗi.
Tại sao bạn dóng block? Bạn tự làm khó mình vì như thế này mỗi lúc bạn muốn edit kích thước rất kho khăn và thường xuyên gặp lỗi như thế này.
Tại sao bạn không sử dụng các Mates trong Asembly để tạo liên kết giữa các Part?
bác KHÁT ơi xem lại giúp em cái.
em tạo cơ cấu này trong môi trường asembly và mate cũng thế.sao khi save mơ lên nó mới báo lổi mà khi vẻ xong thử chạy thì nó ko báo.có phải nguyên nhân trong lúc save không.em thử cả save lần save as và save all rồi nhưng vẩn thế.
trước khi save em đã rebuild rồi.thank
file http://www.mediafire.com/?4sdprgtqmd5d21t

L

legendgh

Mọi người giúp em với, hiện giờ em đang cần vẽ một cặp bánh răng trụ răng thẳng trên solidworks để tính kiểm nghiệm bằng ansys, em thấy có người bảo có thể xây dựng hàm vẽ biên dạng trên solidworks, bác nào có tài liệu về phần này hay biết cách làm thì chỉ em với, hoặc biết được tên tiếng anh của tính năng này chỉ em cũng được, để em biết đường google, thank mọi người trước!