DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

[MENTION=18934]kykyky199[/MENTION],

Cậu chưa đọc kỹ bài tớ viết à? Tớ tạo 2 Part là bu-lông và ê-cu riêng biệt, sau đó đưa chúng vào Assembly rồi tạo Drawing cho Assembly này. Cậu thấy rõ ký hiệu ren xuất hiện tại Drawing đó rồi chứ?

Khi cậu chèn kích thước bằng lệnh Insert, Model Items thì trong bảng thuộc tính của lệnh này, cậu nhớ kiểm Select all tại mục Anotations để có đầy đủ mọi ghi chú và ký hiệu, trong đó có cả ký hiệu ren.

K

kykyky199

Hì. Tại cháu đọc vội quá.
Cháu làm được rồi. Cháu cảm ơn chú :D

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

em không hiểu lắm về chức năng configuration manager để tạo ra một họ các chi tiết, xin các bác chỉ dẫn và cho một ví dụ cụ thể dc ko ah, em đã thử nhiều lần nhưng ko hiểu lắm về bản chất
Trong thiết kế công nghiệp, ta thường phải thiết kế 1 "họ sản phẩm" (đây là từ tớ tạm dùng). Họ sản phẩm được hiểu là các sản phẩm cùng chủng loại nhưng có nhiều quy cách khác nhau. Chẳng hạn như ta có nhiều chủng loại thép hình (U, I, L, hộp...) và trong mỗi chủng loại thì lại có nhiều quy cách (kích cỡ) khác nhau.

Ví dụ, ta cần thiết kế một số joint tròn đường kính D và có tiết diện cũng hình tròn nhưng đường kính d, ở đây, D và d có nhiều giá trị khác nhau tùy thuộc mỗi quy cách joint:

Ta sẽ thiết kế 1 quy cách bất kỳ trong SW:

Và chèn bảng thiết kế như sau:

Rồi nhập các giá trị Dd vào bảng bằng cách [
kích thước tương ứng trong vùng đồ họa[/B]:

Trong bảng này, hãy chèn thêm 1 hàng bên dưới hàng đầu tiên rồi gõ Dd vào các ô như minh họa dưới, ta tiếp tục nhập thêm các giá trị tương ứng bằng bàn phím cho các quy cách khác mà ta cần thiết kế:

Hãy ẩn hàng số 3 đi và điều chỉnh biên của bảng lại cho gọn gàng:

Hãy click ra vùng đồ họa để đóng bảng lại. Thế là xong công đoạn thiết kế một loạt sản phẩm rồi, quá nhanh!

Ta click vào nhãn Configuration trên đỉnh cây thiết kế, ta thấy có các biến thể (quy cách) khác nhau của sản phẩm trên cây. Hãy click đúp vào 1 biểu tượng, ta sẽ thấy biến thể đó xuất hiện trên vùng đồ họa:

Bây giờ hãy tạo bản vẽ Drawing cho các sản phẩm này và chèn bảng thiết kế vào:

Kết quả:

Quy trình thiết kế chỉ có thế thôi, quá nhanh và thuận tiện!

***​

Xin lỗi vì vài lỗi chính tả trong các minh họa: Joint chứ không phải là Jont...

Last edited:

Chào các anh chị

em có câu hỏi này ,nếu trùng mong các anh chị thông cảm nhé

em không biết kích vào chỗ nào , các thanh công cụ bị khóa hết , mong các anh giúp em với

cảm ơn các anh chị

R

rangloisi

em nghĩ hoài mà ko có cách nào để vẽ cái ống tròn nhô ra góc 35 độ với cái mán kia.có ai biết cách tạo trong solidwork ko chỉ em với

em nghĩ hoài mà ko có cách nào để vẽ cái ống tròn nhô ra góc 35 độ với cái mán kia.có ai biết cách tạo trong solidwork ko chỉ em với
Chào bạn

