Những Câu Hỏi Về Inventor

G

goldcat

Author
Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Nhưng trong bản vẽ 2D mình cần thể hiện đường kính của tấm lúc uốn cong và khoảng cách đều nhau giữa các lỗ rivê khi trải thẳng, nếu như bend trong model rồi thì sẽ không trải ra được, và hệ số Kfactor cũng không chọn được (để định chiều dài của tấm cần uốn).:45:
IV có thể convert tu part model sang sheetmetall. Ban ve xong chi tiet roi convert no qua cung dc. Mà bạn đã vẽ dc chi tiết đó rồi.

O

ODIM

Author

IV có thể convert tu part model sang sheetmetall. Ban ve xong chi tiet roi convert no qua cung dc. Mà bạn đã vẽ dc chi tiết đó rồi.
Uh, bạn nói đúng, đó là cách thủ công mình làm, nhưng thực ra chi tiết này có thể vẽ trực tiếp trong môi trường sheet metal thay vì trong model rồi convert sang. Rất vui được làm quen

M

mocmienmtcn

Author

Chào mọi người, mình là thành viên mới của meslab và cũng là người mới học Inventor ( bằng giáo trình). Do vậy, vẫn còn rất thiếu pro
Mục đích sử dụng Inventor của mình có lẽ khác nhiều với mọi người vì mình là dân thiết kế tạo dáng ( Mỹ thuật công nghiệp). Vì thế mình quan tâm nhất là vấn đề tạo hình trong Inventor ( sản phẩm của mình chủ yếu là: Bồn cầu, chậu rửa, bồn tắm, sen vòi...Tất cả đểu liên quan nhiều đến góc R và Đường cong). Tham gia diễn đàn rất mong các bạn chỉ cho mình một số cách tạo hình trong inventor.
Ví dụ: - Cách tạo LOFT FEATURES ( mình rất hay phải sử dụng tính năng này ). Nếu một cái vòi nước có rất nhiều
đường cong mà đường dẫn loft của nó ko ở dạng cơ bản thì phải làm thế nào?
- Cách tạo 3D Sketch ( để biết được kích thước của đường 3D một cách chính xác, bây giờ mình toàn vẽ mô phỏng là chính chứ chưa chính xác được )
- Cách tạo vật liệu như sứ vệ sinh ( mình sợ là ko có nhưng vẫn hỏi xem nhỡ có thì sao)
- Một file đang ở chế độ trong suốt ( nhìn thấy các chi tiết bên trong) muốn trở về bình thường thì phải
làm thế nảo?
Mình còn rất nhiều điều muốn hỏi nữa ( thôi để lần sau, bước đầu làm quen thì vậy thôi!...........), ko biết là câu hỏi dễ hay khó nhưng rất mong nếu bạn nào biết hãy chỉ cho mình với nhé! Rất vui vì là thành viên mới của meslab

[FONT=.VnTime] [/FONT]

T

toilatoi

Author

Chào các anh . Em là sinh viên năm 2 đang định học 1 phần mềm 3D nào đó. Em đang phân vân không biết nên chọn inventor hay là solidwork . Không biết học cái nào cau này sẽ phục vụ cho công việc tốt hơn. Em nghĩ chỉ nên cố học tốt một cái thì ổn chứ học cả 2 chắc là lâu lắm. Em mong mọi người tư vấn cho em . Em xiin cảm ơn.

Chào các anh . Em là sinh viên năm 2 đang định học 1 phần mềm 3D nào đó. Em đang phân vân không biết nên chọn inventor hay là solidwork . Không biết học cái nào cau này sẽ phục vụ cho công việc tốt hơn. Em nghĩ chỉ nên cố học tốt một cái thì ổn chứ học cả 2 chắc là lâu lắm. Em mong mọi người tư vấn cho em . Em xiin cảm ơn.
Bạn vào đây mà tham khảo rồi tự quyết định nhé:
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=5982

P

phungthanhsonCK

Author

ai có bộ cài bản inventor 7.0 ko cho mình với.mình ưen dùng bản này rùi mà bây gơi ko có !!!hiccccc

P

phungthanhsonCK

Author

về câu hỏi của bạn toilatoi mình có 1 chút ý kiến.2 phần mềm này đều có những cái hay riêng. cho nên việc bạn chọn phần mềm nào tốt hơn để học cũng đúng.nhưng mìnhnghĩ nên học cả 2 sau đó thấy cái nào hay hơn thì ta đi sâu.như vậy sẽ hay hơn là chỉ học 1 cái.

L

LEQUANGTHANG

Author

Bạn nên chuyển sang dùng bản 10 thì hay hơn, vì giao diện không thay đổi là bao. Hơn nữa phiên bản 10 có phần Tính toán thiết kế tự động chi tiết máy đấy, tự động vẽ được tất cả các bộ truyền, các bánh răng, các chi tiết máy tiêu chuẩn.
Anh cùng vọc cái này đi, một mình mình vọc nhiều lúc bí ko biết hỏi ai.

R

rabbityeu

Author

Chào mọi người, mình là thành viên mới của meslab và cũng là người mới học Inventor ( bằng giáo trình). Do vậy, vẫn còn rất thiếu pro
Mục đích sử dụng Inventor của mình có lẽ khác nhiều với mọi người vì mình là dân thiết kế tạo dáng ( Mỹ thuật công nghiệp). Vì thế mình quan tâm nhất là vấn đề tạo hình trong Inventor ( sản phẩm của mình chủ yếu là: Bồn cầu, chậu rửa, bồn tắm, sen vòi...Tất cả đểu liên quan nhiều đến góc R và Đường cong). Tham gia diễn đàn rất mong các bạn chỉ cho mình một số cách tạo hình trong inventor.
Ví dụ: - Cách tạo LOFT FEATURES ( mình rất hay phải sử dụng tính năng này ). Nếu một cái vòi nước có rất nhiều
đường cong mà đường dẫn loft của nó ko ở dạng cơ bản thì phải làm thế nào?
- Cách tạo 3D Sketch ( để biết được kích thước của đường 3D một cách chính xác, bây giờ mình toàn vẽ mô phỏng là chính chứ chưa chính xác được )
- Cách tạo vật liệu như sứ vệ sinh ( mình sợ là ko có nhưng vẫn hỏi xem nhỡ có thì sao)
- Một file đang ở chế độ trong suốt ( nhìn thấy các chi tiết bên trong) muốn trở về bình thường thì phải
làm thế nảo?
Mình còn rất nhiều điều muốn hỏi nữa ( thôi để lần sau, bước đầu làm quen thì vậy thôi!...........), ko biết là câu hỏi dễ hay khó nhưng rất mong nếu bạn nào biết hãy chỉ cho mình với nhé! Rất vui vì là thành viên mới của meslab
Vừa mới đi xem hội thảo của Autodesk, giới thiệu chủ yếu là về Inventor, nói thật mình ko dùng Inventor vì lỡ dùng SW.

Nhưng phải nói là rất Ấn tượng với Inventor phiên bản mới nhất, những tính năng bạn kể trên thì 1 số thì đã có sẵn, còn cách tạo vật liệu thì mình ko biết bản trước đây có không, nhưng bản 2010 thì có vì Ông người nước ngoài thuyết trình có đưa ra phần này, thậm chí còn làm chi tiết có độ bóng như gương, khi xoay chi tiết nhiều chiều thì hình ảnh phản chiếu ra khác nhau.

Ngoài ra để có hình ảnh SP cho đẹp để giới thiệu cho KH, công ty khác, bạn nên tiếp cận với 3D max, mình nghĩ vậy và hình như cũng có khá nhiều người làm vậy.

B

baotoan

Author

Ai có thể trả lời giúp em câu này không?Xin cảm ơn. '' Hiện tại em vẽ 1 chi tiết trong standard(mm).ipt,sau đó em chiết sang 2D trong môi trường ISO.idw, sau đó save copy as sang inventor drawing file (*.dwg)--->đựoc 1 bản vẽ 2D *.dwg.Mục đích của em muốn dùng AutoCad để mở file trên,nhưng chỉ mở được đối với máy tính có cài cả 2 chg trinh inventor & autocad.Vây em có thể dùng máy tính chỉ có cài autocad để mở bản vẽ trên không?em muốn đi in bản vẽ mà ở ngoài tiệm máy tính không có cài inventor.Và em có thể chỉnh sửa bản vẽ trong autocad đươc không?(trong môi trường MODEL).Em xin cảm ơn!

Ai có thể trả lời giúp em câu này không?Xin cảm ơn. '' Hiện tại em vẽ 1 chi tiết trong standard(mm).ipt,sau đó em chiết sang 2D trong môi trường ISO.idw, sau đó save copy as sang inventor drawing file (*.dwg)--->đựoc 1 bản vẽ 2D *.dwg.Mục đích của em muốn dùng AutoCad để mở file trên,nhưng chỉ mở được đối với máy tính có cài cả 2 chg trinh inventor & autocad.Vây em có thể dùng máy tính chỉ có cài autocad để mở bản vẽ trên không?em muốn đi in bản vẽ mà ở ngoài tiệm máy tính không có cài inventor.Và em có thể chỉnh sửa bản vẽ trong autocad đươc không?(trong môi trường MODEL).Em xin cảm ơn!
Hoàn toàn có thể được mà bạn. Bạn không mở được trong máy chỉ cài AutoCad là do file đó bạn lưu trong máy có cài AutoCad ở phiên bản cao hơn. Bạn hãy mở file đó bằng máy tính có cài cả Inventor và AutoCad kia (mở bằng AutoCad), sau đó chọn Save as, tại dòng Files of type, bạn chọn phiên bản AutoCad thấp hơn, tốt nhất là chọn AutoCad 2004, vì nó thông dụng ở các tiệm photo, rồi lưu lại là được. Bạn cũng hoàn toàn có thể chỉnh sửa như một file vẽ bằng AutoCad.

B

baotoan

Author

Hoàn toàn có thể được mà bạn. Bạn không mở được trong máy chỉ cài AutoCad là do file đó bạn lưu trong máy có cài AutoCad ở phiên bản cao hơn. Bạn hãy mở file đó bằng máy tính có cài cả Inventor và AutoCad kia (mở bằng AutoCad), sau đó chọn Save as, tại dòng Files of type, bạn chọn phiên bản AutoCad thấp hơn, tốt nhất là chọn AutoCad 2004, vì nó thông dụng ở các tiệm photo, rồi lưu lại là được. Bạn cũng hoàn toàn có thể chỉnh sửa như một file vẽ bằng AutoCad.
Cảm ơn bạn đã reply.Cách của bạn mình cũng đã biết và làm rồi,nhưng không được.Giờ tình trạng mình như sau:máy tính mình có cài 2 chg trinh inventor pro 2008 & autocad 2007,sau khi minh save as copy được *.dwg và dùng autocad 2007 mở thì chỉ hiện bản vẽ trong môi trường sheet(giống như layout nền trắng chữ đen) còn trong môi trường Model thì không có hiện gì--> nên mình không thể chỉnh sửa.
Còn khi minh copy *.dwg từ usb sang 1 máy tính khác có cài 3 chg trình inventor pro 2008 & autocad 2007 & autocad 2004,thì *2007 mở được ,cugX trog mô
i trừong sheet,còn cad 2004 nhìn thấy mà không mở được (chỉ thấy trong ô peview) khi mở lên thì chỉ có 1 màn hình trắng trống.(mình đã save *.dwg về type 2004 thậm chí 2000).Màn hình báo hộp thoại ''proxy information''
Còn mình đem *.dwg sang một pc khác chỉ có cài autocad 2007 thì mở cugx không được màn hình vẫn xuất hiện hộp thoại ''proxy information''.
AI CÓ THỂ GIÚP MÌNH KHÔNG?

Bạn làm như thế này nhé:
- Mở file của bạn trong môi trường *idw của Inventor, chọn Save copy as như hình dưới đây:

-Tại dòng Save as type, bạn chọn AutoCad Drawing(*dwg), sau đó bấm nút Option, như hình:

-Tại dòng Configuration, chọn Default DWG configuration, trong thẻ File Version, chon AutoCad 2004 Drawing, sau đó bấm Next:

-Trong cửa sổ tiếp theo, tại thẻ Data Scaling, chọn Base View Sc
Space
. Sau đó bấm Finish-->Ok:

Bây giờ bạn có thể mở file này bằng bất cứ phiên bản nào của AutoCad từ 2004 trở về sau và chỉnh sửa tùy ý trong Model Space.

Chúc bạn làm tốt!

Last edited:
D

dmtktntamm

Author

Bạn có thể dùng link sau đây, và chọn phiên bản bạn đang dùng, sau đó download về dùng với phiên bản thấp hơn. Nhớ chọn đúng phiên bản của bạn đang dùng thì Object Enabler mới làm việc để tránh cho bạn lỗi proxy mà bạn đang gặp khi chuyển bản vẽ từ phiên bản cao hơn về thấp hơn. Chúc bạn thành công.

http://usa.autodesk.com/adsk/servlet/ps/dl/index?siteID=123112&id=2334440&linkID=9240618

B

baotoan

Author

Bạn làm như thế này nhé:
- Mở file của bạn trong môi trường *idw của Inventor, chọn Save copy as như hình dưới đây:

-Tại dòng Save as type, bạn chọn AutoCad Drawing(*dwg), sau đó bấm nút Option, như hình:

-Tại dòng Configuration, chọn Default DWG configuration, trong thẻ File Version, chon AutoCad 2004 Drawing, sau đó bấm Next:

-Trong cửa sổ tiếp theo, tại thẻ Data Scaling, chọn Base View Sc
Space
. Sau đó bấm Finish-->Ok:

Bây giờ bạn có thể mở file này bằng bất cứ phiên bản nào của AutoCad từ 2004 trở về sau và chỉnh sửa tùy ý trong Model Space.

Chúc bạn làm tốt!
Cảm ơn bài reply của bạn.
Mấy hôm trước mình đã làm được rồi!Nên không ghé vào diễn đàn.Mình nghĩ chắc tại ver cad 07 không co' tính năng mở được file trog model.Xog mình cài cad 09 mở ra cũg vậy, nhưng cad 09 có hỗ trợ tính năng export từ sheet qua model & layout,nhưng font chữ bị lỗi.
Inventor bạn xài la ver 2009 hả?Máy mình cấu hình không cao nên chưa thử!

S

songla45

Author

Các bác cho em hỏi vài vấn đề:
1. Cho mình hỏi, tại sao co lúc khi mình offset hoặc vẽ mới một đường thẳng trên mặt phẳng của một chi tiết thì khi gán dimension vào cho nó thi cái đường thẳng đó nó lại trở thành màu đen? Làm thế nào cho nó trở về màu xanh được?
2. Khi mình dùng lệnh Sweep mà có một đường màu đen như mình nói thì lại ko dùng được?
3. Sau khi dùng lệnh vẽ các đường trục trong 3D rồi mình Sweep xong, mình muốn sửa các đường trục lại thì làm như thế nào? em ko thể nào sửa được.
Xin cảm ơn!
4. Ở trong Origin minh có các trục và mp, mình có thể dich chuển các trục và mp này về điểm mình muốn đc ko? mình vẽ một cái bích hình vuông nhửng các trục trong Origin nó lại không nằm ở giữa mà nó lại nằm o góc, bạn nào chỉ mình giúp chuyển nó về tâm hình vuông đc ko?
5. Bác nào biết làm sao trong 3d sketch mình cố định một mặt phẳng trong đó để chỉ vẽ trên mp đó được không.

Last edited by a moderator:
N

ngogiachu

Author

anh em cho minh hỏi về lắp ráp lò xo trong inventor tý!
mình vẻ lò xo rồi, có một bulông rồi, bây giờ mình muốn cho bulông xỏ vào trong là xo thì làm thế nào?
mục đích lắp ấp là muồn lò xo đây bu lông lên trong mối lắp
anh em chỉ giúp mình với!
cảm ơn nhiều

P

phuctq

Author

minh xài inventor 9 và có bộ cài thư viện chuẩn để lựa chọn
nhưng có điều là mình tìm mãi mà không thấy chỗ ghi kích thước tự động
pác nào biết chỉ rùm với
thanhks các pác thật nhiều nha
hãy nắm chặt tay vì một nền công nghiệp việt nam
thấy bọn tây nó pro mà mình thấy chúng ta chưa đoàn kết lại tạo một nơi thật pro cho bọn nó lác mắt đi
hãy cố lên
ai có gì cần hỏi về proE hay inven thi cứ post lên nhé

Em thấy một số phần mềm như 3DMax hay Solidworks có chức năng chèn bản vẽ blueprint vào khung thiết kế rồi đồ theo. Không biết là Inventor có làm được như vậy không và làm như thế nào. Mong được mọi người giúp đỡ ạ. Em xin cảm ơn.

H

huyle007

Author

mấy Sư Huynh ơi ,đệ đã cài inventor professional 2010 ,mà tại sao không có phần MOLD DESIGN mong mấy Sư Huynh giúp hộ.