Nhờ các bạn giúp: sau khi vẽ chi tiết 3D tôi xuất bản vẽ 2D mà chi tiết có nhiều lỗ khi thể hiện cần cắt bậc thì làm thế nào, tôi chỉ cắt được theo một đường thẳng, để cắt bậc phải dùng Broken vài lần rất thủ công
Biện pháp là: trước khi sử dụng section view bạn phải tạo đường cắt trước, sau đó chọn chuỗi đường cắt đó cuối cùng mới thực hiện lệnh section view

Dạ không, em chọn đúng là hide mà. Thế mà vẫn không được nên em mới thấy lạ?
...
Lúc đầu cái chi tiết em thế này.

Sau đấy thì em chọn khối này để ẩn nó đi

Rồi cuối cùng nó ẩn hết sạch! >"<.

Em chẳng hiểu sao lại thế ạ? Hay là do cái bản Solidworks của em bị lỗi! ặc ặc >"<
...
Mong các anh giúp đỡ! Em cảm ơn lắm lắm!
Nếu vẽ trong môi trường part ,nếu bạn muốn chỉ ẩn được khối màu xanh đó thì trước khi bạn dùng extrute để vẽ khối đó, và sau khi đã vẽ được kích thước khối đó trên sketch rồi thì bạn hide toàn bộ khối vẽ trước đi. Rồi mới dùng lệnh extrute để tạo khối đó, sau đó thì bạn show khối đã ẩn và hide cái khối vừa vẽ được thì được mụch đích của bạn. :4:đọc có vẻ rất là lung tung nhưng đó chính là một cách.Và cái trái tim bên trong mình vẽ chính là dùng phương pháp này.

Last edited:

TAMAC

Active Member
cám ơn bạn 2nd, hình vẽ mẫu của bạn có vẻ giống khuôn ép sáp mẫu chảy quá nhỉ? Nhưng chuỗi đường cắt hiện suốt che cả các đường ghi kích thước trông rất rối mắt có cách nào sử lý cho gọn được không?

Last edited:
K

khongvinhlinh

Nếu vẽ trong môi trường part ,nếu bạn muốn chỉ ẩn được khối màu xanh đó thì trước khi bạn dùng extrute để vẽ khối đó, và sau khi đã vẽ được kích thước khối đó trên sketch rồi thì bạn hide toàn bộ khối vẽ trước đi. Rồi mới dùng lệnh extrute để tạo khối đó, sau đó thì bạn show khối đã ẩn và hide cái khối vừa vẽ được thì được mụch đích của bạn. :4:đọc có vẻ rất là lung tung nhưng đó chính là một cách.Và cái trái tim bên trong mình vẽ chính là dùng phương pháp này.
Đa tạ bác. Em đã hiểu ạ! Em sẽ thử xem thế nào. Hic hic. Nhưng không hiểu mấy cái hide vậy mà không làm cho từng khối có phải tiện bao nhiêu không? Hic
Thanks bác!

S

sam

Design trong môi trường part nếu ko hủy kiểm Merge Result ( ko biết em viết có đúng ko nữa ) thì tất cả chỉ là 1 khối Solid body nên Hide 1 khối Extrude thì tất nhiên Solid body đó sẽ bị ẩn đi. Nếu muốn ẩn đi 1 khối Extrude em nghĩ chỉ cần hủy kiểm Merge result là đc ( thì sẽ có 2 Solid body : 1 Solid body gốc + 1 Solid body vừa tạo từ khối Extrude ) . Khi chọn chế độ hiển thị tô bóng ... hình nhìn vẫn đẹp như thường .

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Giả sử ta có thiết kế như minh họa sau, lưu ý rằng mặc dù đây là cửa sổ Part nhưng trong thư mục Solid Bodies có 3 khối độc lập:

[LEFT]Ta có thể ẩn khối vuông bằng cách chọn nó trong cây thiết kế rồi chọn Hide Solid Body từ trình đơn chuột phải:

[LEFT]Kết quả là:

[LEFT]Lưu ý rằng biểu tượng Extrude1 trên cây thiết kế đã bị mờ đi.

Ta cũng có thể chọn ống trụ trong vùng đồ họa rồi chọn Hide từ trình đơn chuột phải:

[LEFT]Và có kết quả tương tự, lưu ý biểu tượng của nó trên cây thiết kế cũng bị mờ đi:

[LEFT]Nếu muốn chúng xuất hiện trở lại, ta chọn các biểu tượng đã bị mờ rồi chọn Show Bodies từ trình đơn chuột phải:

[/LEFT]
[/LEFT]

Thì ta sẽ lại thấy chúng như khi chưa ẩn:

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

cám ơn bạn 2nd, hình vẽ mẫu của bạn có vẻ giống khuôn ép sáp mẫu chảy quá nhỉ? Nhưng chuỗi đường cắt hiện suốt che cả các đường ghi kích thước trông rất rối mắt có cách nào sử lý cho gọn được không?
Chưa hiểu ý bạn lắm tuy nhiên có vài ý thế này:

đường section line được tạo ra một cách tự động, phụ thuộc vào tiêu chuẩn iso hay jis ... nó tỉ lệ với cỡ của font chữ những cái này có thể đặt lại trong option để cho tương quan (cỡ font và khổ giấy in)phù hợp thì sẽ đẹp hơn

đặt lại thuộc tính cho section line thì mình chưa rõ,

bạn in thử xem thế nào, một số annotion của solid work khi in ra sẽ vẫn đảm bảo mỹ quan và có khác chút ít so với lúc hiển thị trên màn hình

TAMAC

Active Member
Ý tôi không nói đến định dạng nét cắt mà là sự hiện của chuỗi đường cắt, như ở hình vẽ vd của bạn chuỗi đường cắt liền từ ->D bên trái qua 4 lần vuông góc đến ->D bên phải trong khi thông thường khi vẽ ta chỉ gạch đậm ở D - D và 4 góc vuông nhỏ là đủ hiểu cắt bậc từ D đến D

K

khongvinhlinh

Giả sử ta có thiết kế như minh họa sau, lưu ý rằng mặc dù đây là cửa sổ Part nhưng trong thư mục Solid Bodies có 3 khối độc lập: .....
[LEFT]
[LEFT]
[LEFT]

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
Em thấy các bài hướng dẫn của bác thật rõ ràng dễ hiểu.
Hic. Nhưng không hiểu sao cái phần Solid Bodies mà em vẽ ý ạ, lúc nào cũng chỉ có khối cuối cùng vẽ thôi. Không được có các khối độc lập như bác vẽ là sao ạ?
Em xin lỗi vì đã hỏi nhiều những câu vụn vặt vậy. Hic. >"< nhưng quả thực là em đang vướng lắm! Mong được bác giúp đỡ. Em xin cảm ơn nhiều!

Khi làm việc với bảng tình Excel em có thắc mác nhờ các anh em ai biết xin giúp
Thường thì chúng ta làm1 file excel chỉ chứa dữ liệu của chi tiết trên 1 sheet. khi SW yêu cầu nhập từ FROM FILE ta chỉ định đến file excel sau đó thì OK.
Ví dụ bây giờ mình muốn lập 1 danh sách các bulong M3,M4,M6,M8… trong 1 file excel và đương nhiên mỗi loại ở từng sheet riêng biệt. Sau khi mình ràng buộc bằng tham số xong làm sao để chỉ ra cho SW biết rằng ý định của mình là cần đưa các tham số chứa trong sheet của file excel đó vào chi tiết.
Dạ nếu như nói ngắn gọn thì làm thế nào để chỉ cần 1 file excel có thể quản lý rõ ràng tất cả các chi tiết cùng chức năng.
Xin cám ơn nhiều

Silentwind: Nếu phần trích dẫn nhiều quá bạn nên đưa link đến phần trích dẫn thôi nhé :1:

S

sam

@khongvinhlinh
Em xin spam ngoài lề 1 tí , anh bạn này trong phần " Ứng viên tự giới thiệu " có nói rằng Solid Works sử dụng tương đối thành thạo ... sao lại hỏi những câu như người vừa mới học thế nhỉ ??? Có mục đích j chăng ...?
Câu này mình trả lời trước bài gửi của bác DCL rồi .

Mọi người chú ý là với những trích dẫn quá dài thì mọi người link tới trích dẫn ấy thôi nhé, trích dẫn tất cả như trên không cần thiết mà lại làm load chậm đi lắm.

Ngoài lề :4:: khongvinhlinh học bên cơ điện tử mà, bên ấy thì chắc không đụng đến SW nhiều nên chắc thấy thú vị thì bắt đầu học thôi, phần " Ứng viên tự giới thiệu " chắc là mục tiêu tương lai :1: [Trước bên ttvnol cũng từng viết một lần rồi thì phải, lần ấy là thành thạo Catia :4:]

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Em thấy các bài hướng dẫn của bác thật rõ ràng dễ hiểu.
Hic. Nhưng không hiểu sao cái phần Solid Bodies mà em vẽ ý ạ, lúc nào cũng chỉ có khối cuối cùng vẽ thôi. Không được có các khối độc lập như bác vẽ là sao ạ?
Em xin lỗi vì đã hỏi nhiều những câu vụn vặt vậy. Hic. >"< nhưng quả thực là em đang vướng lắm! Mong được bác giúp đỡ. Em xin cảm ơn nhiều!
Cậu lưu ý rằng khi đã có sẵn các khối solid trong tập tin, nếu cậu tạo thêm các khối khác thì lưu ý kiểm hoặc hủy kiểm tùy chọn Merge Result trong các bảng thuộc tính của lệnh tạo khối, nhằm có hoặc không hợp nhất các khối đó với nhau.

@SAM, nhiều khi cũng cho phép nhau "đãng trí bác học" một chút chứ! Nhiều người rất giỏi nhưng đôi khi lại lơ đễnh nên có những "ngây thơ" kỳ lạ đấy!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Khi làm việc với bảng tình Excel em có thắc mác nhờ các anh em ai biết xin giúp
Thường thì chúng ta làm1 file excel chỉ chứa dữ liệu của chi tiết trên 1 sheet. khi SW yêu cầu nhập từ FROM FILE ta chỉ định đến file excel sau đó thì OK.
Ví dụ bây giờ mình muốn lập 1 danh sách các bulong M3,M4,M6,M8… trong 1 file excel và đương nhiên mỗi loại ở từng sheet riêng biệt. Sau khi mình ràng buộc bằng tham số xong làm sao để chỉ ra cho SW biết rằng ý định của mình là cần đưa các tham số chứa trong sheet của file excel đó vào chi tiết.
Dạ nếu như nói ngắn gọn thì làm thế nào để chỉ cần 1 file excel có thể quản lý rõ ràng tất cả các chi tiết cùng chức năng.
Xin cám ơn nhiều
Việc tích hợp Excel vào chương trình SW là nhằm phục vụ tính toán và thiết kế các họ sản phẩm. Nói chung, cách thức vận hành Excel trong môi trường SW hoặc trong cửa sổ riêng không có gì khác biệt cả. Tuy vậy, ta vẫn cần tuân thủ một số quy tắc để đảm bảo sự liên thông chặt chẽ giữa hai ứng dụng.

Chắc cậu biết rằng khu vực dành để nhập các kích thước, gồm cả tên và giá trị những kích thước này, là khu vực cực kỳ nhạy cảm. Chỉ một thay đổi nhỏ hoặc sai khác chút ít thì hai anh bạn này không còn hiểu được nhau nữa. Nguyên tắc đó là: toàn bộ khu vực này không được có 1 hàng hay 1 cột nào, thậm chí 1 ô nào được bỏ trống. SW xem xét bảng Excel theo quy tắc từ trái sang phải và từ trên xuống dưới. Nếu có 1 ô trống thì ô bên phải và bên dưới nó bị coi là các dữ liệu bên ngoài, không được SW xem xét đến với tư cách là dữ liệu tham chiếu nữa.

Chính bởi thế mà SW sẽ không để ý đến các kích thước nằm rời rạc ngay trong 1 sheet chứ đừng nói đến việc truy xuất dữ liệu đồng thời từ nhiều sheet khác nhau.

Tuy nhiên, Excel lại không bị gò bó như vậy, thậm chí anh chàng này lại rất "quảng giao". Ta có thể tham chiếu các dữ liệu từ nhiều nguồn khác nhau, thậm chí từ các tập tin nằm trên các ổ cứng khác nhau và cả trên mạng làm việc hay internet nữa, miễn là máy tính của ta có nối mạng.

