Những Câu Hỏi Về Inventor

Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Các bác cho em hỏi:

Trong bản drawing, phần ghi kích thước có 2 loại, 1 là true, 2 là project.
Làm cách nào để nó luôn mặc định là ghi kích thước kiểu project (đỡ phải vào general dimension style chỉnh lại khi nó là true).
Em thấy, khi đưa chi tiết vào dưới dạng hướng nhìn tiêu chuẩn thì nó là project, còn ko thì nó cho ra dạng true. Nên nhiều khi, ghi kích thước ko đúng (vì 2 đối tượng ko cùng mặt phẳng vẽ).

Thanks.
Không biết bạn đã làm được chưa. Mình không dùng cái idw cua inv này nhiều lắm nhưng bạn thử làm như nầy xem được không nha:
[IMG=http://img188.imageshack.us/img188/6344/87483546.png][/IMG] [IMG=http://img188.imageshack.us/img188/87483546.png/1/w1024.png][/IMG]
(cho ảnh lên mà kích thước nhỏ quá ko nhìn thấy gì)

Last edited:

bonze

Active Member

Cám ơn bạn.
Mình vẫn chưa tìm được cách làm.
Link bạn gửi mình ko vào được. Bạn gửi lại được ko.

Link trên mình vẫn mở được mà! nhưng đó chỉ là ảnh cho dễ nhìn. Bạn có thể làm như vầy: kích chuột phải một hình chiếu và chọn general dimension type sau đó chọn true hay project là ok. Không biết có đúng không vì mình còn không biết project hay true là như thế nào, mình toàn suất sang cad và chỉnh bên đó thôi. bạn thử làm nha! Chúc bạn thành công.

bonze

Active Member

cách này là cách làm thủ công. xuất bản vẽ sang 2d rồi ghi kích thước trên cad là an toàn nhất, nên ko cần dùng lệnh project hay true.
Còn 1 ý thêm nữa của mình là để anh em chú ý khi ghi kích thước trên inventor, rất dễ bị nhầm kích thước khi ko biết là nó ghi kích thước theo project hay là true. Để tất cả dạng project là ok. Còn true là có thể bị sai, do 2 đối tượng ko cùng mặt phẳng song song với màn hình.

T

trumxike8x

Author

Sau một thời gian dài vào "học trui các pro" hôm nay có tí nét nên viết vài dòng cảm ơn các pro nhé....hi hi và nếu sau này có gì thắc mắc tui hỏi các ka ka nha:13::45:

H

heyyou_smile

Author

Phải gõ text thôi vì các bản mono này chi có một chi tiết được link thôi. Tốt nhất theo mình là nên link mục này vào trong tab customer của iproperties của part mono để sau này không bị nhầm lẫn rồi sau đó vào part list mở mục số lượng lên và dẫn nó link vào mục trên customer vừa tạo. Đánh text trên part list là một sai lầm lớn, không nên làm vậy vì sẽ gặp nhiều rắc rối khi quản lý các file bản vẽ liên quan. Chỉ được đánh text vào mục 'pos" trên part list thôi vì cai này là do mình quyết định và độc lập trên mỗi bản vẽ. Have a nice day!

O

ODIM

Author

Mọi người cho mình hỏi trường hợp như thế này, trong một bản vẽ lắp ráp có rất nhiều phần tử và mỗi phần tử lắp ráp cũng có khá nhiều ràng buộc. Vậy có cách nào để mình xóa tất cả các ràng buộc cùng lúc mà không phải click vào từng phần tử và xóa các ràng buộc trong đó không, như vậy sẽ rất mất thời gian.:45:...

Mọi người cho mình hỏi trường hợp như thế này, trong một bản vẽ lắp ráp có rất nhiều phần tử và mỗi phần tử lắp ráp cũng có khá nhiều ràng buộc. Vậy có cách nào để mình xóa tất cả các ràng buộc cùng lúc mà không phải click vào từng phần tử và xóa các ràng buộc trong đó không, như vậy sẽ rất mất thời gian.:45:...
Mình thấy có cách là giữ ctrl và chọn cùng lúc nhiều dàng buộc rồi nhấn phím delete trên bàn phím là ok, cũng nhanh. Nếu bạn nào có cách khác thì chỉ giúp anh em.

O

ODIM

Author

Mình đã tìm được câu trả lời rồi, nhưng mình đang xài Inventor 2010 và giao diện Ribbon UI, nhưng chắc là classic cũng như vậy thôi. Bạn chọn tab Tool=>Find Component=>Look for Constraints (chọn loại mà mình cần tìm)=> Find now. Sau khi đã hiện lên những constrants trên cửa sổ (highlight), bạn chỉ cần click chuột phải vào cửa sổ màn hình và chọn delete là xong, rất nhanh.:23:

Last edited by a moderator:
O

ODIM

Author

Topic Inventor có vẻ im ắng quá, mình có chi tiết như sau nhưng vẫn chưa tìm ra cách vẽ hợp lý nhất, ai có phương án nào hay hơn thì post lên mọi người tham khảo nhé (yêu cầu là khoảng cách giữa các lỗ bậc phải đều nhau khi trải thẳng.

Khi uốn cong

và sau khi trải

Last edited by a moderator:
H

heyyou_smile

Author

mình có một câu hỏi nhỏ về việc link material trong inventor. khi một assemply(ex: assemply1) được chuyển sang "weldment" inventor sẽ hỏi về vật liệu mối hàn, sau đó mới chuyển sang môi trường weldment. khi assemply đó được đặt trong 1 assemply khác (ex: assemply 2) và ra bản vẽ 2D với assemply này, trong phần partlist của bản vẽ vừa ra, assemply 1 sẽ được tự động link material là vật của mối hàn. mà theo nguyên tắc thì assemply không thể hiện vật liệu. vậy phải làm cách nào để nó không link vật liệu mối hàn ra partlist? Không được xóa vì partlist chỉ được link từ model mà không chỉnh sửa bằng tay.
khi chuyển lại từ weldment sang assemply thông thường thì inventor không cho phép làm việc này.
xin chân thành cảm ơn mọi người.

L

luutugia

Author

em mới cài inventer 9 nhưng ko hiểu tại sao bị lỗi như thế này

ai biết chỉ dùm nhanh với đang cần gấp

Topic Inventor có vẻ im ắng quá, mình có chi tiết như sau nhưng vẫn chưa tìm ra cách vẽ hợp lý nhất, ai có phương án nào hay hơn thì post lên mọi người tham khảo nhé (yêu cầu là khoảng cách giữa các lỗ bậc phải đều nhau khi trải thẳng.

Khi uốn cong

và sau khi trải
Chi tiết này rất hay. Mình nghĩ chỉ trong sheet metal thì làm cái này thuận tiện hơn. Vì trong part thì không thể tạo mảng tròn mà theo khoảng cách được nhở (chỉ theo góc quay thôi)...

O

ODIM

Author

mình có một câu hỏi nhỏ về việc link material trong inventor. khi một assemply(ex: assemply1) được chuyển sang "weldment" inventor sẽ hỏi về vật liệu mối hàn, sau đó mới chuyển sang môi trường weldment. khi assemply đó được đặt trong 1 assemply khác (ex: assemply 2) và ra bản vẽ 2D với assemply này, trong phần partlist của bản vẽ vừa ra, assemply 1 sẽ được tự động link material là vật của mối hàn. mà theo nguyên tắc thì assemply không thể hiện vật liệu. vậy phải làm cách nào để nó không link vật liệu mối hàn ra partlist? Không được xóa vì partlist chỉ được link từ model mà không chỉnh sửa bằng tay.
khi chuyển lại từ weldment sang assemply thông thường thì inventor không cho phép làm việc này.
xin chân thành cảm ơn mọi người.
Mặc định trong Inventor mỗi khi bạn tạo một part list của bản vẽ Assembly thì trong cột vật liệu đều thể hiện, và đối với phần tử lắp ráp là một weldment assembly thì vật liệu mối hàn lúc bạn convert sẽ được chọn, hoặc bạn có thể chọn default bằng cách vào Welds Iproperties để thay đổi. Và còn một cách khác ngoài việc sửa part list thủ công là bạn tạo một template mới bằng cách vào Group Settings trong Edit Part List, tạo một Key mới với blank như hình bên dưới thay vì để mặc định là STOCK NUMBER. Nhưng theo mình thì bạn nên tạo một file template với những quy ước riêng, ví dụ như những chi tiết nào bạn có bản vẽ 2D thì chỉ nên thể hiện vật liệu trong bản vẽ chi tiết, những chi tiết nào không cần bản vẽ 2D thì hãy thể hiện vật liệu trong bản Assembly, còn đối với phần tử là weldment assembly được convert từ assembly như bạn nói thì sử dụng Key là blank mới tạo ra thôi. Nếu có ý nào hay hơn thì đưa ra để mọi người cùng tham khảo nhé.

G

goldcat

Author

Chi tiết này rất hay. Mình nghĩ chỉ trong sheet metal thì làm cái này thuận tiện hơn. Vì trong part thì không thể tạo mảng tròn mà theo khoảng cách được nhở (chỉ theo góc quay thôi)...
Chi tiết này mình thấy vẽ bằng part model de hon. Chỉ cần vẽ bản trải phẳng của nó ra rồi dùng bendpart là được mà

O

ODIM

Author

Chi tiết này mình thấy vẽ bằng part model de hon. Chỉ cần vẽ bản trải phẳng của nó ra rồi dùng bendpart là được mà
Nhưng trong bản vẽ 2D mình cần thể hiện đường kính của tấm lúc uốn cong và khoảng cách đều nhau giữa các lỗ rivê khi trải thẳng, nếu như bend trong model rồi thì sẽ không trải ra được, và hệ số Kfactor cũng không chọn được (để định chiều dài của tấm cần uốn).:45:

L

luutugia

Author

ai biết lỗi trên chỉ dùm với, đang cần gấp mà ko thể cài nổi.

O

ODIM

Author

theo mình, thường là do lỗi win, nên bạn cài mới lại win rồi cài lại phần mềm này, chắc là được.
Không phải chắc mà là chắc chắn vậy rồi, lỗi này mình gặp hoài không chỉ riêng cái thằng Inventor này mà còn nhiều phần mềm khác nữa, tốt nhất nên cài lại win:13:

L

luutugia

Author

Không phải chắc mà là chắc chắn vậy rồi, lỗi này mình gặp hoài không chỉ riêng cái thằng Inventor này mà còn nhiều phần mềm khác nữa, tốt nhất nên cài lại win:13:
máy thằng bạn cũng vừa cài lại xong cung vẫn bị, 2 máy cài cùng 1 đĩa win, máy mình cài đóng băng, bit 2008,cad 2006. còn win xp2 mà máy 1 thằng khác cũng cài đĩa win đó mà nó vẫn cài được chỉ có mỗi máy 2 thằng là ko được nản quá.