Đầu tiên bạn tạo 1 plane song song với mặt tấm, cách bề mặt tấm 1 đoạn bằng với khoảng cách từ mặt tấm xuống tâm ống. Sau đó vẽ 1 sketch tương ứng với biên dạng của ống rồi dùng lệnh Revolve là xong

Bạn xem kỹ lại cái hình, trong đó toàn hiện surface, không thấy khối solid nào thì sao sử dụng được các lệnh trong Features. (Bản vẽ của bạn có 2 surface và 1 solid)

R

rangloisi

Chào bạn

Đầu tiên bạn tạo 1 plane song song với mặt tấm, cách bề mặt tấm 1 đoạn bằng với khoảng cách từ mặt tấm xuống tâm ống. Sau đó vẽ 1 sketch tương ứng với biên dạng của ống rồi dùng lệnh Revolve là xong

em làm như bác nói nhưng còn 1 chỗ em muốn bác chỉ thêm là em muốn cắt phần dư phần giao nhau giữa ống với phần mán nhưng ko biết sao để cắt vì ko vẽ đc steck trên ống tròn nên ko cắt được

em làm như bác nói nhưng còn 1 chỗ em muốn bác chỉ thêm là em muốn cắt phần dư phần giao nhau giữa ống với phần mán nhưng ko biết sao để cắt vì ko vẽ đc steck trên ống tròn nên ko cắt được
Bạn để góc nhìn khó hình dung quá. Nhưng theo mình thấy ở hình chụp sản phẩm, nếu bạn vẽ đúng với kích thước thực tế của sản phẩm (độ dày tấm lớn hơn đường kính ống) thì chắc chắn sẽ không có phần dư này

P/s: câu hỏi của bạn tuy khá đơn giản, nhưng cách vẽ ở hình trên thì lại thấy khá phức tạp (trước giờ hầu như mình chưa bao giờ dùng lệnh
cả) :)

R

rangloisi

em có thắc mắc muốn bác DLC chỉ giáo cho. Trong bản vẽ Assembly mình có những cụm chi tiết giống nhau; mình thường dùng Assembly con nhưng Assembly con này lại mất chuyển động trong Assembly tổng thể (vì assembly coi các Assembly con như một chi tiết). Vậy bạn có phương pháp nào khắc phục tình trạng này không? Nếu không có hướng khắc phục thì rất mất thời gian trong việc mate các chi tiết, cụm chi tiết giống nhau.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Giả sử ta có 2 chi tiết giao nhau như sau:
Ta có thể xem hình cắt để thấy rõ hơn chỗ giao nhau:
Hãy cắt bỏ những phần giao nhau này bằng lệnh Split:

Tại lệnh này, ta chọn lòng trong của máng làm Trim Tools rồi nhấn Cut Part và chọn đuôi ống để cắt bỏ phần thừa của ống:

Sau khi nhấn OK, ống đã bị cắt đôi, ta có thể dấu hoặc xóa bỏ phần thừa đi:
Tương tự như vậy, ta cắt bỏ phần thừa của máng:

Và kết quả là:
Xem hình cắt cho thấy rõ chỗ giao nhau bây giờ:

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

em có thắc mắc muốn bác DLC chỉ giáo cho. Trong bản vẽ Assembly mình có những cụm chi tiết giống nhau; mình thường dùng Assembly con nhưng Assembly con này lại mất chuyển động trong Assembly tổng thể (vì assembly coi các Assembly con như một chi tiết). Vậy bạn có phương pháp nào khắc phục tình trạng này không? Nếu không có hướng khắc phục thì rất mất thời gian trong việc mate các chi tiết, cụm chi tiết giống nhau.
Trong một bản lắp tổng có thể có nhiều cụm lắp con. Tuy nhiên, nếu các chi tiết trong cụm lắp con này lại chuyển động tương đối với nhau thì ta phải đưa từng chi tiết vào lắp trong bản lắp tổng thì chúng mới hoạt động được. Khi mà ta có trong bản lắp tổng nhiều cụm chi tiết với các quan hệ giống nhau thì rất đơn giản là ta vẫn Mate bình thường cho cụm thứ nhất rồi sẽ dùng các lệnh Parttern (Linear hoặc Circular...) để sao chép nó và tạo ra các cụm khác mà vẫn duy trì các quan hệ Mate như cụm đầu tiên.

T

thangmade

Bac Nguyentai tham khao link nay de giai quyet van de nhe:
https://forum.solidworks.com/message/252202#252202
Vao duong dan nay, bo chon la OK ngay!
Tools / Options / Hole Wizard/Toolbox - Uncheck the option "Make this folder the default search location for Toolbox components

Thanks!!!:4:

N

ngochoi

Các bạn hưỡng dẫn cho mình cách thực hiện lệnh RIB tạo gân giữa bích và ống tròn, mình thực hiện thì gặp phải lỗi như trên.

Xin cho hỏi:
Trong tree thiết kế, có mục : new Folder để tạo các thư mục.
Vậy công dụng của những thành phần trong thư mục này như thế nào? Hay chỉ tạo các group thôi?

I

iris_8189

em có một câu hỏi nhờ các anh giúp đỡ??
em có một cái phễu, nó được hàn từ các tấm rời. giờ em muốn tách các tấm rời nayf từ bản vẽ của cái phễu này thì làm thế nào ạ?

I

iris_8189

em làm được rồi.cảm ơn anh rất nhiều

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Các bác giúp em vẽ hình này với
[/URL][/IMG][/IMG]
Dùng lệch EXT 2 chiều như thế nào để ra hình trên

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Các bác giúp em vẽ hình này với
[/URL][/IMG][/IMG]
Dùng lệch EXT 2 chiều như thế nào để ra hình trên
Cậu chọn 1 mặt phẳng, ví dụ mặt Front, để vẽ biên dạng thứ nhất (lưu ý gốc tọa độ nằm giữa đáy biên dạng):

Sau đó Extrude với các thiết lập như sau:

Sau khi đã có khối thứ nhất, hãy chọn 1 mặt phẳng khác vuông góc với Front, ví dụ Right, để vẽ biên dạng thứ 2 cao đúng bằng khối thứ nhất (lưu ý gốc tọa độ cũng phải nằm giữa đáy biên dạng):

Rồi lại Extrude với các thiết lập như sau và nhớ hủy kiểm Merge Result để 2 khối chỉ lồng vào nhau chứ không hợp nhất:

Kết quả ta được 2 khối và trên cây thiết kế, trong thư mục Solid Bodies (2) cũng cho thấy có 2 khối là Extrude1 Extrude2:

Trên cây thiết kế, hãy chọn cả 2 khối này rồi click chuột phải và chọn Combine:

Tại Panel của lệnh này, chọn Common để chỉ lấy kết quả là phần thể tích giao nhau giữa 2 khối:

Ta sẽ thu được hình khối như sau:
Đây là một ví dụ đơn giản của 1 tính năng dựng hình khá thú vị của SW. Như vậy là ta thu được kết quả bằng 2 lệnh Extrude và 1 lệnh Combine, tổng cộng là 2 Sketch và 3 lệnh 3D.

Nhân tiện, tớ cũng giới thiệu 1 kỹ thuật khác, nhanh chóng có được kết quả với ít lệnh 3D và Sketch hơn, như sau:

Ta vẽ biên dạng đáy của hình khối trên mặt phẳng Top rồi Extrude với chiều cao và độ dốc thích hợp:

Nếu độ vát của các sườn khác nhau thì ta có thể cần bổ sung thêm 1 lệnh Drap. Sau đó Fillet với kiểu Full round fillet như sau:

Thế là xong, kết quả cũng như trên, nhưng chỉ với 2 lệnh và 1 biên dạng:

Last edited: