Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

xây dựng thư viện riêng của mình hay theo tiêu chuẩn nào.về phần mối hàn và xây dựng SW có modun buildworks rất mạnh mẽ.còn CATIA là structure design.

Chào mọi người. Có ai biết cho mình hỏi vấn đề nhỏ này tí. Khi mình dùng một lệnh bất kì, có các tùy chọn trong lệnh đó. Mình thấy các tùy chọn này hầu hết đều có 1 chữ cái được gạch chân. Ví dụ trong lệnh offset ta có các tùy chọn:
- add dimesions
- reverse
- select chain
- b[/
.....

Mình không hiểu việc gạch chân đó có ý nghĩa gì. Mình nghĩ phím tắt tùy chọn nhưng bấm thử không có tác dụng. Nếu nó là phím tắt thật, mong mọi người chỉ mình cách sử dụng. Thanks!
Chúc mọi người buổi tối vui vẻ.

Last edited:

Đó là những phím tắt để gọi các thiết lập con trong lệnh , để sử dụng thì bạn phải giữ "Alt + ký tự được gạch chân" của tùy chọn để sử dụng phím tắt đó.

Từ 2011 trở về trước thì các phím tắt này luôn hiện lên trong lệnh , nhưng từ SW2012 thì khi nào bấm phím Alt thì chúng mới hiện ra .

Nguyenthanh,

L

levanthuy

Mọi người cho mình hỏi chút vấn đề:
1: Mình dạo này hay dùng đến bản vẽ Drawing, nhưng mình không biết làm thế nào để chỉnh sử chỗ khích thước mà có thể gì được tiếng việt vào (Nhiều chữ không viết được)
2: Khi mình tìm ra cách giải quết vấn đề trên: viết Note rồi thả vào khung kích thước. nhưng hôm nay mình mới cài bản solidwork 2012 thì làm cách đó không được.
vậy ai biết cách giải quyết chỉ mình với nhé!

Mình đang dùng bản SWs 2012 nhưng cách hiển thị có hình tròn ở vùng đồ họa này thì mình chưa biết làm sao để được như vậy, ai đã dùng qua xin cho biết cách cài đặt.

Last edited by a moderator:

Đó là các tùy chọn nhanh của Mouse được tích hợp vào Solidworks từ phiên bản 2010 và được gọi lại Mouse Gestures . Để sử dụng chức năng này thì phải giữ chuột phải và rê nhẹ chuột sang một bên , sau đó kéo về hướng của chức năng muốn sử dụng. Chức năng này tồn tại cả trong môi trường 3D và trong Sketch.

Default thì chỉ có vòng tròn gồm 4 vùng , có thể vào Tool -> Customize quá tab Mouse Gestures để thay đổi thành vòng tròn 8 vùng và có thể đặt lệnh tắt tùy ý trong chức năng này .

Nguyenthanh,

hay mà giờ mới biết:D
[ANH]5EBD_4EE0EA0A[/ANH]

Các bạn cho mình hỏi, mình dùng Solidwork 2011, khi vẽ cái tấm tôn mỏng thế này

mà sao khi mình xoay đi thì nó cứ méo mó kiểu như dạng hiệu ứng bóng đổ ấy nhỉ?

Nó làm mình khó chịu quá mà không biết chỉnh thế nào, nhờ các bạn chỉ giúp!

Last edited by a moderator:

Vấn đề này là do Graphic Card phân giải không tốt hoặc không đủ. Hoặc Graphic Card bạn đùng không phải chuyên dùng cho đồ họa. Bạn đang sử dụng Card rời hay Card onboard ? Bạn đang dùng Graphic Card của hãng nào? dung lượng và tốc độ xử lý bao nhiêu?

Không phải chỉ tấm tôn mỏng mà bị như vậy , ngay cả bạn vẽ cái hình trụ hoặc khối lập phương thì khi bạn xoay hình hoặc thậm chí khi vừa tạo khối xong đã thấy bị "vỡ" mặt hoặc "mất cả mặt"

Nguyenthanh,

hay mà giờ mới biết:D
[ANH]5EBD_4EE0EA0A[/ANH]
Khi chọn vào các ô trắng của bảng trên thì hiểu thị 1 mũi tên và cho chọn các thiết đặt với chuột, nhưng không hiểu lắm về các thiết đặt này. Mong được giải thích rõ thêm.
Và thiết đặt lại lệnh chuột (Mouse Getuures) ở chỗ nào? Mình tìm mà không thấy.

Cách thiết đặt được chia ra thành các cột tương ưng với các modul như bạn thấy là PART, ASSEMBLY, DRAWING, SKT. Ứng với các cột là các môi trường, còn cách dùng thì đã có phần Decription ở dưới đấy! Còn muốn chỉnh thì chắc không chỉnh được đâu, mình nghĩ thế

Nhưng sao Solidwork không cho tùy chỉnh chất lượng hình ảnh cho phù hợp với card màn hình nhỉ.

Last edited:

Cảm ơn bạn, máy mình dùng card Geforce onboard ghi trên máy là 512mb nhưng kiểm tra chỉ được 256mb. Chỉ còn cách là trở về Solid 2007 hay nếu dùng solidwork 2011 thì đặt vật liệu là gỗ hay vải thì hết bị.

H

huaiu

Mình đang dùng SW 2010 và muốn học phần SimulationExpress. Mình thử kiểm tra biến dạng cho 1 cái dầm đơn giản như hình :http://www.flickr.com/photos/70184037@N06/6373947437/
Mình đã xong bước khống chế dầm, chọn tải. Nhưng tới bước gán vật liệu thì không được.Nó báo như sau:http://www.flickr.com/photos/70184037@N06/6373956385/
Mình thử sửa theo thông báo lỗi nhưng không sửa được vì tất cả các thông số của vật liệu đó đều bị khóa, thử gán vật liệu khác cũng không được. Mong các bạn giúp đỡ.
Mình tìm mãi vẫn không biết nguyên nhân của mình không gán được vật liệu. Không bạn nào giúp được mình vấn đề này sao ??? Liệu có phải SW của mình cài bij thiếu gì nhỉ. Rõ ràng mình đã cài đủ rồi. Thậm chí mình đã thử Repair lại mà vẫn vậy. Bạn nào có thể giúp mình có 1 file cho ví dụ như trên của mình, hay tương tự để mình tải về và chạy thử trên bản SW 2010 của mình được không để biết nguyên nhân và cũng có thể học. Mình rất muốn thử mảng Simulation trên SW

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Thông báo lỗi đó bảo rằng tỷ lệ (hệ số) Poisson cần phải nhỏ hơn 0.5. Tuy nhiên, nó lại không cho phép cậu chỉnh sửa gì đối với thư viện vật liệu này. Cậu cần copy thư viện đó, tạo một bản sao tại một thư mục khác rồi dùng NotePad mà chỉnh sửa và thử chọn lại vật liệu tại thư mục mới xem có được không.

Cậu cũng không nên học cách dùng phần Express làm gì cho mất công vì ứng dụng này rất hạn chế. Ít nhất, nếu cậu áp dụng được vật liệu thì chưa chắc nó đã tính được cho cậu bài toán này đâu (hoặc rất tốn thời gian mà kết quả rất đáng ngờ). Do cái dầm của cậu là dạng hộp rỗng (vỏ mỏng) nên bài toán này cần phải giải bằng phương pháp tạo lưới Shell chứ không phải là lưới Solid, mà ứng dụng Express lại không có tính năng tạo lưới Shell. Nếu cậu thay cái dầm rỗng bằng dầm đặc thì may ra nó mới giải được!

H

huaiu

Thông báo lỗi đó bảo rằng tỷ lệ (hệ số) Poisson cần phải nhỏ hơn 0.5. Tuy nhiên, nó lại không cho phép cậu chỉnh sửa gì đối với thư viện vật liệu này. Cậu cần copy thư viện đó, tạo một bản sao tại một thư mục khác rồi dùng NotePad mà chỉnh sửa và thử chọn lại vật liệu tại thư mục mới xem có được không.