Ví dụ, ta dễ dàng buộc ô C8 trong sheet1 của tập tin này phải bằng ô G21 trong sheet4 của tập tin khác, mà tập tin khác kia có thể nằm trên máy tính nào đó có nối mạng với máy này.

Do vậy, nếu quả thật bạn có nhu cầu truy xuất dữ liệu từ nhiều tệp Excel để "nhồi" vào 1 tệp SW, tớ nghĩ vẫn có thể thực hiện được theo cách thông qua một DesignTable được tạo một cách chuẩn tắc trong SW để đảm bảo sự liên thông giữa chúng. Đến lượt mình, DesignTable này sẽ liên thông với các tệp Excel khác, trong và ngoài hệ thống của bạn, theo nhu cầu.

Một lưu ý: các quan hệ tham chiếu này chỉ được cập nhật khi các bên tham gia cùng được mở và kích hoạt. Ví dụ, bạn chỉ cập nhật được cho một tệp của SW khi bạn mở tệp SW này ra và mở cả DesignTable của nó nữa. Những muốn DesignTable cập nhật các nguồn khác thì đương nhiên các tài liệu nguồn kia cũng phải được mở đồng thời. Bạn không thể cập nhật được dữ liệu từ 1 máy tính đang tắt, trừ trong phim Holywood.

Last edited:
K

khongvinhlinh

@khongvinhlinh
Em xin spam ngoài lề 1 tí , anh bạn này trong phần " Ứng viên tự giới thiệu " có nói rằng Solid Works sử dụng tương đối thành thạo ... sao lại hỏi những câu như người vừa mới học thế nhỉ ??? Có mục đích j chăng ...?
Câu này mình trả lời trước bài gửi của bác DCL rồi .
...
Hị em chẳng có mục đính gì ngoài việc là hóc búa thì hỏi những người đi trước chỉ cho thôi ạ.
...
Hic, đúng như anh gió nói ấy ạ, em học bên cơ điện tử, nên cái SW này lúc học yêu cầu cũng không nhiều lắm, em cũng thấy đủ dùng, nên nói là tương đối thành thạo là trong lúc học ấy ạ. Còn bây giờ làm những thứ phức tạp hơn, khai thác nó khó hơn thì em mắc. Em tự mày mò học nên cũng không được bài bản . Hic
Hic, em đã xin lỗi là nếu em có hỏi hơi nhiều thì mong các bác đừng phiền. Hic. Em hóc thì mới hỏi thôi ạ, chứ chẳng có ý gì khác. :(

K

khongvinhlinh

Cậu lưu ý rằng khi đã có sẵn các khối solid trong tập tin, nếu cậu tạo thêm các khối khác thì lưu ý kiểm hoặc hủy kiểm tùy chọn Merge Result trong các bảng thuộc tính của lệnh tạo khối, nhằm có hoặc không hợp nhất các khối đó với nhau.

@SAM, nhiều khi cũng cho phép nhau "đãng trí bác học" một chút chứ! Nhiều người rất giỏi nhưng đôi khi lại lơ đễnh nên có những "ngây thơ" kỳ lạ đấy!
...
khì khì, cuối cùng thì em cũng làm được rồi ạ. Bỏ cái tích Merge Result thế là xong!
Em cảm ơn bác nhiều ạ!:D

anh em cho mình hỏi làm sao có thể mô phỏng chuyển động pittong khi di chuyển ra đụng vào sản phẩm sẽ đẩy nó đi, mình mò cả ngày rồi, thử dùng 3d contact mà ko biết làm sao, có ai bit thì chỉ mình với, xin cám ơn rất nhiều

S

sam

@ bigbangla
Bạn cần mô phỏng trực tiếp trong Assembly hay chỉ cần xuất file đuôi AVI nhỉ ???

phải mô phỏng trong assembly mới xuất file avi đc mà phải ko bạn?

S

sam

Đôi khi ko cần mô phỏng trực tiếp trong Assembly vẫn có thẽ xuất file AVI đc , những cái mình cần mô phỏng thì mình dùng chuột di cho nó chuyển động ... chỉ cần sử dụng timeline , timebar ... khéo léo 1 chút .
Trường hợp của bạn cũng vậy : pittong đi ra - đụng vào sản phẩm - đẩy sản phẩm xuống máng trượt - rơi vào thùng đựng phôi . :35: