Solidworks và sản phẩm !

P

Phương Thảo

Hình này vẽ cái gì vậy bạn? Cái màu trắng dưới cùng giống như cái đĩa, còn cái màu đỏ 4 chân ở trên giống cái ghế nhựa úp ngược.
(Thế này có bị coi là spam không nhỉ?)
Xin lổi mình quên đề tên, cái này là cái cột đèn ở công viên đó bạn. Bạn vui tính thất đấy @};-

Last edited by a moderator:
S

sam

Hạng gà như em cũng xin góp vui , cái rổ em dùng để vo gạo và rửa rau luôn.:21::21::21:

Chiếc ghế em ngồi giặt quần áo.

Xin lổi mình quên đề tên, cái này là cái cột đèn ở công viên đó bạn. Bạn vui tính thất đấy @};-
Cho em đoán hoàn cảnh ra đời của sản phẩm cột đèn công viên mà chị vẽ nhé.
Chị Phương Thảo cùng boyfriend ngồi tâm sự ở một công viên và bên cạnh anh chị có một chiếc đèn rất sáng chiếu thẳng xuống , Em nghĩ điều này chị không thích, thế là chị ước cái đèn ở ngoài công viên cũng không có bóng như sản phẩm chị vẽ. Thế là sản phẩm cột đèn không bóng ra đời.:24::24::24:

C

conkienvang

cho mình tham gia với,đây là cây cốt máy ép nhựa,muốn vẽ thử bằng phần mềm sw nhưng mò mãi không làm được ,nhửng gì mình vẽ đều nằm trên 1 thanh sắt tròn ,tiếng v mình củng không giỏi lắm nên nhiều lúc hỏi hơi bị rối mong thông cảm nhé ,nhất là bác DCL thông cảm nhe,,,, thanks

T

tranhan

May phat dien

HI All
Tôi gửi lên một mẫu máy phát điện. Tuy chưa phải là mẫu đẹp nhất trong series design của Tôi. Nhưng cái này nhìn cũng tạm được.
Nghề nghiệp của Tôi là thiết kế kiểu dáng công nghiệp.
Thân mến

S

shjnta102

em muon hoc solid ma ko co phan mem anh nao co pm e cai qua so 0936720200 hoac qua mail:shjnta102@gmail.com :57::12:

T

trantuyenhuan

Em mới học solidworks cũng xin đóng góp cái rổ mà e thường rửa rau.hehe :35::35::35:

TYA

Well-Known Member
@sam

xì pam 1 tí : cái rổ rau này tôi thấy trong mục catia pot bởi letiendung

thế có hiện tượng ăn cáp bản quyền (cad convert giữa sam và tiendung) hay là hai người là 1 (chỉ khác nik ) ?

@sam

thế có hiện tượng ăn cáp bản quyền (cad convert giữa sam và tiendung) hay là hai người là 1 (chỉ khác nik ) ?
Anh ah? Chẳng qua là họ vẽ theo một mẫu ngoài thực tế thì giống nhau là đương nhiên. Em thấy giống là bình thường thôi( thậm chí còn thấy vui là đằng khác).Catia và Solidwork đều có thể vẽ được mà anh.
Anh ah! Mà để ý kỹ thì 2 cái giá của Dũng và của Sam em thấy có giống nhau hoàn toàn về kích thước và kết cấu đâu. Anh để ý nan lớn 2 cái giá thì biết ngay.

Last edited:
S

slab

Có cái rổ, mua ngoài chợ có mấy đồng bạc; Đem về ngồi tập vẽ; Post lên Mes nhìn cho vui mắt; mà cũng có bản quyền. Chắc TYA hay thanhddec chắc là người thiết kế cho cái Sp đó và đặt tên nó là cái rổ quá!

QuyenQCM

Active Member
miễn bàn cho

S

sam

@sam

@@@TYA
Anh àh, anh có thấy là cái rổ rau của em giống của Dũng ko?
Cad convert thì hoàn toàn ko có.
Ăn cắp bản quyền cũng ko có...ăn cắp ý tưởng thì có.:4:

U

ubuntu

Đây là một đoạn ống gió của hệ thống thông gió, thực ra vẽ trên cad dễ hơn nhìu nhưng vì đoạn này là đoạn đấu nối hai đoạn khác nên mới phải dùng Solid để mô tả, dùng cad 3D thì chậm.
Ứng dụng này của Solid quả là khỏe người.
Cái vuông vuông có cái lỗ tròn tròn tôi nghĩ mãi không hiểu nó là cái gì vậy? Ở đó là đầu vào hay đầu ra vậy bạn? Chắc tôi không chuyên nên nghĩ mãi vẫn không hiểu, bạn lại phải giải thích cho tôi rồi.

Cảm ơn bạn trước nhé.

U

ubuntu

Dùng solid để vẽ cái này hơi phí, mô phỏng 3D để người lắp đặt hình dung ra hết các phương án thi công,
Lỗ tròn tròn để úp vào bích quạt ly tâm hút, còn hình vuông chính là cửa thăm ống gió, (lau chùi,v..v..)
Dùng cái gì để vẽ đâu có quan trọng, miễn là bạn quen sử dụng là được rồi, cái đó thì miễn bàn tới, nhưng tôi có mấy vướng mắc vẫn chưa hiểu lắm:

Sao trong quá trình hút thì chỉ có mỗi chỗ đó bị bám bụi thôi sao, cái này bạn lại phải giải thích cho tôi rồi.
Sao lại úp được miệng vào của quạt litâm vào đó hả bạn, thế bạn lắp ghép cứng à, đúng là bây giờ các bạn dùng những thứ mới thật, thú thật tôi chẳng hiểu, bạn cố gắng giải thích cặn kẽ hơn tý nữa nhé.
Bạn lại mệt vì tôi rồi.

Cảm ơn bạn trước nhé.

U

ubuntu

@Ngô Văn Hiến: Góp vui với bạn bằng một số hình ảnh về "Centrifugal Fan" nhé:

Xin cảm ơn bạn.

U

ubuntu

Đã bảo là bạn đừng giận rồi mà bạn lại giận, nóng tính là điều cũng không đến nỗi xấu lắm như bạn tưởng đâu. Để tôi nói thẳng cho bạn hiểu nhé, cái này thì tôi chỉ nói một lần thôi không kẻo xếp tôi biết là cho tôi về quê chăn lợn ngay.

1/ Nếu trên đường đi từ nơi cần hút tới miệng hút của quạt hút, nếu không vướng các vật cản thì nên tránh bố trí nhiều tê, cút và các đột thu đột mở. ( Cái này thì để làm gì chắc bạn đã quá rõ không phải giải thích thêm)

2/ Với đường ống 50 mét như bạn nêu mà không thay đổi diện tích mặt cắt của đường ống tới trên 4 lần thì ( Cái này thì bạn cũng biết rồi).

3/ Nếu với hệ thống hút có quá nhiều bụi ( lớn hơn giá trị được phép thải ra môi trường) thì hệ thống đó coi như bỏ.

4/ Tại đường hút trước khi vào quạt không được phép dùng mối nối cứng ( Cái này bạn cũng biết vì sao rồi).

5/ Tại miệng hút đó bạn lại dùng cái vuông vuông tròn tròn, chứng tỏ bạn không biết gì về gia công đường ống thông gió cả ( Và dùng cái gì cho đúng thì bạn chắc cũng đã biết).

6/ Nếu như hệ trên là dẫn khí lạnh( Cần bọc bảo ôn đường ống) thì nhiều lỗ như vậy để lau chùi( như bạn nêu) liệu có hợp lý hay không?

7/ Kể cả ngày xưa phải tính bằng tay tôi cũng không bao giờ nghĩ rằng lại có người làm như vậy.

8/ Đây là một diễn đàn ảo thật, nhưng không có nghĩa chúng ta vô trách nhiệm với những thứ mình nói ra, viết ra, nêu ra vì nó sẽ quay lại nói lên bạn là người thế nào.

9/ Hãy cố gắng tiếp thu với tinh thần cầu thị thì tôi nghĩ mọi người sẽ giúp đỡ bạn hơn cái bạn cần.

10/ Nếu đã làm lâu bạn sẽ biết có những chỗ không bao giờ bám được bụi nhiều đến như vậy. Cái này thì còn tùy vào hệ thống của bạn vận chuyển bụi gì.

Cảm ơn bạn, chúc bạn thành công.

C

conkienvang

Bác này xạo quá, đòn một lúc chết mấy bác, bác post hình thì trình bày cách vẽ luôn đi, trên diễn đàn này không ai chơi trò ú tim đâu bác, có gì hay thì đưa ra cho mọi người thảo luận, em không khoái cái cách bác giấu nghề lắm đâu.
mình vào trang web này củng đọc rất nhiều bài viết và thấy được vn ngày càn có nhiều người có kiến thức và giỏi ,củng có nhửng bài viết trong trang này nói là muốn người ta cho hay chỉ dạy ngoài bản quyền ra còn phải xuất phát từ tình cảm cá nhân là chính, 2. là mình không vẽ bằng sw và đang học cách vẽ sw. 3.câu đầu làm bạn như bác muốn mình không giấu nghề thì hơi khó đó...

T

trantuyenhuan

Máy em lỗi, bây giờ mới sửa được. e mới học solidworks có gì các bác giúp nhé!:35::35::35:

Em thường thấy cửa hút hay của đẩy của cái quạt thường có bích, rồi lắp 1 đoạn ống mềm để tránh rung động chứ chưa được nhìn cái nào thế này. Em học dập khuôn theo sách vở cũng chỉ thấy vậy mà không biết thực tế có như của bác vẽ. Lại được mở mang rồi!