Cậu cũng không nên học cách dùng phần Express làm gì cho mất công vì ứng dụng này rất hạn chế. Ít nhất, nếu cậu áp dụng được vật liệu thì chưa chắc nó đã tính được cho cậu bài toán này đâu (hoặc rất tốn thời gian mà kết quả rất đáng ngờ). Do cái dầm của cậu là dạng hộp rỗng (vỏ mỏng) nên bài toán này cần phải giải bằng phương pháp tạo lưới Shell chứ không phải là lưới Solid, mà ứng dụng Express lại không có tính năng tạo lưới Shell. Nếu cậu thay cái dầm rỗng bằng dầm đặc thì may ra nó mới giải được!
Cái dầm rỗng mình lấy làm ví dụ để thử thức hành các bước rồi áp dụng cho các trường hợp khác ấy mà. Trong bài toán này mình đã thử gán vật liệu trước cho cái dầm( và gán được vật liệu) rồi sau đó mới vào SimulationExpress tính toán. Nhưng sau đó nó báo lỗi về lưới Shell, mình chưa chỉnh được. Mà bạn nói mình không nên học cách dùng Express cho mất công là sao hả bạn. Vậy SW có công cụ nào áp dung cho việc tính toán này hay hơn phải không bạn. Mình chưa hiểu lắm mong bạn chỉ dụng giúp

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Cậu hãy học ngay phần SolidWorksSimulation có sẵn trong [
/B] của phần mềm SW (vào trình đơn Insert, nhìn xuống gần cuối là thấy [
/B] mà trong đó có nhiều ứng dụng bổ sung cho rất nhiều tác vụ hữu ích). Ứng dụng Simulation này có hầu hết các tính năng cần thiết trong các bài toán kỹ thuật phổ biến; còn phần Express chỉ có vài tính năng sơ đẳng mà thôi.

Cậu đọc thêm: http://www.meslab.org/mes/threads/6112-huong-dan-su-dung-cosmosworks

Đây là phần hướng dẫn sử dụng CosmosWorks của phiên bản SW 2006, tiền thân của Simulation trong các phiên bản sau này. Vì thế, có thể giữa chúng có đôi chút khác biệt, nhưng về cơ bản thì giống nhau. Giống như lời khuyên của thầy thuốc: "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng", hy vọng qua đó, cậu sẽ nhanh chóng làm quen và làm chủ được bộ ứng dụng đa năng và hữu dụng nhưng cũng khá hóc búa và hấp dẫn này!

Chào cả nhà! Trong bản video demo của solidworks. Mình thấy có đoạn họ gán các đặc điểm của cạnh này ( ví dụ như được Filet R5) sang cho các cạnh khác ( chưa được filet) sau khi gán cạnh được gán sẽ filet R5. Các bạn đã dùng đặc điểm này chỉ mình với! thanks for help!

Hjx! Sau một lúc nghe tiếng anh mình đã tự trả lời được câu hỏi. Đó là khi muốn gán đặc điểm của phần này sang phần kia, bạn bấm vào phần đặc điểm đó, xuất hiện biểu tượng của Drap, bạn ấn Ctrl di chuột đến phần muốn gán là ok !
Do không biết xóa bài nên spam tý !MOD thông cảm nhé!

Last edited:

Chào các ACE trong diễn đàn . Hôm nay em có việc nhờ các anh chị chút .

là em có tấm tôn chấn mãi mà không được , được miêu tả cho dưới ảnh , loai hoai mãi không ra , em dùng lệnh Bend

mong các anh chỉ giúp:

cảm ơn cả nhà nhiều!

Last edited:

việc này không khó mà.

bạn tạo 1 sketch để split line projection hoặc 1 surface với lựa chọn intersection.

sau đó split line

và bend bình thường.
và kết quả...